[Funland] Xin tư vấn trường hợp bạn thân vay nợ không trả

Trần Tuệ Quang

Tháo bánh
Website
kenhtaichinh.com.vn
Chắc cụ chủ ko tin bạn nên bắt viết giấy, mà tờ giấy viết nếu nó ko có uy tín cũng chỉ để chùi đít.
Tôi tin bạn nó mượn 100tr mua đất, tôi ko bảo viết giấy tờ gì vì nghĩ bạn mình còn nghèo, nó là thầy giáo quê, mình có điều kiện nên giúp bạn để bớt khó khăn. Tôi chuyển cho nó 100 triệu nó hẹn cuối năm trả, từ đó đến nay 4 cái cuối năm tôi chưa thấy nó có ý định trả.
Tôi cũng ko bao giờ hỏi nó vì tính tôi rất ngại đòi tiền nhất là bạn mình. Nhưng cách đây 1 năm, nó nhắn tin là thiếu tiền mua xe, định mua xe Vin và cần gấp để mua cái vốt chơ giảm giá. Nó nhờ tôi chuyển cho nó vay 100 triệu, trong khi ko nhắc gì khoản nợ cũ(như kiểu nó nghĩ tôi thừa tiền). Tôi đọc xong tin nhắn rồi để đó, xem như chưa đọc vì trong suy nghĩ của tôi rất đơn giản: Bạn mình nó nghèo cả kinh tế lẫn uy tín... thôi 100tr kia coi như đã mất.
Ở đời có những người họ đặt uy tín lên rất cao, mượn tiền ai đến ngày ko trả thì rất bứt rứt. Tôi cho bạn bè nợ nhiều, người vài chục, vài trăm. Có người 1,2 tỷ... có 1 khoản mất hơn 500tr và tôi cũng chỉ đòi 1 lần nhưng bạn nó có tiền ko trả, mà nó ko trả thì tôi cũng ko đòi vì tính mình rất ngại phải gọi điện đòi ai.
Tiền ai cũng quý và xã hội này ko có ai ngu. Nhưng tính mình rất hay nể nang, có đứa bạn cùng lớp, nó vay tôi 50 triệu nó trả sòng phẳng, rồi 100, 200...lần nào cũng đúng hẹn. Nó nghèo lắm nhưng đã có nhà cửa xe cộ đầy đủ, hôm nó mời tân gia uống nhiều nó cứ nhắc đi nhắc lại: Nhờ mày mà tao có được ngày hôm nay... tôi vui lắm.
Đời tôi ko ngu bởi từ hồi sinh viên cho thằng bạn vay 50k, khi đó 50k bằng khoảng 6 triệu bây giờ. Vay xong nó ko bao giờ có ý định trả vì nó ko khất nợ bao giờ... sau này họp lớp nó nghĩ tôi quên nên gọi vay 50 triệu. Tôi bảo: Bạn thông cảm từ 20 năm nay tôi ko thừa tiền.
Hồi 2008 có thằng bạn làm bác sỹ đa khoa, nó vay cả lớp, mỗi người 2-5 triệu... mình đang bận đi làm đường tắc, lúc đó bản thân nghèo chạy con Jupiter đường thì tắc... nghĩ bạn có việc gấp, bác sỹ bệnh viện đ.éo ai đi vay 3 triệu. Chắc bạn mình khó quá mới gọi vay, nghe nó gọi vội quay đầu tìm ngân hàng chuyển cho nó. Và từ hôm đó đến giờ ko bao giờ nó còn gọi cho tôi.
Đi họp lớp thì vẫn nhơn nhơn tán gái, ae bạn bè nó khinh cho như ch.ó vì đứa nào cũng bị nó quỵt nợ.
...v.v.. chuyện mất tiền vì bạn bè có kể hết đêm ko kể hết. Cũng tùy người, có người rất uy tín, ko bao giờ sai hẹn hoặc nếu có sai họ gọi nói chuyện khất đàng hoàng và tiền về họ sẽ trả. Nhưng xã hội biến chất này hãy xác định: Cho vay thì xem như số tiền đó sẽ mất, người ta ko trả là bình thường. Mất tiền nhưng hiểu được bạn để ko bị nó lừa đau thì cũng tốt

