[Funland] Xin review tua bin năng lượng gió quy mô gia đình

Trandatvh

Xe máy
Có cụ nào đang dùng tua bin gió co em xin ít kinh nghiệm sử dụng và đánh giá tác dụng đi ạ. Khu vưạc hà nội càng tốt ạ

Thích Đu Đủ

Xe điện
Cụ đùa hay cụ định làm thí nghiệm bé yêu khoa học cho nhóc nhà cụ ạ ;)) Địa hình chia cắt nhấp nhô nhà thì làm gì có cửa cho gió lùa :P

Cartoner

Xe điện
Đắt hơn năng lượng mặt trời nếu cùng công suất.

Bryan Adams

Xe hơi

Đây nhé cụ. Chục triệu là có 1 bộ tua bin gió rồi.cứ mạnh dạn đầu tư đi cụ

KAXIHAN

Xe tải
1 cái chong chóng thắp 1 bóng điện em nghĩ là được, nhưng vẫn lỗ nếu tính khấu hao máy. Dùng điện gió cỡ nhỏ em mới thấy dùng với đèn đường ở khu vực sát biển, dây điện không kéo tới, ngày nó dùng tấm pin, tối nó dùng cái chong chóng, tức là phải 2 cái nó mới duy trì được cái đèn đường.

peterhauser

Xe tải
Tuabin gió trong khu dân cư thường cỡ nhỏ, công suất nhỏ và cánh quạt bé (tầm 2-3 mét là max) nên quay nhanh và ồn. Bên châu Âu em cũng thấy có loại nhỏ trụ đứng (không phải loại nằm ngang như tuabin cỡ lớn) nhưng thường lắp ở nông thôn, lắp trong thành phố nó phạt nặng vì ô nhiễm tiếng ồn. Việt nam từ năm ngoái cũng bắt đầu áp luật chống ô nhiễm tiếng ồn. Bọn này thoạt nghe thì thấy ok nhưng sống cùng vài ngày là ngấm đòn, ồn không ngủ được. Dầu mỡ bảo dưỡng thường xuyên cũng ko đỡ mấy. Để lưu trữ điện thừa có thể nạp vào ắc quy y như năng lượng mặt trời vậy, dùng để sạc xe điện rất tiện. Em nghĩ nếu sống ở nông thôn điện đóm chập chờn, vùng cao hoặc sát biển nhiều gió thì đầu tư một con này cũng hợp lý, kết hợp năng lượng mặt trời thì khỏi cần điện lưới luôn, sau dăm năm là hòa vốn.

Tuabin cỡ lớn quay chậm và ở tít trên cao nên đỡ ồn nhưng bị vấn đề về ánh sáng (cánh quạt quay chắn ánh sáng ban ngày gây hiệu ứng sáng tối liên tục gây ức chế cho nhà dân lân cận) nên buộc phải lắp theo cụm xa khu dân cư.

Chỉnh sửa cuối:

tieunhupha

Xe điện
Ở Hn chả nên làm cái điện tái tạo gì nếu ko có mảnh đất ở rất xa trung tâm các cụ ạ. Gần trung tâm quá nhà cửa nhấp nhô, gió máy chả đủ thì quay với hứng nắng kiểu gì cho ra điện được.

tuanzs

Xe container
Hà Nội chơi chong chóng sao đc, có gió đâu?