[Funland] Xin tư vấn về kinh nghiệm xây nhà từ các cụ

Ishilt

Xe máy
Hiện em đang chuẩn bị xây nhà với diện tích (8*12m) sàn tầm 160-220m2 móng đóng cọc chi phí xây dựng tầm chung
- Lên dùng xi hãng nào, gạch xây tường, gạch nát nền, sơn, thiết bị vệ sinh, full cửa nhôm kính, tủ bếp lên dùng loại nào

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Hiện em đang chuẩn bị xây nhà với diện tích (8*12m) sàn tầm 160-220m2 móng đóng cọc chi phí xây dựng tầm chung
- Lên dùng xi hãng nào, gạch xây tường, gạch nát nền, sơn, thiết bị vệ sinh, full cửa nhôm kính, tủ bếp lên dùng loại nào
Cụ ở khu vực Hà Nội qua em cafe em tư vấn từ A-Z luôn nhé :)

thangoanh

Xe điện
E có kinh nghiệm là cứ chuẩn bị tiền ok là ok hết ạ.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
em lại ko ở HN chỉ lên đây xin kinh nghiệm các cụ đi trước
Để chia sẻ viết ra thì dài lắm cụ ạ , nên nếy được thì cụ tìm 1 bên tư vấn + thiết kế sẽ đầy đủ hơn .

Z90

Xe tăng
Đã xác định xây cái nhà to thì đừng tiếc vài chục thuê tư vấn thiết kế tư A - Z cụ nhé! Còn kinh nghiệm trên diễn đàn thì nhiều, tìm lại các bài đăng và chịu khó bỏ thời gian ra đọc vài ngàn còm là OK

Kiss The Rain

Xe tải
Đã xác định xây cái nhà to thì đừng tiếc vài chục thuê tư vấn thiết kế tư A - Z cụ nhé! Còn kinh nghiệm trên diễn đàn thì nhiều, tìm lại các bài đăng và chịu khó bỏ thời gian ra đọc vài ngàn còm là OK
Đọc vài ngàn còm hoang mang phết đấy cụ ạ

Maner Bolsol

Xe tăng
Cụ ở khu vực Hà Nội qua em cafe em tư vấn từ A-Z luôn nhé :)
Giá hoàn thiện cơ bản cho thuê căn liền kề khoảng 300m2 mặt sàn giờ thế nào cụ nhỉ? Giá xây dựng giờ đang giảm hay sao cụ?

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Giá hoàn thiện cơ bản cho thuê căn liền kề khoảng 300m2 mặt sàn giờ thế nào cụ nhỉ? Giá xây dựng giờ đang giảm hay sao cụ?
Còn tùy cụ cho thuê kiểu gì. Để thô luôn cho thuê cũng được. Ngoài ra cũng cần khảo sát xem hiện trạng CĐT bàn giao như nào rồi, cần thêm những gì. Nhưng cơ bản thì đơn giá hoàn thiện từ thô quanh 2-4tr/m2 cụ ạ. Tức là nhà cụ loanh quanh từ 600tr đến tiền tỷ hoặc hơn.

MrChildren

Xe buýt
Kinh nghiệm là thuê tư vấn thiết kế cụ ạ

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Vật liệu trong xây dựng được chia làm 2 loại chính :
I. Vật liệu cho phần thô.
1. Xi, gạch, thép cụ khảo sát quanh khu vực công trình xem bên nào đang cấp. Hãng nào cũng được, miễn là hàng xịn chính hãng nhà máy đạt TCVN (nếu cần bỏ vài tr lấy mẫu mang đến lab test chất lượng).​
2. Cát, đá : mỗi khu vực trong HN có 1 đội bảo kê, cụ gặp làm việc về giá và chất lượng trực tiếp. Cụ không lấy được ở nơi khác đâu. Nếu ở ngoại thành, tỉnh, thì cũng nên lấy loanh quanh trong khu vực để chủ động khi cần gọi cho nhanh.​
3. Bê tông thương phẩm nên lấy của nhà máy bê tông Chèm.​
II. Vật liệu cho phần hoàn thiện.
4. Những vật liệu còn lại của phần hoàn thiện sẽ phụ thuộc vào túi tiền, gu sở thích của cụ.​

