[Funland] Xin tư vân xây nhà siêu nhỏ

hoathan001

Xe tải
Nhà cháu có mảnh đất rất nhỏ, mặt tiền 3m,sâu 4m,2 mặt ngỏ, tầng 2 đua ra dc 2 mặt, xin cao Kiến cccm bgio muốn xây dc nhà thì làm thế nào mới hơn ly ạ, cccm nào làm xây dựng cho e xin 1 lời cao kiến.. Xây ntn, hết bao nhiêu Tiền ạ, chau định xây 4 tầng ạ, à quên nha cháu ơ ngọc lâm long biên ạ, cảm ơn cccm

Matizcoi

Xe cút kít
Mỗi mặt ngõ đua tầm 1m thì rộng được ối :D

hoathan001

Xe tải
À cháu quên, mặt tien 3m cháu đua ra thêm dc 1m,mặt sâu 4m cháu đua ra dc 1/2m cccm ạ

Hại Điện

Xe container
Nhà cháu có mảnh đất rất nhỏ, mặt tiền 3m,sâu 4m,2 mặt ngỏ, tầng 2 đua ra dc 2 mặt, xin cao Kiến cccm bgio muốn xây dc nhà thì làm thế nào mới hơn ly ạ, cccm nào làm xây dựng cho e xin 1 lời cao kiến.. Xây ntn, hết bao nhiêu Tiền ạ, chau định xây 4 tầng ạ, à quên nha cháu ơ ngọc lâm long biên ạ, cảm ơn cccm

Nhà càng nhỏ thì tầng càng thấp để tiết kiệm cầu thang...

Robertino

Xe tải
Bác nhờ cụ moonlife thiết kế công năng căn hộ xem. E rất thích cách tk của cụ ấy.

Nếu bác xây nhà mà dùng thiết kế của cụ ấy thì bác nên gửi công tư vấn thiết kế nhé. Người Việt mình chưa có văn hoá coi trọng vai trò của KTS.

ubisapro

Xe trâu
12m2 thì đúng là nhỏ thật. Cụ trên tư vấn làm trần thấp e thấy hợp lý (nếu làm cầu thang như bình thường sẽ đỡ tốn diện tích và đỡ dốc). Còn bình thường nhà kiểu này e toàn thấy thang trèo thẳng đứng thôi :))

tomnghe

Xe tải
Nhà cụ nhỏ thế. Chưa bằng 1/3 cái phòng ngủ vc e :D

SaoPhaiVoi

Xe buýt
Thuê thiết kế kiến trúc, nội thất cụ nhé, thiết kế theo hướng tối giản, ưu tiên số 1 cho công năng sử dụng, các yếu tố khác phiên phiến chút, cầu thang lắp ghép, nhà này vươn ra tứ phía lại nhiều tầng, xử lý kiến trúc mấy cái cột trong nhà cũng không đơn giản đâu

Chỉnh sửa cuối:

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Nên làm thang thép xoáy vòng

Koạt mo

Xe điện
Hoàn toàn có thể được, nhưng cụ phải đầu tư thời gian tính toán kỹ cách xử lý không gian và đồ đạc tối ưu.

Nếu là em, em bố trí thế này:
Mỗi tầng 1 phòng, khoảng 8 m2/phòng, phần còn lại là cầu thang, cầu thang đẩy vào trong cùng, và gầm cầu thang là nhà vệ sinh. Như vậy có 4 phòng, tầng 1 để xe, tầng 2 bếp, 3,4 phòng ngủ, tum làm sân phơi, bể, máy giặt...,

Phần đua ra chỉ để ban công cho không gian mở, đỡ bị cảm giác bức bối, tận dụng tối đa không gian mở. Có thể phần ban công đua ra dùng gạch thoáng ốp kín, tạo không gian vừa mở, vừa kín, vì phòng chật mà không có không gian thoáng, lúc nào cũng bức bối như ở trong cái hộp.

