Xin tư vấn về đi Huế bằng ô tô

haidmc2

Xe hơi
Chấp nhận thôi cụ ạ. Nếu mưa thì cũng phải chịu thôi. Em đã được đọc về mưa Huế rồi, có khi cả tháng luôn, nhưng đó lại là nét đặc trưng của Huế, có khi lại hay.

namson229

Xe điện
cụ có thời gian nghỉ dài đi chơi xa thích thật, tháng 6 vừa rồi nhà e nghỉ 4 ngày (lái xe vào quảng bình - 2 vợ chồng thay nhau lái cũng ko mệt); lái từ tầm 7h sáng đến 5h chiều là ở quảng bình rồi; nếu cụ còn trẻ, khỏe thì lái vào quảng bình, nghỉ 1 đêm hôm sau lái vào huế là ổn, chơi ở huế dc nhiều hơn.....2 vợ chồng lái dc thì tít luôn cả vào đà nẵng;

vietau2012

Xe điện
303-A12 KTTVPCP, Phương Mai, Đống Đa, Hà Nội
Chấp nhận thôi cụ ạ. Nếu mưa thì cũng phải chịu thôi. Em đã được đọc về mưa Huế rồi, có khi cả tháng luôn, nhưng đó lại là nét đặc trưng của Huế, có khi lại hay.
Chuẩn! Mưa là đặc sản của Huế mà! Kể ra có thời gian dài thì gặp mưa Huế cũng là trải nghiệm hay!

haidmc2

Xe hơi
cụ có thời gian nghỉ dài đi chơi xa thích thật, tháng 6 vừa rồi nhà e nghỉ 4 ngày (lái xe vào quảng bình - 2 vợ chồng thay nhau lái cũng ko mệt); lái từ tầm 7h sáng đến 5h chiều là ở quảng bình rồi; nếu cụ còn trẻ, khỏe thì lái vào quảng bình, nghỉ 1 đêm hôm sau lái vào huế là ổn, chơi ở huế dc nhiều hơn.....2 vợ chồng lái dc thì tít luôn cả vào đà nẵng;
Cũng rất lâu rồi nhà em mới bố trí được thời gian dài để đi chơi. Nái nhà em có bằng từ 2013, trước khi sinh đứa thứ 2. Em bỏ hẳn 6 buổi cuối tuần bổ trợ tay lái, thế mà lên xe vẫn cắm mặt xuống chân mà nhòm nên cho ngồi lái từ ghế sau cho lành. Vợ lái có khi mình còn căng thẳng hơn ý.
Đà Nẵng, Hội An nhà em đã đi mấy năm trước rồi nên đợt này ưu tiên Huế.

Meow

Xe điện
Nếu chỉ dừng ở Huế thì thời gian của cụ rất thư thả đó. Em cũng mới có nhóm gia đình vừa trải nghiệm gần hết các khu hay hay lạ lạ ở Huế cụ tham khảo nhé!

- 2 ngày ở Alba Wellness Thanh Tân --> Tắm khoáng và chơi Zipline
- 2- 3 ngày ở trung tâm Huế (nhiều lựa chọn từ 2 - 3 - 4- 5 sao đều có)--> thăm quan Đại Nội, lăng tẩm, chùa đền nổi tiếng và thưởng thức các món ăn của Huế khó quên!
- 2 ngày ở khu đầm phá Vedana Lagoon Resort & Spa --> Trải nghiệm những ngôi nhà trên mặt đầm phá đón bình minh và hoàng hôn tĩnh lặng!
- 2 - 3 ngày ở biển Lăng Cô với lựa chọn sang trọng tại khu Banyan Tree and Angsana Lăng Cô.

Cụ có xe riêng thì di chuyển các khu cũng đơn giản và chủ động hơn nhiều!

