Xin tư vấn cách tránh nóng phòng ngủ hướng tây

khoaquay

Xe điện
Người OF
Website
www.facebook.com

xeco.com

Xe lăn
Em thích phương án này của cụ, nhà em có cả bức tường sườn nhà dài mười mấy m bị mặt trời chếch Tây chiếu vào
Trước nhà em ở Bắc cũng trồng giàn dây leo, nhưng ở SG giờ có DV cho thuê cả bức tường cây tự nhiên.

mailam

Xe máy
nhà e hướng đông mà méo hiểu sao vẫn thấy lóng mới nạ :T:T

move

Xe tăng
cụ tìm được cách chưa ạ
Chắc mai em gọi điện hỏi tư vấn của KTS, các cụ ở đây chỉ cách ốp gỗ cũng là 1 cách hay

có ban công ko cụ, nếu có thì mua lưới đen, xanh về căng lên giảm ánh nắng trực tiếp, hoặc phương án dán phim cách nhiệt đều được, nhưng mà thạch cao thì làm sao đắp bên ngoài đc hả cụ =)), mưa cái thì làm sao. Cụ tham khảo ý kiến ạ, phù hợp thì áp dụng, ko thì cho e xin ly rượu ạ :)
Em hết rượu rồi cụ, rót quá mất 20 chén, mai mới rót tiếp đc, cám ơn cụ :)

mazda929

Xe tăng
Bật điều hòa liên tục cũng đâu có tốt, cái chính là em cũng ko giầu :P
Chém gió vui cụ chủ vậy thôi...giải pháp không phải là không có, em làm bên xây dựng có rất nhiều giải pháp cho cụ nhưng với trường hợp này giải pháp dùng lam chắn nắng thông minh ALUKING SUN LOUVER ASW-S chạy dọc hết tầng căn hộ của cụ là sẽ mát tuyệt đối, lúc nào thích lấy gió lấy sáng thì cụ chỉ cần bấm nút là các lam nhôm sẽ hắt ngang đủ để cụ lấy sáng lấy gió, khi nào muốn che năng thì lại cụp xuống. Chỉ có điều BQL chung cư chưa chắc đã cho cụ làm họ làm phá hỏng kiến trúc bên ngoài của tòa nhà dù rằng lam nhôm này rất đẹp và hiện đại, thêm một điều nữa là chi phí cũng kha khá ( cụ cứ nhìn tòa nhà văn phòng Quốc Hội 22 Hùng Vương là cụ sẽ thấy)

Lee Vũ

Xe điện
Mua cô vợ nóng bỏng vào cụ ạ, lúc đó cái nóng của bức tường hướng tây chả ý nghĩa gì nữa :D
E tưởng fai mua cô nào mát mẻ để điều hòa lại nhiệt độ chứ nhỉ?

khoaquay

Xe điện
Người OF
Website
www.facebook.com
Trước nhà em ở Bắc cũng trồng giàn dây leo, nhưng ở SG giờ có DV cho thuê cả bức tường cây tự nhiên.
Cụ có biết về hoa leo giàn ko, tư véo em loại nào đẹp có hương thơm, lớn nhanh ưa nắng lại không có sâu bọ.

Tom80

Xe buýt
Kết hợp thôi:
- Giàn cây leo: thiên lý, chanh leo ...
- Rèm, dán cách nhiệt ...
- Tường 2 lớp (có khoảng thoáng ở giữa): gỗ, thạch cao ...
Nhà em cũng hướng Tây, nhà lại thấp hơn nhà đối diện ..... nên em chỉ bị mái thôi .... em làm giàn gấc, hay cụ cũng làm giàn gấc ở ban công :D

xeco.com

Xe lăn
Cụ có biết về hoa leo giàn ko, tư véo em loại nào đẹp có hương thơm, lớn nhanh ưa nắng lại không có sâu bọ.
Nhà em có Hoa lan gì màu vàng ntn, em quên tên rồi. Hoa quanh năm, ít rụng lá, hơi thơm, ít kiến.