Kiên1567

Xe hơi
Cho vay đứng quỳ đòi bác ơi hic

blackhole1

Xe tăng
Cho vay ai cũng thế tùy theo mức độ nhưng phải luôn tâm niệm là cho luôn nếu bạn trả thì là đáng quý còn không trả thì thôi chứ ko cho vay bừa bãi

Tommytep

Xe tăng
Chắc cụ chủ ko tin bạn nên bắt viết giấy, mà tờ giấy viết nếu nó ko có uy tín cũng chỉ để chùi đít.
Tôi tin bạn nó mượn 100tr mua đất, tôi ko bảo viết giấy tờ gì vì nghĩ bạn mình còn nghèo, nó là thầy giáo quê, mình có điều kiện nên giúp bạn để bớt khó khăn. Tôi chuyển cho nó 100 triệu nó hẹn cuối năm trả, từ đó đến nay 4 cái cuối năm tôi chưa thấy nó có ý định trả.
Tôi cũng ko bao giờ hỏi nó vì tính tôi rất ngại đòi tiền nhất là bạn mình. Nhưng cách đây 1 năm, nó nhắn tin là thiếu tiền mua xe, định mua xe Vin và cần gấp để mua cái vốt chơ giảm giá. Nó nhờ tôi chuyển cho nó vay 100 triệu, trong khi ko nhắc gì khoản nợ cũ(như kiểu nó nghĩ tôi thừa tiền). Tôi đọc xong tin nhắn rồi để đó, xem như chưa đọc vì trong suy nghĩ của tôi rất đơn giản: Bạn mình nó nghèo cả kinh tế lẫn uy tín... thôi 100tr kia coi như đã mất.
Ở đời có những người họ đặt uy tín lên rất cao, mượn tiền ai đến ngày ko trả thì rất bứt rứt. Tôi cho bạn bè nợ nhiều, người vài chục, vài trăm. Có người 1,2 tỷ... có 1 khoản mất hơn 500tr và tôi cũng chỉ đòi 1 lần nhưng bạn nó có tiền ko trả, mà nó ko trả thì tôi cũng ko đòi vì tính mình rất ngại phải gọi điện đòi ai.
Tiền ai cũng quý và xã hội này ko có ai ngu. Nhưng tính mình rất hay nể nang, có đứa bạn cùng lớp, nó vay tôi 50 triệu nó trả sòng phẳng, rồi 100, 200...lần nào cũng đúng hẹn. Nó nghèo lắm nhưng đã có nhà cửa xe cộ đầy đủ, hôm nó mời tân gia uống nhiều nó cứ nhắc đi nhắc lại: Nhờ mày mà tao có được ngày hôm nay... tôi vui lắm.
Đời tôi ko ngu bởi từ hồi sinh viên cho thằng bạn vay 50k, khi đó 50k bằng khoảng 6 triệu bây giờ. Vay xong nó ko bao giờ có ý định trả vì nó ko khất nợ bao giờ... sau này họp lớp nó nghĩ tôi quên nên gọi vay 50 triệu. Tôi bảo: Bạn thông cảm từ 20 năm nay tôi ko thừa tiền.
Hồi 2008 có thằng bạn làm bác sỹ đa khoa, nó vay cả lớp, mỗi người 2-5 triệu... mình đang bận đi làm đường tắc, lúc đó bản thân nghèo chạy con Jupiter đường thì tắc... nghĩ bạn có việc gấp, bác sỹ bệnh viện đ.éo ai đi vay 3 triệu. Chắc bạn mình khó quá mới gọi vay, nghe nó gọi vội quay đầu tìm ngân hàng chuyển cho nó. Và từ hôm đó đến giờ ko bao giờ nó còn gọi cho tôi.
Đi họp lớp thì vẫn nhơn nhơn tán gái, ae bạn bè nó khinh cho như ch.ó vì đứa nào cũng bị nó quỵt nợ.
...v.v.. chuyện mất tiền vì bạn bè có kể hết đêm ko kể hết. Cũng tùy người, có người rất uy tín, ko bao giờ sai hẹn hoặc nếu có sai họ gọi nói chuyện khất đàng hoàng và tiền về họ sẽ trả. Nhưng xã hội biến chất này hãy xác định: Cho vay thì xem như số tiền đó sẽ mất, người ta ko trả là bình thường. Mất tiền nhưng hiểu được bạn để ko bị nó lừa đau thì cũng tốt
ai cũng có giai đoạn "dễ dãi" và dễ mất tiền cụ ạ. em từng mất cả tiền, cả bạn c3 chỉ vì có 1tr đồng - vay 3tr kinh doanh (thời hậu sinh viên còn nghèo 3tr là khá to), kinh doanh ngon lành hẳn hoi trả lại có 2tr, 1tr ko ý kiến gì và lặn mất tăm luôn. Có những mối quan hệ em cũng cho vay tới 500 củ, có viết giấy, trả lãi thì ngoài việc trả lãi hàng tháng sau vẫn trả gốc đàng hoàng mà không cần giục giã gì nhiều (vay làm ăn, cũng may mắn là nó đi đúng hướng, làm ăn đc). và nhiều lần mất tiền hoặc mất công đi đòi những cái khác.
Nên giờ em kết luận: trừ anh em người nhà hoặc bạn bè thực sự thân thiết - những đối tượng cho vay có thể xác định mất luôn cũng ok thì hãng cho vay. Các đối tượng còn lại next hết, nói không dõng dạc ngay từ đầu, mất lòng còn hơn mất nhiều thứ khác sau này.

