Xin tư vấn về đi Huế bằng ô tô

haidmc2

Xe hơi
Kính thưa các cậu mợ, gia đình em đang lên kế hoạch đi Huế chơi bằng ô tô.
Địa điểm xuất phát: Hà Nội. Thành phần gồm 2 vc em và 2 F1 8 và 6 tuổi.
Thời gian dự kiến: 7 ngày từ 11-18/8/2019.
Em nhờ cccm đã có kinh nghiệm đi Huế tư vấn cho em về lịch trình, nơi ăn chốn nghỉ, các địa danh tham quan trên cung đường này.
Do chưa có nhiều kinh nghiệm đi xa, cộng thêm F1 còn nhỏ nên tiêu chí của em không đặt nặng phải check-in nhiều chỗ mà cần cung đường dễ đi, có thể kết hợp nghỉ ngơi tham quan các thắng cảnh, cảm nhận văn hóa và ẩm thực vùng miền đi qua.
Xin cảm ơn cccm, em thủ sẵn bình Vodka hầu các cụ.

vietau2012

Xe điện
303-A12 KTTVPCP, Phương Mai, Đống Đa, Hà Nội
Em nhờ cccm đã có kinh nghiệm đi Huế tư vấn cho em về lịch trình, nơi ăn chốn nghỉ, các địa danh tham quan trên cung đường này.
Do chưa có nhiều kinh nghiệm đi xa, cộng thêm F1 còn nhỏ nên tiêu chí của em không đặt nặng phải check-in nhiều chỗ mà cần cung đường dễ đi, có thể kết hợp nghỉ ngơi tham quan các thắng cảnh, cảm nhận văn hóa và ẩm thực vùng miền đi qua.
Nếu chỉ dừng ở Huế thì thời gian của cụ rất thư thả đó. Em cũng mới có nhóm gia đình vừa trải nghiệm gần hết các khu hay hay lạ lạ ở Huế cụ tham khảo nhé!

- 2 ngày ở Alba Wellness Thanh Tân --> Tắm khoáng và chơi Zipline
- 2- 3 ngày ở trung tâm Huế (nhiều lựa chọn từ 2 - 3 - 4- 5 sao đều có)--> thăm quan Đại Nội, lăng tẩm, chùa đền nổi tiếng và thưởng thức các món ăn của Huế khó quên!
- 2 ngày ở khu đầm phá Vedana Lagoon Resort & Spa --> Trải nghiệm những ngôi nhà trên mặt đầm phá đón bình minh và hoàng hôn tĩnh lặng!
- 2 - 3 ngày ở biển Lăng Cô với lựa chọn sang trọng tại khu Banyan Tree and Angsana Lăng Cô.

Cụ có xe riêng thì di chuyển các khu cũng đơn giản và chủ động hơn nhiều!

Cần hỗ trợ đặt dịch vụ phòng ốc, cụ ới em nhé! Thks cụ!

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Day 1: Hà Nội - Cửa Lò, chiều tắm biển
Day 2: Cửa Lò - Đồng Hới, sáng dậy sớm thăm quê bác làng Sen cho có tý lịch sử rồi phi đến Động Phong Nha, về Đồng Hới ngủ
Day 3: Đồng Hới - Huế, trên đường thăm Thành cổ Quảng Trị, Cầu Hiền Lương
Day 4, 5: Huế
Day 6: Chơi ở Huế Đến gần trưa thì xuất phát đi Hà Tĩnh, nhớ thăm mộ cụ Giáp
Day 7: Về HN

Nếu cụ muốn chơi nhiều ở Huế thì ngày cuối cùng chạy một mạch từ Huế về HN.

Mà 11-18 là 8 ngày chứ không phải 7. Cụ có thể dành thời gian dài hơn ở Phong Nha, Thiên Đường, Suối Mooc.

haidmc2

Xe hơi
Day 1: Hà Nội - Cửa Lò, chiều tắm biển
Day 2: Cửa Lò - Đồng Hới, sáng dậy sớm thăm quê bác làng Sen cho có tý lịch sử rồi phi đến Động Phong Nha, về Đồng Hới ngủ
Day 3: Đồng Hới - Huế, trên đường thăm Thành cổ Quảng Trị, Cầu Hiền Lương
Day 4, 5: Huế
Day 6: Chơi ở Huế Đến gần trưa thì xuất phát đi Hà Tĩnh, nhớ thăm mộ cụ Giáp
Day 7: Về HN

Nếu cụ muốn chơi nhiều ở Huế thì ngày cuối cùng chạy một mạch từ Huế về HN.