Phần gạch thoáng, trồng cây leo, lưu ý cây dây leo, vì sẽ ít diện tích để chậu, tạo không gian xanh.
Nhiều người cứ có đất nhỏ, là làm full diện tích phòng, thực ra ở rất bí bách, vì chỉ có 2 cách là ở trong phòng kín hoặc ra ngoài đường.
Nếu ốp gạch thoáng cả 3 tầng, sẽ tạo ra 3 cái sân nhỏ. Không gian này cũng chính là khoảng đệm, ngăn nắng nóng trực tiếp vào nhà, vì nhà quá hẹp.
Nội thất: không dùng giường, lát sàn gỗ nằm trực tiếp, dùng tủ ốp tường đa năng, tủ ốp full một mặt tường.
Đặc biệt lưu ý, đồ đạc tối giản, đừng xem quảng cáo mà mua mấy cái đồ nội thất gấp xếp, hiệu quả không được bao nhiêu, nhưng chiếm nhiều diện tích.

Cầu thang làm bằng thép cho thoáng và đỡ tốn diện tích. Các bậc cầu thang có thể làm cái hộc đựng đồ cho các đồ đạc linh tinh đỡ bừa bộn

Chỉnh sửa cuối:

trọng_nhân

Xe điện
12m2 thì khoai thật cụ ạ , hay được giá bán quách cho hàng xóm mua miếng khác

starfaixoan

Xe hơi
Ở khu nào mà S nhỏ thế cụ chủ

moonlife

Xe container
Bác nhờ cụ moonlife thiết kế công năng căn hộ xem. E rất thích cách tk của cụ ấy.

Nếu bác xây nhà mà dùng thiết kế của cụ ấy thì bác nên gửi công tư vấn thiết kế nhé. Người Việt mình chưa có văn hoá coi trọng vai trò của KTS.
Bé thế này em cũng bó tay thôi cụ ơi. Chắc chả có cách nào khác ngoài làm trần thấp + thang dọc ép sát cuối nhà hoặc thắng xoắn với tầng nào có nhà vệ sinh.
Dự kiến : tầng 1 để xe + vệ sinh gầm cầu thang. Tầng 2 bếp ăn sinh hoạt chung. Tầng 3 ngủ nhỏ + vệ sinh. Tầng 4 ngủ master.
Trước em làm 1 con tương tự rồi nhưng đất họ dài hơn 6m nên dễ xử lý.

Chỉnh sửa cuối:

Pvsc

Xe ba gác
Cắm nhà làm con lô đỡ phải nghĩ cụ ạ :D

hoathan001

Xe tải
Hoàn toàn có thể được, nhưng cụ phải đầu tư thời gian tính toán kỹ cách xử lý không gian và đồ đạc tối ưu.

Nếu là em, em bố trí thế này:
Mỗi tầng 1 phòng, khoảng 8 m2/phòng, phần còn lại là cầu thang, cầu thang đẩy vào trong cùng, và gầm cầu thang là nhà vệ sinh. Như vậy có 4 phòng, tầng 1 để xe, tầng 2 bếp, 3,4 phòng ngủ, tum làm sân phơi, bể, máy giặt...,

Phần đua ra chỉ để ban công cho không gian mở, đỡ bị cảm giác bức bối, tận dụng tối đa không gian mở. Có thể phần ban công đua ra dùng gạch thoáng ốp kín, tạo không gian vừa mở, vừa kín, vì phòng chật mà không có không gian thoáng, lúc nào cũng bức bối như ở trong cái hộp.

Phần gạch thoáng, trồng cây leo, tạo không gian xanh.
Nhiều người mắc sai lầm là nhà chật, cứ làm full diện tích phòng, thực ra ở rất bí bách, vì chỉ có 2 cách là ở trong phòng kín hoặc ra ngoài đường.
Nếu cụ làm cách ốp gạch thoáng này, cụ sẽ có ít nhất 3 cái sân nhỏ. Không gian này là khoảng đệm.
Nội thất: không dùng giường, lát sàn gỗ nằm trực tiếp, dùng tủ ốp tường đa năng, tủ ốp full một mặt tường.

Cầu thang làm bằng thép cho thoáng và đỡ tốn diện tích. Các bậc cầu thang có thể làm cái hộc đựng đồ cho các đồ đạc linh tinh đỡ bừa bộn
Thanks cu, ý kiến cu thật sáng suốt, làm e hin dung ý muôn xây ntn c a