Chỉnh sửa cuối:

PhongFood

Xe điện
Thế là chủ thớt là người đi vay chứ không phải là người cho vay =))

thuongnho

Xe buýt
Ko hiểu sao nhiều người chỉ nghĩ đến quỵt tiền vay. Em thì thấy phải rất trân trọng người bạn đã cho mình vay tiền vì điều đó chứng tỏ bạn rất tin và tốt với mình. E đã từng đi vay bạn đến 700tr, bạn ko cần viết giấy, bảo ko trả lãi n e vẫn viết giấy đưa cho bạn. Đến hạn tiền chưa xoay dc, xin khất nó cũng ko vấn đề gì n e vẫn phải cố gắng sớm nhất và khi chuyển trả, e gửi thêm tiền lãi cao hơn gửi tk, ngang với mức mình đi vay NH. Nó mắng e vì ck thêm tiền lãi n kệ chứ. Nói thật nó đã phải thu xếp cho e vay là quá quá tử tế rồi, đừng đòi hỏi người ta phảo thiệt quá nhiều vì mình.

minhhai985

Xe lăn
Đc các cụ tứ vấn cụ chủ đã đòi đc tiền chưa?

Maner Bolsol

Xe tăng
Em cũng có 2 khoản cho vay đang đợi trả mặc dù đã quá hạn. Cảm giác không ít người không coi trọng cái ngày hẹn trả trong khi bản thân mình coi ngày đó là ngày rất quan trọng, đã vay là phải trả đúng hạn, không để người ta nhắc. Quả thực dính đến đồng tiền thì thái độ của con người rất khác nhau.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Kụ cho mượn thế tổng cũng phải lên 5 tỷ thì kụ cũng đại za đấy

Thưa các cụ,
Chả là em có thằng bạn thân học cùng nhau đại học. Nó vay để mua nhà chung cư (trước nhà nó phải ở thuê). Số tiền là 100tr (em có bắt viết giấy, hai vợ chồng nó kí vào đàng hoàng). vì là bạn thân em cho vay chỉ trả gốc ko tính lãi suất gì. Nhưng ba nay nó vẫn không trả…gọi điện nhắn tin và đến nhà nó đều luôn nói xin khất kẹt quá trong khi fb nhà nó đăng đi du lịch mua sắm này nọ…xin nhờ các cụ trên này tư vấn giúp, với chỉ có bằng chứng là giấy viết tay như trên, khả năng thu được 1 phần tiền nếu kiện ra Toà có cao ko ạ? Mong các cụ tư vấn ạ
Đầu tiên phải xác định : còn bạn thân thì mất tiền, không còn bạn thì đòi tiền
Đã đòi tiền (100tr) thì đòi được ngay, nhờ sẽ làm luật là OK hết