[Funland] Xin tư vấn về aptomat điện nhà

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Đơn giản lắm cụ ợ
1. Dùng 1 đồng hồ hẹn giờ bằng điện 7 chế độ của Tàu - em toàn dùng nó (gần 200K một cái thôi)

2. 2 Công tắc từ (tận dụng chế độ vận hành ngược xuôi của công tắc từ - khi không đóng nó mở một đôi, khi đóng điện nó mở 1 đôi khác)
Phức tạp hơn cụ dùng thêm món này

Cần nhanh thì cái này
https://shopee.vn/Bộ-chuyển-nguồn-điện-tự-động-ATS-2P-63-100A-chuyển-mạch-nhanh-i.18005390.1729969820
dây các loại lắp vào - tầm 1-2 triệu xong ngay!

Loxe12a

Xe buýt
Em cũng thấy như nó hẹn giờ chứ có hẹn ngày đâu nhỉ? :D
Ở trên có cụ nói rồi đấy cụ
Có cụ nói rồi nhưng mạch thực tế dùng con này mà không dùng thêm cái gì thì không khả thi. theo ngu ý của em là vậy!
- Cụ chủ xem Phụ tải công suất nhà cụ sử dụng gồm những cái gì (ví dụ 1 nồi cơm điện, 2 điều hòa, 3 tủ lạnh, 4 quạt....) ?

Bigmoto

Xe container
Cứ đến giờ đặt là nó đóng điện thôi ạ
Đầu bài của cụ chủ là đóng theo ngày trong tuần mà cụ ợ, có phải đóng theo giờ trong ngày đâu? chả nhẽ 1 ngày đảo nguồn mấy lần à cụ? thế thì toi hết thiết bị điện :))

anhtuan88888888

Xe tải
Đầu bài của cụ chủ là đóng theo ngày trong tuần mà cụ ợ, có phải đóng theo giờ trong ngày đâu? chả nhẽ 1 ngày đảo nguồn mấy lần à cụ? thế thì toi hết thiết bị điện :))
Thì cụ chủ muốn đảo tự động ko muốn dùng tay mà cụ

Về kĩ thuật thì đấu thế nào bác? Nó có chịu được với việc dùng điều hoà ở nhà ko, tổng điều hoà nhà em 8 cái trong đó 5 cái bật cùng một lúc ạ
Timer là để đặt giờ còn chịu tải dùng công tắc tơ. Như yêu cầu của cụ thì nên làm cái tủ điều khiển nhỏ nhỏ treo ở gần chỗ aptomat là hợp lý nhất

cobra77

Xe buýt
C1 : Đơn giản nhất là ra điện lực quận nơi cư trú, đề nghị họ chia thắng đều số tiền vào 4 hoá đơn 4 hộ = không mất đồng nào.

C2 : mua thêm ATS và bộ hẹn giờ, tự làm 4 công tơ thì cũng khá lục tốn, vì ATS thường chỉ có 2 đường Active và Backup. 3 bộ ATS và hẹn giờ, tự động hoàn toàn không sợ chập cháy.

Nhà em đang dùng 2 công tơ để 1-15 CT1, 16-30 CT2 tự chuyển, nhiều khi ats chuyển mình không biết bì thời gian switch nó tầm 0.1-0.2s gì đó.

Loại em lắp 100A thì không cần thêm Contactor, tích hợp luôn trong ats. Loại rẻ tầm 3-400k thì phải thêm con Contactor 40-63A lắp sau bộ hẹn giờ, vì bộ hẹn giờ dòng chỉ 10-25A

Em đấu như hình, bác cứ trên nguyên tắc đó mà làm, tính thời gian logic là được

Chỉnh sửa cuối:

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Nhưng 1 tuần chỉ đảo 1 lần thôi cụ, chứ cái đồng hồ 24h của cụ ngày nào cũng đảo (ít nhất 1 phát) thì có mà toi :D
Không phải mờ cụ - 7 chế độ, nó có thể đóng ngắt theo ngày vào giờ nhất định khi ít tải nhất để an toàn. nó mồi cho 2 con công tắc từ lần lượt đảo nguồn cấp thôi ợ. Tí em ngâm cứu phát rồi vẽ mạch đơn giản nhất có thể ra hầu cụ Chủ.

Bài toán kiểu này tốt hơn cả là cụ chủ mời ông thợ nào biết về khảo sát hệ thống điện nhà mình trước rồi mới thiết kế hợp lý được

Bigmoto

Xe container
Không phải mờ cụ - 7 chế độ, nó có thể đóng ngắt theo ngày vào giờ nhất định khi ít tải nhất để an toàn. nó mồi cho 2 con công tắc từ lần lượt đảo nguồn cấp thôi ợ. Tí em ngâm cứu phát rồi vẽ mạch đơn giản nhất có thể ra hầu cụ Chủ.
À, em đang nói cái Timer cơ của cụ anhtuan88888888 , nó chỉ đơn giản là cái động cơ bước (Step motor), nó quay 1 vòng là 24h. Vì vậy cái này không dùng cho bài toán của cụ chủ được.
Còn cái đồng hồ Digital của cụ thì dùng được :))

hazi

Xe tải
Có cụ nói rồi nhưng mạch thực tế dùng con này mà không dùng thêm cái gì thì không khả thi. theo ngu ý của em là vậy!
- Cụ chủ xem Phụ tải công suất nhà cụ sử dụng gồm những cái gì (ví dụ 1 nồi cơm điện, 2 điều hòa, 3 tủ lạnh, 4 quạt....) ?
Dạ nhà em dung 9 điều hoà (tất nhiên khoang 4 5 điều hoà chạy cùng lúc, con to nhất 24k BTU ạ), ngoài ra còn tv 4 cái, tủ lạnh 3 cái, bếp từ điện 1 cái, máy bơm cả bơm tăng áp và bơm nước lên các thùng 6 cái....sơ sơ thế thì dùng loại nào chịu tải cho 4 công tơ ạ

