[Funland] Xin tư vấn đấu 1 ampli cho 2 Hệ thống loa Thông báo!

honza

Xe tải
Mục tiêu của em thế này:
- Có mỗi 1 cái amply đang chạy cho 10 cái loa âm trần phát nhạc nhẹ du dương.
- Bây giờ em muốn lắp thêm 10 cái loa âm trần nữa, cũng dùng ampli đó, mục đích của 10 cái loa này để phát ra âm thanh thông báo.
Em muốn:
+ Khi phát nhạc thì 10 cái lắp sau không hoạt động.
+ Khi phát thông báo thì 10 cái đang có không hoạt động.
Vậy đang tính lắp cái công tắc sau ampli như kiểu công tắc đèn cầu thang, chia 10 cái trước và 10 cái sau làm 2 Hệ thống, thích bên nào kêu thì bật về bên đó. Nhưng thấy thủ công quá và không biết có được không?
Các cụ tư vấn phương án tối ưu nhất cho em theo mụdditieeu nêu trên nhé
Mời rượu các Cụ trước.

Race Dead

Xe điện
Vẫn phải thủ công thôi cụ nhé , có điều nếu muốn Đẹp và đảm bảo kỹ thuật thì nên đặt Shop họ làm hoặc mua .

Còn 1 điều nữa , 1 ampli cụ cho kéo 5 cặp loa thì vấn đề trở kháng khi lắp cũng phải tính toán cho phù hợp .

honza

Xe tải
Vẫn phải thủ công thôi cụ nhé , có điều nếu muốn Đẹp và đảm bảo kỹ thuật thì nên đặt Shop họ làm hoặc mua .

Còn 1 điều nữa , 1 ampli cụ cho kéo 5 cặp loa thì vấn đề trở kháng khi lắp cũng phải tính toán cho phù hợp .
Cám ơn Cụ, mỗi loa chỉ 6W thôi cụ ạ! Hiện đang hoạt động cho 10 loa tốt! Em muốn thêm 10 loa nữa nhưng khi 10 cái này hoạt động thì 10 cái cũ không hđ nên chắc không vấn đề gì. Nếu PA này đc thì mấu chốt cách chia thế nào cho hợp lý thôi.

Race Dead

Xe điện
Cám ơn Cụ, mỗi loa chỉ 6W thôi cụ ạ! Hiện đang hoạt động cho 10 loa tốt! Em muốn thêm 10 loa nữa nhưng khi 10 cái này hoạt động thì 10 cái cũ không hđ nên chắc không vấn đề gì. Nếu PA này đc thì mấu chốt cách chia thế nào cho hợp lý thôi.
Trở kháng Loa phải phù hợp với điều kiện tải của Ampli , Nó ko tính 6W hay 600W mà là Ohm .

Thường các Ampli bán đẫn mức trở kháng 6 - 8 R , thấp nhất là 2R nhưng loại này ít .

Nếu 5 loa của cụ đấu cho 1 kênh có mức trở kháng thấp hơn khả năng của Ampli thì vẫn chạy dc nhưng sẽ nóng và tuổi thọ sẽ giảm .

@ : 5 loa 1 kênh đấu song song hoặc nối tiếp phụ thuộc vào người đấu nối để cho ra trở kháng phù hợp với Ampli .

Trường hợp của cụ nên mua Box chuyển mạch cho 2 hệ thống loa là OK

Em chỉ biết có thế thôi ạ

toannh

Xe hơi
có amp đa kênh chuyên dụng đấy, kiểu như khách sạn, quán cafe, có thể bật/tắt 1 khu vực nào mình muốn