Mà 11-18 là 8 ngày chứ không phải 7. Cụ có thể dành thời gian dài hơn ở Phong Nha, Thiên Đường, Suối Mooc.
Vâng cảm ơn cụ nhiều. Do chỉ có 1 tài, vợ em có bằng lái từ 2013 nhưng g mà cho lái thì hại não và tim lắm. Em cũng định chỉ di chuyển mỗi ngày khoảng 350km đổ lại cho nó thoải mái, không mệt. Lịch trình của cụ đưa rất sát với dự định của em. Do Cửa Lò và Quảng Bình em đã đi nhiều lần nên có thể nghỉ giữa chừng và chơi ở Thiên Cầm, Hà Tĩnh cho chiều đi 1 đêm. Chiều về thì chạy từ Huế về Vinh, thăm thú một vài chỗ. Nghỉ đêm rồi sáng hôm sau về Hà Nội cho khỏe.
Em để nhầm ngày, em xuất phát từ 12/8 nên lịch trình là 7 ngày ạ.

Suvita03

Xe tải
Vâng cảm ơn cụ nhiều. Do chỉ có 1 tài, vợ em có bằng lái từ 2013 nhưng g mà cho lái thì hại não và tim lắm. Em cũng định chỉ di chuyển mỗi ngày khoảng 350km đổ lại cho nó thoải mái, không mệt. Lịch trình của cụ đưa rất sát với dự định của em. Do Cửa Lò và Quảng Bình em đã đi nhiều lần nên có thể nghỉ giữa chừng và chơi ở Thiên Cầm, Hà Tĩnh cho chiều đi 1 đêm. Chiều về thì chạy từ Huế về Vinh, thăm thú một vài chỗ. Nghỉ đêm rồi sáng hôm sau về Hà Nội cho khỏe.
Em để nhầm ngày, em xuất phát từ 12/8 nên lịch trình là 7 ngày ạ.
Cụ chia đôi chặng đi và về như thế thì lái khá nhàn nhưng mất 4 ngày rồi. 2 ngày thăm Huế là cơ bản hết các điểm chính, còn 1 ngày cụ có thể chơi vùng đầm phá hoặc Lăng Cô hay Bạch Mã. Lưu ý tránh đợt mưa bão vì mưa Huế thì chắc cụ nghe rồi, sẽ được uống Cafe ngắm mưa cả tuần luôn. Nghỉ cụ có thể chọn vài ngày bên Đại Nội, vài ngày bên phố mới cho thay đổi không khí.

Chỉnh sửa cuối:

haidmc2

Xe hơi
Nếu chỉ dừng ở Huế thì thời gian của cụ rất thư thả đó. Em cũng mới có nhóm gia đình vừa trải nghiệm gần hết các khu hay hay lạ lạ ở Huế cụ tham khảo nhé!

- 2- 3 ngày ở trung tâm Huế (nhiều lựa chọn từ 2 - 3 - 4- 5 sao đều có)--> thăm quan Đại Nội, lăng tẩm, chùa đền nổi tiếng và thưởng thức các món ăn của Huế khó quên!
- 2 ngày ở khu đầm phá Vedana Lagoon Resort & Spa --> Trải nghiệm những ngôi nhà trên mặt đầm phá đón bình minh và hoàng hôn tĩnh lặng!
- 2 - 3 ngày ở biển Lăng Cô với lựa chọn sang trọng tại khu Banyan Tree and Angsana Lăng Cô.

