[Funland] Xin tư vấn về kinh nghiệm xây nhà từ các cụ

moonlife

Xe container
Với thời tiết như miền bắc thì nền dùng loại gạch men nào phù hợp khi thời tiết nồm về và cửa phòng nhựa composite có bị xệ sau thời gian dùng ko cụ
Em đang hiểu nồm đếch phải do gạch, thế nên gạch nào cũng được. Gạch nhiều khi ra hàng chọn màu, vớ vẩn lại thích cái gạch Tàu ấy chứ.

Nói chung không biết nên thuê, chứ hỏi không xây được cái nhà đâu cụ.
Cửa gỗ nhựa rất ok, khá bền, ko xệ, phân khúc khoảng 5tr/bộ là dùng ổn. Cửa này ko rẻ hơn cửa gỗ truyền thống. Rẻ hơn cũng có, nhưng đương nhiên tiền nào của nấy.
Cách chọn gạch là theo các bước như sau :
- Chọn men bề mặt : bóng, chống trơn, hay mờ
- Chọn hoa văn màu sắc mình thích
- Chọn xương (gốm, sứ...)
- Chọn khung tiền: 250k/m2, 500k/m2... Bước này chọn luôn gạch A1 hay A2++.
- Thương hiệu, nhà máy sx
Đi theo tuần tự các bước, lựa chọn của các cụ nó sẽ giảm dần, đôi khi chỉ đến bước thứ 3 thôi là các cụ biết phải mua gạch gì rồi.
Chúc các cụ có lựa chọn ưng ý

Chỉnh sửa cuối:

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Với thời tiết như miền bắc thì nền dùng loại gạch men nào phù hợp khi thời tiết nồm về và cửa phòng nhựa composite có bị xệ sau thời gian dùng ko cụ
1. Gạch men thì không có loại nào kháng ẩm và chống nồm cụ ạ .
2. Cửa phòng thì nên dùng cửa gỗ công nghiệp . Cửa nhựa , composite thì dùng cho cửa nhà tắm .

ngcuong253

Xe đạp
Thuê tư vấn thiết kế cụ nhe

Hoangnd1980

Xe buýt
em thấy đội thợ xây nhà bán em quan sát họ làm nhanh lắm, chắc 1 tuần đổ sàn 1 tầng, chả thấy vương vãi vật liệu ra xung quanh, đội làm chuyên nghiệp thật.

Hoangnd1980

Xe buýt
Vật liệu trong xây dựng được chia làm 2 loại chính :
I. Vật liệu cho phần thô.
1. Xi, gạch, thép cụ khảo sát quanh khu vực công trình xem bên nào đang cấp. Hãng nào cũng được, miễn là hàng xịn chính hãng nhà máy đạt TCVN (nếu cần bỏ vài tr lấy mẫu mang đến lab test chất lượng).​
2. Cát, đá : mỗi khu vực trong HN có 1 đội bảo kê, cụ gặp làm việc về giá và chất lượng trực tiếp. Cụ không lấy được ở nơi khác đâu. Nếu ở ngoại thành, tỉnh, thì cũng nên lấy loanh quanh trong khu vực để chủ động khi cần gọi cho nhanh.​
3. Bê tông thương phẩm nên lấy của nhà máy bê tông Chèm.​
II. Vật liệu cho phần hoàn thiện.
4. Những vật liệu còn lại của phần hoàn thiện sẽ phụ thuộc vào túi tiền, gu sở thích của cụ.​

===> Cụ không có nghề thì nên :
1. Thuê trọn gói chìa khóa trao tay + thuê tư vấn giám sát độc lập.​
2. Hoặc tối thiểu là trọn gói phần thô (tức là hết trát tường hết cán nền) và nhân công hoàn thiện (vật liệu hoàn thiện cụ tự cấp). Tức là cụ cần thuê thiết kế, tư vấn giám sát và đội thi công độc lập.​

Nếu cụ cố tự làm a-z công trình, khả năng trượt dự toán và trượt tiến độ, làm đi làm lại, vừa làm vừa sửa, đẽo cầy giữa đường là rất cao. Thường sẽ trượt khoảng 20-50% dự toán, thời gian trượt thêm 2-4 tháng. Đương nhiên sản phẩm cuối cùng là sản phẩm chắp vá sửa chữa, thiếu tổng thể nhất quán và chắc chắn là đắt hơn thuê trọn gói + cụ sẽ ko hài lòng. Lúc đấy lại "biết thế......."
nếu xung quanh nhà hàng xóm đang cấp 4 xây lâu năm rồi thì mình có biện pháp j thì công để họ không lún nứt hả cụ, ép ván xung quanh nhà họ chỗ giáp ranh được k cụ

moonlife

Xe container
nếu xung quanh nhà hàng xóm đang cấp 4 xây lâu năm rồi thì mình có biện pháp j thì công để họ không lún nứt hả cụ, ép ván xung quanh nhà họ chỗ giáp ranh được k cụ
Chắc chắn nhất thì phải ép cừ xung quanh chỗ giáp ranh với hàng xóm cấp 4 cụ ạ. Nhưng đôi khi tiền cừ còn cao hơn tiền xây đền cái nhà cấp 4.
Tùy từng công trình cụ thể, phải khảo sát móng bên họ và làm rõ nhu cầu của bên mình thì mới quyết định làm giải pháp gì được. Nếu móng bên mình ko sâu quá thì có thể làm giải pháp vừa đào vừa xây chèn hoặc đổ bê tông chèn dưới móng nhà họ. Đào đến đâu xây chèn đến đấy, kết hợp cọc tre. Nói chung tùy từng công trình tùy từng đoạn tường cụ thể cụ ạ, Ko chém ẩu được.