Cần hỗ trợ đặt dịch vụ phòng ốc, cụ ới em nhé! Thks cụ!
Style nghỉ dưỡng cụ giống em, riêng cái Vedana thì em rất rất thích vì cái tĩnh lặng vắng vẻ của nó hơn mấy cái cùng dải biển :)

BINH MINH 07

Xe điện
8 ngày thì quá thong thả rồi nhưng không nên check in quá nhiều, nếu mục đích đến Huế thì cứ chơi đó là chính, nơi khác là phụ. Mùa này thúch hợp nghỉ dưỡng vì trời quá nóng để check in các kiểu. Chọn resort hay KS xịn tí cho vợ con nó hưởng thụ, đừng nghe mấy cụ khuyên check in hàng chục điểm trong cái thời tiết nắng há mồm này.
Em cũng vừa đi Phan Rang về, đi và về hết 4 ngày, ở đó chơi 5 ngày, để điểm khác cho lần sau. Em đi đâu là chơi bét nhè ở đó, sang năm đi chỗ khác thế mà giờ cũng bí chỗ đi rồi.

vietau2012

Xe điện
8 ngày thì quá thong thả rồi nhưng không nên check in quá nhiều, nếu mục đích đến Huế thì cứ chơi đó là chính, nơi khác là phụ. Mùa này thúch hợp nghỉ dưỡng vì trời quá nóng để check in các kiểu. Chọn resort hay KS xịn tí cho vợ con nó hưởng thụ, đừng nghe mấy cụ khuyên check in hàng chục điểm trong cái thời tiết nắng há mồm này.
Em cũng vừa đi Phan Rang về, đi và về hết 4 ngày, ở đó chơi 5 ngày, để điểm khác cho lần sau. Em đi đâu là chơi bét nhè ở đó, sang năm đi chỗ khác thế mà giờ cũng bí chỗ đi rồi.
Đi tới đâu là ở lâu lâu cho biết cụ nhỉ!

elnino11

Xe đạp
Cụ đi đúng lịch nhà em luôn. Nhưng em đi vào Hội An rồi chơi quanh trong đó.
Đội hình có 2 nhóc con nên ko đặt mục tiêu checkin nhiều chỗ được.

j23

Xe container
Trẻ con nhà cụ thớt nhỏ quá nên đi Huế lâu (ngoài các địa điểm Biển) và thăm thú các di tích thuộc triều Nguyễn thì sợ không hợp lắm, cụ thử cho chúng nó xem trước preview qua Youtube xem thái độ ntn trước. Dù gì thì cụ có quỹ thời gian nhiều ngày nên chắc chắn chuyến đi sẽ rất nhiều Options :)
Chúc gia đình cụ có chuyến đi ngon lành

P/S: nhà em giống y nhà cụ, vợ em cũng có bằng từ 2008 mà em ko cho lái dù chỉ 1km, 2 đứa trẻ cũng 6 và 8 tuổi, nhưng 8 ngày vừa rồi nhà em đóng tận Phú Yên rồi quay về, thời gian toàn trên đường là chính :D

vietau2012

Xe điện
Trẻ con nhà cụ thớt nhỏ quá nên đi Huế lâu (ngoài các địa điểm Biển) và thăm thú các di tích thuộc triều Nguyễn thì sợ không hợp lắm, cụ thử cho chúng nó xem trước preview qua Youtube xem thái độ ntn trước. Dù gì thì cụ có quỹ thời gian nhiều ngày nên chắc chắn chuyến đi sẽ rất nhiều Options :)
Chúc gia đình cụ có chuyến đi ngon lành

P/S: nhà em giống y nhà cụ, vợ em cũng có bằng từ 2008 mà em ko cho lái dù chỉ 1km, 2 đứa trẻ cũng 6 và 8 tuổi, nhưng 8 ngày vừa rồi nhà em đóng tận Phú Yên rồi quay về, thời gian toàn trên đường là chính :D
Cụ chuẩn, trẻ con độ 6 - 8 tuổi chắc không mấy hứng thú với kiểu thăm thú lăng tẩm, đền đài đâu!