Cảm ơn cụ. Em sẽ tham khảo lộ trình và các địa chỉ cụ gợi ý.

haidmc2

Xe hơi
Cụ chia đôi chặng đi và về như thế thì lái khá nhàn nhưng mất 4 ngày rồi. 2 ngày thăm Huế là cơ bản hết các điểm chính, còn 1 ngày cụ có thể chơi vùng đầm phá hoặc Lăng Cô hay Bạch Mã. Lưu ý tránh đợt mưa bão vì mưa Huế thì chắc cụ nghe rồi, sẽ được uống Cafe ngắm mưa cả tuần luôn. Nghỉ cụ có thể chọn vài ngày bên Đại Nội, vài ngày bên phố mới cho thay đổi không khí.
Vâng, như vậy em cũng ở Huế được nguyên 3 ngày đêm, như vậy chắc đủ cho thăm thú cố Đô. Các ngày còn lại vừa đi vừa ngắm cảnh, ăn uống cho nhẹ nhàng. Cảm ơn cụ.

wine

Xe tăng
ở Huế chiều cụ cho bọn trẻ ra tắm biển Thuận an, ăn tối ở ngoài đó luôn, rất thích

cn39c2001

Xe tăng

Ở mà sang chảnh như này thi 7 ngày phải vài chục củ cụ nhỉ :)):)):))

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Khách sạn ở Huế dịch vụ rất tốt, các lần trước em ở Imperial Huế và Alba Spa Hotel.

Huế thì nổi tiếng về bún bò, các loại bánh ăn vặt. Huế có khu phố Tây - Phạm Ngũ Lão có nhiều quán cà phê rất thú vị.

Chỉnh sửa cuối:

minhoa95

[Tịch thu bằng lái]
Tham quan Huế có nhiều nơi để đến, đặc biệt là đại nội, các lăng tẩm,... rất rộng và phải leo bậc, cụ cân nhắc lịch trình và nên lựa chọn địa điểm để nắng nóng tránh các cháu nhỏ phải đi nhiều mệt ạ. Biển ở Lăng Cô rất đẹp, nhà cụ có thể nghỉ dưỡng ở đây, em ăn hải sản vừa tươi ngon view đẹp mà giá hợp lý Cụ ạ.

haidmc2

Xe hơi
Cảm ơn các ý kiến đóng góp của các cụ. Dựa trên các gợi ý em cùng vợ lên kế hoạch chi tiết sao cho chuyến đi thuận lợi nhất.

Khách sạn ở Huế dịch vụ rất tốt, các lần trước em ở Imperial Huế và Alba Spa Hotel.

Vâng, em tham khảo các ý kiến tư vấn của cụ về hotel. Ý em muốn thuê khách sạn ở trung tâm thành phố thì tiện cho việc đi lại thăm thú.

Huế thì nổi tiếng về bún bò, các loại bánh ăn vặt. Huế có khu phố Tây - Phạm Ngũ Lão có nhiều quán cà phê rất thú vị.
Tham quan Huế có nhiều nơi để đến, đặc biệt là đại nội, các lăng tẩm,... rất rộng và phải leo bậc, cụ cân nhắc lịch trình và nên lựa chọn địa điểm để nắng nóng tránh các cháu nhỏ phải đi nhiều mệt ạ. Biển ở Lăng Cô rất đẹp, nhà cụ có thể nghỉ dưỡng ở đây, em ăn hải sản vừa tươi ngon view đẹp mà giá hợp lý Cụ ạ.[/QUOTE

Bọn nhỏ nhà em không biết chịu được đến đâu, lịch trình này cũng sợ chúng mệt. Nhưng kệ, cứ cho đi trải nghiệm, mệt đâu nghỉ đó. Mình chủ động nên chương trình không bị phụ thuộc, có thể biến đổi theo hoàn cảnh thực tế. Em tra G maps thì thấy biển Lăng Cô đi về phía Nam thêm mấy chục km nên cũng đang tính toán sao cho hợp lý. Cái này chắc sẽ được gấu mẹ vĩ đại quyết trong chuyến đi tùy thuộc vào ba mẹ con nhà gấu, em chỉ là chân phục vụ thôi.

mr_luv

Xe buýt
Cảm ơn các ý kiến đóng góp của các cụ. Dựa trên các gợi ý em cùng vợ lên kế hoạch chi tiết sao cho chuyến đi thuận lợi nhất.
Em thấy Cửa lò ko có gì đặc biệt , em nghĩ ngày 1 cụ đi HN- Thiên cầm (Hà Tĩnh- tầm 380km) trưa dừng ăn đoạn tầm Quỳnh lưu, hoàng mai (em hay ăn quán Thảo Sương đoạn quỳnh lưu ngon bổ rẻ món sườn, lươn xào chuối...) chạy vào thiên cầm ăn nghỉ đó