Cigaretter

Xe tải
Chủ thread đang hỏi việc xây, tiện cho em hỏi ké chi phí đập phá nhà cũ (để xây mới lại) tính như nào ah, nhà 45 m2 xây 3 tầng +1 tum, tổng diện tích sàn khoảng 130 m2 ạ?

tintucvn

Xe tăng
Đã xác định xây cái nhà to thì đừng tiếc vài chục thuê tư vấn thiết kế tư A - Z cụ nhé! Còn kinh nghiệm trên diễn đàn thì nhiều, tìm lại các bài đăng và chịu khó bỏ thời gian ra đọc vài ngàn còm là OK
Năm 2020 em mất 120 củ cho thiết kế
Cuối cùng vẫn nhận được sản phẩm không đâu vào đâu.
Trường hợp của em thì tìm được đội thi công tốt là quý nhất.

CDX 1.8_Red

Xe tải
Chủ thread đang hỏi việc xây, tiện cho em hỏi ké chi phí đập phá nhà cũ (để xây mới lại) tính như nào ah, nhà 45 m2 xây 3 tầng +1 tum, tổng diện tích sàn khoảng 130 m2 ạ?
Em hay nhận làm đúng bài bản từ khảo sát, thiết kế, dự toán, thi công, bảo hành. Phần đập phá cũng có giá riêng tùy thuộc vị trí, giao thông. Báo giá chung chung khó khi không có thông tin cụ thể.

moonlife

Xe container
Tuỳ vị trí cụ ạ. Tiền đập thì rẻ thôi nhưng đổ chạc bến bãi thì rất đắt. Nếu công trình của cụ nội đô, trong ngõ, thì thông thường cụ cần chuẩn bị tầm 100-150tr cho việc này bao gồm cả múc móng múc đất làm móng mới.
Phần này thường rất nhiều phát sinh, nhiều va chạm với hàng xóm chính quyền và cả bảo kê. Nên ko chủ thầu nào dám báo giá trọn gói trong đơn giá cả. Con số trên kia là theo k/n. Nhưng có thể nó sẽ gấp rưỡi gấp đôi.

Chỉnh sửa cuối:

ngxchinhs

Xe tải
Em đang hiểu nồm đếch phải do gạch, thế nên gạch nào cũng được. Gạch nhiều khi ra hàng chọn màu, vớ vẩn lại thích cái gạch Tàu ấy chứ.

Nói chung không biết nên thuê, chứ hỏi không xây được cái nhà đâu cụ.
Thật là nồm là do không khí ẩm nóng hơn mặt tiếp xúc. Tức là nếu là gạch thì nó mát hơn không khí giống nguyên lý giàn lạnh nên nó hấp hơi và ngưng tụ. Còn loại khác thì độ chênh lệch nhiệt khác ko cao thì nó đỡ hơn

matizac

Xe tăng
Nhà mình ở, mình là người sử dụng nên muốn ưng ý thì mình phải bỏ thời gian, công sức chú tâm vào nó, cái gì chưa rõ thì hỏi, chắc chắn sẽ nhận được ý kiến góp ý, chưa rõ nữa cần thiết thì thuê tư vấn, đừng trông mong vào thiết kế hay tư vấn giám sát ... tất cả chỉ là ý kiến người khác, phí thiết kế, tư vấn này nọ không phải là nhiều so với tiền xây ngôi nhà, họ cũng không chịu trách nhiệm nếu chủ nhà không ưng ý, chủ nhà là người bỏ tiền mua nguyên vật liệu, thuê nhân công để xây dựng, xong rồi nếu không đúng ý thì không thể bỏ đi được.

Ishilt

Xe máy
Nhà mình ở, mình là người sử dụng nên muốn ưng ý thì mình phải bỏ thời gian, công sức chú tâm vào nó, cái gì chưa rõ thì hỏi, chắc chắn sẽ nhận được ý kiến góp ý, chưa rõ nữa cần thiết thì thuê tư vấn, đừng trông mong vào thiết kế hay tư vấn giám sát ... tất cả chỉ là ý kiến người khác, phí thiết kế, tư vấn này nọ không phải là nhiều so với tiền xây ngôi nhà, họ cũng không chịu trách nhiệm nếu chủ nhà không ưng ý, chủ nhà là người bỏ tiền mua nguyên vật liệu, thuê nhân công để xây dựng, xong rồi nếu không đúng ý thì không thể bỏ đi được.
thank bác em chưa nghĩ đến tư vấn thiết kế