khoaquay

Xe điện
Người OF
Website
www.facebook.com

xeco.com

Xe lăn
Có vẻ là hoa leo hoàng yến, cụ ơi có sâu róm không cụ.
Loại này ko có sâu, trước nhà em trồng giàn hồng leo (có nơi gọi là hoa tầm xuân) đẹp vãi. Nhưng mùa sâu thì nhiều khủng khiếp, nên em bỏ đi thay bằng loại này.

khoaquay

Xe điện
Người OF
Website
www.facebook.com
Loại này ko có sâu, trước nhà em trồng giàn hồng leo (có nơi gọi là hoa tầm xuân) đẹp vãi. Nhưng mùa sâu thì nhiều khủng khiếp, nên em bỏ đi thay bằng loại này.
Cảm ơn cụ thế em theo cụ trồng cây này. Em phải thi công cái giàn kín tường trước đã.

romantjc

Xe hơi
Cụ làm thêm vách thạch cao, ở giữa chèn vật liệu cách nhiệt.

xeco.com

Xe lăn
Cảm ơn cụ thế em theo cụ trồng cây này. Em phải thi công cái giàn kín tường trước đã.
Cây này dễ trồng, nhanh lên. Cụ trồng khoảng gần 1 năm là kín hết cả bức rồi.
Chúc cụ thành công!

trantuan1101

Xe tăng
với CC thì mọi biện pháp can thiệp từ bên ngoài là không khả thi vì CDT chắc chắn sẽ không cho phép(nếu được thì quá dễ ). Chỉ nên nghĩ đến những biện pháp phía bên trong : dùng gỗ hay thạch cao đều được nhưng dùng thạch cao tốt hơn vì gỗ sẽ bị chênh nhiệt giữa mặt trong và mặt ngoài khá lớn,dùng nhôm thì sang trọng nhưng dễ va chạm. Dùng tường thạch cao cách ra khoảng 5-7cm,bên trong dùng xốp cách nhiệt hoặc lắp quạt hút gió nhỏ giúp không khí giữa khe luôn lưu thông là ok

nhadepxl

Xe máy
khu B phát tín - văn quán - hà đông - hà nội
Hello các cụ,

Tình hình là nhà mới của em sắp bàn giao, nó là căn góc nên có 1 phòng ngủ bị dính hướng tây, em cũng đang ở chung cư nên biết hướng tây rất nóng. Nên em lên đây nhờ các cụ tư vấn làm thể nào để giảm nhiệt vào mua hè đối với căn phòng đó.

Em search google thì thấy có cách là dán phim cách nhiệt, rồi làm 1 lớp thạch cao bên ngoài. Có cụ nào làm rồi tư vấn giúp em với.

Rượu ngâm em để cả bình đây rồi :).

bác nên bố trí tủ quần áo dựa vào bức bị nắng chiếu ấy.
lúc đó nắng chiếu vào tường
phải qua cả chiều dầy của lớp tủ quần áo nữa, mới vào phòng
chắc chắn sẽ có tác dụng, chỗ có cửa sổ thì là bàn học và làm rèm

môn dán phim cách nhiệt nó chỉ dịu mắt tí thôi, cũng ko ăn thua

trantuan1101

Xe tăng
cửa sổ thì em nghĩ nên thay bằng cửa 2-3 lớp kính,giữa là chân không cách nhiệt;bức xạ thì dùng rèm là ok. cụ cho em cái mặt bằng phòng ngủ thì em mới tư vấn kĩ hơn dc ạ. chứ nếu không gian hẹp quá mà cho tủ quần áo cũng ko hợp lý

khoaquay

Xe điện
Người OF
Website
www.facebook.com
Cây này dễ trồng, nhanh lên. Cụ trồng khoảng gần 1 năm là kín hết cả bức rồi.
Chúc cụ thành công!
Vâng, chơi luôn, thế là phải săng năm hè mới đc mát :) Mà mua một gốc là đủ hay là mua mấy gốc cụ nhỉ?