ngày 2 cụ đi sớm Thiên Cầm- Mộ cụ giáp- ra đá nhảy lý hòa ăn hải sản (ngon rẻ hơn đồng hới) chiều thì cụ tùy sức đi thẳng vào Huế hay đi thăm động, tối về Đồng hới ngủ (nếu cụ ko yêu cầu phòng đẹp mà cảnh view đẹp bể bơi, bãi biển đẹp thì cụ sang khách sạn Hải Đăng là nhà khách của tổng cục 8 BCA nhé giá hợp lý)

ngày 3 cụ đi qua Quảng Trị thăm nghĩa trang Trường Sơn,đường 9 rồi qua Thành cổ ( em thích giáo dục F1 đi tới những nơi như thế, còn ko cụ cho F1 qua thành cổ nghe các anh chị hướng dẫn thuyết trình cũng ok) xong đi Huế. Huế thì em toàn đi nhậu nên có lần xuống khu phá ăn uống cũng hay, ở thì em hay ở nhà khách Kinh đô (cũng của BCA- ngay trung tâm mà rẻ) bún bò thì Huế nhiều và bánh cũng nhiều.

Chúc GĐ cụ chuyến đi vui vẻ

vietau2012

Xe điện

vietau2012

Xe điện

Imperial 5* nhưng giá mềm! Alba Spa Hotel cũng rất ổn!
Nói chung mặt bằng giá KS của Huế khá rẻ so với các điểm DL khác.

elnino11

Xe đạp
Cụ đi tầm đó em tạm đoán làm gì liên quan đến Nhật đúng không ạ ?

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Hà nội Huế tầm 670km, em nghĩ cụ nên chạy thẳng vào Huế xong ra bắt đầu lang thang
1- nghĩa trang Trường Sơn
2- thành cổ Quảng Trị
3- Cầu Hiền Lương
4- Bãi biển Nhật Lệ
5- Động Thiên Đường hoặc động Phong Nha
6- Bãi đá nhảy
7- Mộ Đại tướng.
8- Ngã ba đồng lập
Sau về Vinh nghỉ ở Vinh plaza 4* giá phòng có 500k có bụp phê sáng
Ngày cuối Vinh HN là khoẻ

haidmc2

Xe hơi
Hà nội Huế tầm 670km, em nghĩ cụ nên chạy thẳng vào Huế xong ra bắt đầu lang thang
1- nghĩa trang Trường Sơn
2- thành cổ Quảng Trị
3- Cầu Hiền Lương
4- Bãi biển Nhật Lệ
5- Động Thiên Đường hoặc động Phong Nha
6- Bãi đá nhảy
7- Mộ Đại tướng.
8- Ngã ba đồng lập
Sau về Vinh nghỉ ở Vinh plaza 4* giá phòng có 500k có bụp phê sáng
Ngày cuối Vinh HN là khoẻ
Vâng, cám ơn bác. Em sẽ cố gắng đi nhiều nhất có thể. Do con nhỏ nên cũng vừa đi vừa nhòm. Nếu lịch dày quá thì sẽ chủ động cắt bớt cho phù hợp thực tế. Trong các gợi ý, em sẽ cố gắng đưa các cháu đi thành cổ Quảng Trị, nghĩa trang Trường Sơn để cho các cháu biết được một phần lịch sử bi tráng của dân tộc. Vì Quảng Bình em đi nhiều rồi nên chắc chỉ dừng ở bãi đá nhảy. Cảm ơn các bác.

haidmc2

Xe hơi
Cụ đi tầm đó em tạm đoán làm gì liên quan đến Nhật đúng không ạ ?
Dạ không, em làm tư nhân. Mùa hè ít khách, con nghỉ hè nên cố bố trí đi chơi. Vả lại nhà em không muốn đi vào mùa cao điểm đông đúc, dịch vụ kém nên chọn tháng 8 ạ.

vietau2012

Xe điện
Dạ không, em làm tư nhân. Mùa hè ít khách, con nghỉ hè nên cố bố trí đi chơi. Vả lại nhà em không muốn đi vào mùa cao điểm đông đúc, dịch vụ kém nên chọn tháng 8 ạ.
Cụ đi tháng 8 - thời điểm giao mùa Khô - mùa Mưa ở Huế đó! Hên xui, chúc cụ may mắn!