[Funland] Xin tư vân xây nhà siêu nhỏ

Koạt mo

Xe điện
Mặc dù ý thích và tập quán sinh hoạt mỗi người khác nhau, nhưng cá nhân em vẫn muốn có những khoảng không gian mở, khoảng đệm cho dù nhỏ.
Diện tích nhỏ mà xây tối đa thì suốt ngày tự nhốt mình trong cái hộp, thực tế thời gian ngủ chỉ chiếm 1/3 tổng thời gian trong ngày.
Đặc biệt, em theo phương châm tối giản, đồ nội thất em bỏ toàn bộ giường và bàn ghế. Tủ quần áo cũng bỏ luôn, em làm cái giá treo như giá trong cửa hàng bán quần áo, chỉ để đồ mặc hàng ngày, đồ ít mặc, hút chân không cho vào các hốc trong nhà.
Bộ đồ nấu, em mua loại theo set, tức là các loại nồi có thể xếp chồng lên nhau như kiểu Búp bê Nga.

Thanks cu, ý kiến cu thật sáng suốt, làm e hin dung ý muôn xây ntn c a

thngaylangthang

Xe ngựa
Diện tích mặt bằng như vậy nên để chiều cao tầng <3m, cầu thang sắt 13 bậc hình chữ U, khu wc để cạnh cầu thang

moonlife

Xe container
Tầng 1 để xe cụ làm như này đi.

Duong Kha

Xe hơi
Mặc dù ý thích và tập quán sinh hoạt mỗi người khác nhau, nhưng cá nhân em vẫn muốn có những khoảng không gian mở, khoảng đệm cho dù nhỏ.

Diện tích nhỏ mà xây tối đa thì suốt ngày tự nhốt mình trong cái hộp, thực tế thời gian ngủ chỉ chiếm 1/3 tổng thời gian trong ngày.
Đặc biệt, em theo phương châm tối giản, đồ nội thất em bỏ toàn bộ giường và bàn ghế. Tủ quần áo cũng bỏ luôn, em làm cái giá treo như giá trong cửa hàng bán quần áo, chỉ để đồ mặc hàng ngày, đồ ít mặc, hút chân không cho vào các hốc trong nhà.
Bộ đồ nấu, em mua loại theo set, tức là các loại nồi có thể xếp chồng lên nhau như kiểu Búp bê Nga.
Em thắc mắc là ban công vì sao cụ xây kín với gạch hở mà làm ban công thường.
Ban công bình thường sẽ thoáng mát hơn đúng k cụ?

rongme77

Xe hơi
Về thiết kế nội thất và sắp xếp đồ đạc, cụ có thể tham khảo trên Youtube, search "Living Big in A tiny house", "School bus house", "Tiny house".... và các chủ đề tương tự

mazda3_pro

Xe lăn
Làm sao mà ngày xưa cắt kiểu gì mà cuối cùng nó ra được 3x4 hay thế cụ :D
Thôi cụ mua nốt mảnh hàng xóm (nếu ghép vào vuông vắn 1 tý) hoặc bán quách cho họ mà tìm mảnh khác.

hoathan001

Xe tải
Làm sao mà ngày xưa cắt kiểu gì mà cuối cùng nó ra được 3x4 hay thế cụ :D
Thôi cụ mua nốt mảnh hàng xóm (nếu ghép vào vuông vắn 1 tý) hoặc bán quách cho họ mà tìm mảnh khác.
Tâp thể cũ mà cụ, nha cháu mặt ngoài còn Đua ra dc, con 2 nha trong thì ko dc đua đau c ạ

Koạt mo

Xe điện
Em thắc mắc là ban công vì sao cụ xây kín với gạch hở mà làm ban công thường.
Ban công bình thường sẽ thoáng mát hơn đúng k cụ?