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Dạ nhà em dung 9 điều hoà (tất nhiên khoang 4 5 điều hoà chạy cùng lúc, con to nhất 24k BTU ạ), ngoài ra còn tv 4 cái, tủ lạnh 3 cái, bếp từ điện 1 cái, máy bơm cả bơm tăng áp và bơm nước lên các thùng 6 cái....sơ sơ thế thì dùng loại nào chịu tải cho 4 công tơ ạ
Haiz - với yêu cầu này, em e rằng cụ sẽ cần bộ chuyển mạch xịn rồi không thì tèo thiết bị hoặc tèo chuyển mạch ợ! - Các thiết bị trên mà bị ngắt nóng thì có nhanh đến mấy cũng nguy hiểm. Trừ trường hợp cả 3 công tơ đấu đồng pha thì cụ thiết kế bộ chuyển mạch sống sau công tơ thì ổn ợ!
Mạch nhà quê như tư vấn ở đây không ổn đâu cụ ơi!
Giải pháp đăng ký 4 công tơ chỗ nhà điện là chuẩn nhất rùi ợ!

xuanphuongccs

Xe điện
Em chào các bác

bác nào biết về điện tư vấn giúp em; nhà em có 4 công tơ điện của 4 hộ (nhà em chưa chuyển hộ khẩu hết nên tách làm bộ hộ), dùng điện của các công tơ thay phiên nhau để tránh EVN tăng giá lũy kế (sử dụng điện càng nhiều thì giá thành điện càng tăng trên một kw) do đó, nhà em hay phải gảy aptomat bằng tay, quên phát là giá tiền sử dụng điện tăng mạnh trên một công tơ. Vậy cho em hỏi, liệu em có thể lắp aptomat hẹn ngày, hẹn giờ theo kiểu thứ 2 4 6 CN thì dùng 2 công tơ, còn 3 5 7 thì lại chuyển sang 2 công tơ khác TỰ ĐỘNG được không ạ, kiểu hẹn ngày hẹn giờ cho aptomat tự động bật/tắt hoán đổi cho 4 aptomat (của 4 công tơ điện) ý ạ. Có cty nào nhận lắp đặt thiết kế kiểu mạng điện như thế ở HN không ạ

em xin chân thành cảm ơn các bác
Mua 01 bộ công tắc thời gian hẹn ngày trong tuần (150 đến 750k tùy loại) + 01 bộ khởi thường đóng + 1 bộ thường mở + 01 hộp chứa và công nữa là xong. Nếu cụ không biết đấu ra chợ Trời vào các hàng tủ đặt chắc khoảng 2-3t nếu không lắp được thuê 01 triệu nữa.

Ngo Rung

Xe lăn
Haiz - với yêu cầu này, em e rằng cụ sẽ cần bộ chuyển mạch xịn rồi không thì tèo thiết bị hoặc tèo chuyển mạch ợ! - Các thiết bị trên mà bị ngắt nóng thì có nhanh đến mấy cũng nguy hiểm. Trừ trường hợp cả 3 công tơ đấu đồng pha thì cụ thiết kế bộ chuyển mạch sống sau công tơ thì ổn ợ!
Mạch nhà quê như tư vấn ở đây không ổn đâu cụ ơi!
Giải pháp đăng ký 4 công tơ chỗ nhà điện là chuẩn nhất rùi ợ!
Chẳng vẫn đè gì đâu, tính tẹt ga, cho cả dự phòng thì nhà cụ ấy đến 40kW là hết đất. Như vậy dòng cực đại khoảng 180A, dùng khởi động từ 250A chạy nhòe. Mỗi tội loại to thế giá hơi mặn thôi.
Nếu dùng 2 công tơ tạm chia đôi là 120A thì dùng khởi 150A là chạy tốt.
2 tiếp điểm đóng cho 2 dây lửa (L), tiếp điểm còn lại đóng dây nguội (N) là ổn hết :))
Thực tế công tơ dân dụng có 40A thôi mà, nhà cụ ấy đang dùng mà chưa cháy công tơ thì chứng tỏ dòng chưa quá 40A :))

STElectrics

Xe lăn
Cụ thử hỏi cụ nào có chuyên môn xem nếu chập 4 đầu ra của cả 4 counter thì mỗi cái nó có chạy 1/4 công suất không? Một là hỏi chuyên môn, 2 là thử rồi theo dõi (1-2 ngày).
Mà nếu chập thì nhớ chập dây âm (-) với dây dương (+) nhá, xem âm dương nó gặp nhau thì như cụ với mợ trong nhà nghỉ không:)):)):)).
cụ trả lời câu hỏi trên của em được không ah
Em chả biết trả lời cụ như nào nhưng điện xoay chiều em làm nghề gần 20 năm rồi cũng không biết phân biệt dây nào là dây dương, dây nào là dây âm đâu vì điện áp dây nó chuyển từ âm sang dương những 50 lần/giây cơ ạ.