===> Cụ không có nghề thì nên :
1. Thuê trọn gói chìa khóa trao tay + thuê tư vấn giám sát độc lập.​
2. Hoặc tối thiểu là trọn gói phần thô (tức là hết trát tường hết cán nền) và nhân công hoàn thiện (vật liệu hoàn thiện cụ tự cấp). Tức là cụ cần thuê thiết kế, tư vấn giám sát và đội thi công độc lập.​

Nếu cụ cố tự làm a-z công trình, khả năng trượt dự toán và trượt tiến độ, làm đi làm lại, vừa làm vừa sửa, đẽo cầy giữa đường là rất cao. Thường sẽ trượt khoảng 20-50% dự toán, thời gian trượt thêm 2-4 tháng. Đương nhiên sản phẩm cuối cùng là sản phẩm chắp vá sửa chữa, thiếu tổng thể nhất quán và chắc chắn là đắt hơn thuê trọn gói + cụ sẽ ko hài lòng. Lúc đấy lại "biết thế......."

Chỉnh sửa cuối:

vuitinhhn

Xe tăng
cụ cầm bản thiết kế đi đến các đơn vị xây nhà trọn gói người ta chào giá cho, trong đó sẽ có chi tiết những cái cụ cần. Quan trọng là tài chính, phong cách nhà ở của cụ thế nào nữa.
Cơ bản với mức chi phí "tầm trung" tạm hiểu là ~8-10tr/m2
+Ximang: Bỉm Sơn, Hoàng Thạch,...... mấy hãng lâu đời là được,
+Gạch lát nền, WC: 300-500km/m2 tùy hãng, men bóng, men mờ, giá còn phụ thuộc size to/bé 60x60, 80x80, 60x120, 15x90...., Villacera, Thạch Bàn,.....nhiều hãng lắm
+Thiết bị vệ sinh: INAX, TOTO,.....
+ Cửa nhôm xingfa chính hãng, kính an toàn 2 lớp 6.38mm, 10.38mm,....
+ Tủ bếp MDF lõi xanh hàng Thái, Malai, xịn thì An Cường, mặt đá bếp 1-2tr/m2
+ Cửa phòng/WC nhựa composite
+ Sơn KOVA
+ Dây điện Trần Phú, CAVIDI, ổ điện Panasonic, Aptomat Panasonic/Schneider ,........
+ ống nước PVC, chịu nhiệtTiền Phong/Bình Mình
...................

mua vật liệu xây dựng nên tìm chỗ nào gần công trình, có thiếu thừa dễ xử lý

Ishilt

Xe máy
Với thời tiết như miền bắc thì nền dùng loại gạch men nào phù hợp khi thời tiết nồm về và cửa phòng nhựa composite có bị xệ sau thời gian dùng ko cụ

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Căn nhà cụ ở dự án.nÀo , hiện trạng là thô toàn phần hay đã hoàn thiện mặt ngoài và hoàn thiện ở mức nào thì mới có thể khai toán được cụ ạ . Cụ inbox em thông tin cụ thể nhé

nvh_hn

Xe container
Với thời tiết như miền bắc thì nền dùng loại gạch men nào phù hợp khi thời tiết nồm về và cửa phòng nhựa composite có bị xệ sau thời gian dùng ko cụ
Em đang hiểu nồm đếch phải do gạch, thế nên gạch nào cũng được. Gạch nhiều khi ra hàng chọn màu, vớ vẩn lại thích cái gạch Tàu ấy chứ.

Nói chung không biết nên thuê, chứ hỏi không xây được cái nhà đâu cụ.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Em đang hiểu nồm đếch phải do gạch, thế nên gạch nào cũng được. Gạch nhiều khi ra hàng chọn màu, vớ vẩn lại thích cái gạch Tàu ấy chứ.

Nói chung không biết nên thuê, chứ hỏi không xây được cái nhà đâu cụ.
Hehe gạch xịn thì nó xử lý bề mặt tốt nên khi nồm nó đỡ bị cảm giác bám dính nước và đỡ trơn :D
Chứ gạch ko giúp làm giảm nồm cụ nhá :))

vuitinhhn

Xe tăng
trời nồm thì đóng cửa bật điều hòa thôi cụ, gạch nào chả bị nồm.
Cửa nhựa composite e dùng 4 năm nay thấy chả khác gì lúc đầu, cửa này có bị co ngót như cửa gỗ đâu cụ.