j23

Xe container
Cụ chuẩn, trẻ con độ 6 - 8 tuổi chắc không mấy hứng thú với kiểu thăm thú lăng tẩm, đền đài đâu!
Năm 94 em đi Huế lần đầu tiên, 2 ngày đầu tiên đủ 4 buổi chỉ đi Đại Nội và các khu lăng tẩm mà còn thấy chỉ nhớ mang máng về đền đài, kiến trúc kinh thành nhà Nguyễn, cho dù em là đứa rất thích sử. Bọn trẻ con đi cùng thì kêu la ầm ĩ, có nhà phải tách đoàn cho về giữa chừng.
Vừa rồi cũng định cho trẻ con nhà em nó vào Đại Nội nhưng tới nơi chúng nó nhìn ngắm và kêu không thích, thế là ra thả diều luôn, 3 - 4 tiếng liền ko chán, kết thêm được bao nhiêu bạn mới :D cũng may là tới lúc trời tối hẳn mới chịu về :D

haidmc2

Xe hơi
Năm 94 em đi Huế lần đầu tiên, 2 ngày đầu tiên đủ 4 buổi chỉ đi Đại Nội và các khu lăng tẩm mà còn thấy chỉ nhớ mang máng về đền đài, kiến trúc kinh thành nhà Nguyễn, cho dù em là đứa rất thích sử. Bọn trẻ con đi cùng thì kêu la ầm ĩ, có nhà phải tách đoàn cho về giữa chừng.
Vừa rồi cũng định cho trẻ con nhà em nó vào Đại Nội nhưng tới nơi chúng nó nhìn ngắm và kêu không thích, thế là ra thả diều luôn, 3 - 4 tiếng liền ko chán, kết thêm được bao nhiêu bạn mới :D cũng may là tới lúc trời tối hẳn mới chịu về :D
Vâng, kế hoạch thì em lên vậy. Em sẽ tùy cơ ứng biến. Mình tự đi nên kế hoạch có thể thay đổi các điểm tham quan thoải mái. Em chỉ ép lịch trình đi và về đúng thời hạn, còn các buổi đi đâu cụ thể em cũng lên KH rồi, nhưng hoàn toàn phụ thuộc vào mẹ con nhà gấu thôi. Em chả được quyết định gì đâu, mặc dù mình là người đăng cai. Tiêu chí là vui vẻ, không gò ép, thích đâu chơi đấy.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Vâng, kế hoạch thì em lên vậy. Em sẽ tùy cơ ứng biến. Mình tự đi nên kế hoạch có thể thay đổi các điểm tham quan thoải mái. Em chỉ ép lịch trình đi và về đúng thời hạn, còn các buổi đi đâu cụ thể em cũng lên KH rồi, nhưng hoàn toàn phụ thuộc vào mẹ con nhà gấu thôi. Em chả được quyết định gì đâu, mặc dù mình là người đăng cai. Tiêu chí là vui vẻ, không gò ép, thích đâu chơi đấy.
Để cuộc chơi vui vẻ đạt được nhiều mục đích thì nên có kế hoạch cụ thể, đương nhiên phần chính thôi. Ví dụ cụ muốn thăm lăng tẩm đền đài thì cần xác định lại khoảng bao nhiêu thời gian, đi những đâu, load bài viết phần đó trên mạng xuống và yêu cầu trẻ con đọc, sau đó cụ vạch ra khoảng vài gạch đầu dòng chính và yêu cầu trẻ con khám phá thực tế. Buối tối về yêu cầu viết lại trong vòng 15 phút, ngắn thôi. Cái này kích thích tò mò của trẻ thì chúng mới hứng thú khám phá chứ tuổi chúng thích thả diều, tắm biển hoặc chơi game trên Ipad hơn cơ. Thời gian thăm lăng tẩm đền đài cũng chiếm ít thôi, nhưng nên kỹ về chất chứ đừng tính đến số lượng.