Ban công mở hoàn toàn thì ai cũng thích, nhưng nó là nhà rộng, truớc ban công có vườn thì phù hợp.
Đất của cụ chủ, ban công chỉ là phần đua ra phần đất công cộng (đường) để ban công hở hoàn toàn, thì không tiện cho sinh hoạt, ví dụ cụ hoặc gấu mặc quần áo ở nhà, tập thể dục, hoặc ngồi uống nc chè trên ban công hở mà bên dưới, xung quanh là người đi lại thì không tiện. Nên, dùng giải pháp gạch thoáng, vẫn đảm bảo tiện cho sinh hoạt, vẫn thụ hưởng không gian thiên nhiên, gió, ánh nắng.
Mặt khác, gạch thoáng, chắn một phần nắng nóng, tránh hấp thụ trực tiếp vào nhà, do nhà quá hẹp.

Gez

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cháu có mảnh đất rất nhỏ, mặt tiền 3m,sâu 4m,2 mặt ngỏ, tầng 2 đua ra dc 2 mặt, xin cao Kiến cccm bgio muốn xây dc nhà thì làm thế nào mới hơn ly ạ, cccm nào làm xây dựng cho e xin 1 lời cao kiến.. Xây ntn, hết bao nhiêu Tiền ạ, chau định xây 4 tầng ạ, à quên nha cháu ơ ngọc lâm long biên ạ, cảm ơn cccm

EM MỜI CỤ XEM QUA PHƯƠNG AN SƠ BỘ EM PHÁC THẢO, EM CHƯA ĐƯA CỬA VÀO, MỚI TẠM BỐ TRÍ CÔNG NĂNG (CẦU THANG RỘNG 70CM, MẶT BẬC 25CM)

CU NÊN CỐ TẦNG 5 CÒN ĐỂ MÁY GIẶT, SÂN PHƠI VÀ BAN THỜ NỮA, VÌ NHÀ CỤ XÂY CHIỀU CAO TẦNG TRUNG BÌNH 2,5M NÊN KO TỐN BAO NHIÊU TIỀN CẢ

Duong Kha

Xe hơi
Ban công mở hoàn toàn thì ai cũng thích, nhưng nó là nhà rộng, truớc ban công có vườn thì phù hợp.

Đất của cụ chủ, ban công chỉ là phần đua ra phần đất công cộng (đường) để ban công hở hoàn toàn, thì không tiện cho sinh hoạt, ví dụ cụ hoặc gấu mặc quần áo ở nhà, tập thể dục, hoặc ngồi uống nc chè trên ban công hở mà bên dưới, xung quanh là người đi lại thì không tiện. Nên, dùng giải pháp gạch thoáng, vẫn đảm bảo tiện cho sinh hoạt, vẫn thụ hưởng không gian thiên nhiên, gió, ánh nắng.
Mặt khác, gạch thoáng, chắn một phần nắng nóng, tránh hấp thụ trực tiếp vào nhà, do nhà quá hẹp.
Rất hợp lý. Cảm ơn cụ

mazda3_pro

Xe lăn
Tâp thể cũ mà cụ, nha cháu mặt ngoài còn Đua ra dc, con 2 nha trong thì ko dc đua đau c ạ
À, vậy bên trong là 1 dãy tầm 3-4 nhà cũng diện tích 3x4 à cụ? nếu là 3 cái thì 1 ông đứng ra ôm lại là đẹp, còn không thì cứ ghép 2 nhà làm một là vừa, tuy vẫn nhỏ về bề ngang. Phải chấp nhận thôi chứ khó khắc phục được.
Mấy chỗ này nếu nhà nước có chính sách thì nên đền bù thu lại làm đất công, rồi làm mấy cái mảng xanh/công viên nhỏ/chỗ bỏ xe v.v... cho dân cư thì tốt quá.

hoathan001

Xe tải
EM MỜI CỤ XEM QUA PHƯƠNG AN SƠ BỘ EM PHÁC THẢO, EM CHƯA ĐƯA CỬA VÀO, MỚI TẠM BỐ TRÍ CÔNG NĂNG (CẦU THANG RỘNG 70CM, MẶT BẬC 25CM)

CU NÊN CỐ TẦNG 5 CÒN ĐỂ MÁY GIẶT, SÂN PHƠI VÀ BAN THỜ NỮA, VÌ NHÀ CỤ XÂY CHIỀU CAO TẦNG TRUNG BÌNH 2,5M NÊN KO TỐN BAO NHIÊU TIỀN CẢ
Thanks cu nhé, rất khoa học và hợp lý cu a

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn