[Funland] Xin tư vân xây nhà siêu nhỏ

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Làm tốt cụ à.

moonlife

Xe container
Ok, giờ em hiểu rồi, như thế này phải ko cụ?

Gần đạt rồi cái thang đã là chuẩn ah. Phòng ngủ vét chuẩn phải đc cỡ 3100x3300 vuông thông thuỷ. Nhà nhỏ yếu tố phòng vuông quan trọng lắm vì ngta có thể hoán đổi công năng rất linh hoạt chỉ thay nội thất là xong. Cụ dịch cái tủ tường lại chút là ok. Nhưng em thích phương án băng tủ + kệ TV đối diện giường ngủ hơn.
Tầng 2 nhà bé khu bếp phải tương xứng. Cụ làm bếp to dài thế kia thì nên bỏ sofa thay vào đó là bàn tiệc. Còn em cái bếp nên vừa đủ nhỏ xinh, cái sofa 2m thôi (+ 2 đôn) còn lại dành chỗ cho 1 bàn ăn 800x1200 là phù hợp. (Như p/a của e đưa)
Tầng 1 chỉ cần vệ sinh phụ, để chiều ngang 800 là đủ, dành chỗ cho để xe. Nhà này chỉ cần 2 vệ sinh 1 chính 1 phụ là ok.

Gez

[Tịch thu bằng lái]
Gần đạt rồi cái thang đã là chuẩn ah. Phòng ngủ vét chuẩn phải đc cỡ 3100x3300 vuông thông thuỷ. Nhà nhỏ yếu tố phòng vuông quan trọng lắm vì ngta có thể hoán đổi công năng rất linh hoạt chỉ thay nội thất là xong. Cụ dịch cái tủ tường lại chút là ok. Nhưng em thích phương án băng tủ + kệ TV đối diện giường ngủ hơn.
Tầng 2 nhà bé khu bếp phải tương xứng. Cụ làm bếp to dài thế kia thì nên bỏ sofa thay vào đó là bàn tiệc. Còn em cái bếp nên vừa đủ nhỏ xinh, cái sofa 2m thôi (+ 2 đôn) còn lại dành chỗ cho 1 bàn ăn 800x1200 là phù hợp. (Như p/a của e đưa)
Tầng 1 chỉ cần vệ sinh phụ, để chiều ngang 800 là đủ, dành chỗ cho để xe. Nhà này chỉ cần 2 vệ sinh 1 chính 1 phụ là ok.
Thôi, vấn đề còn lại cụ chủ nhà quyết, em với cụ thế thôi nhỉ :D, chẳng qua đợt này em mất ngủ với lại cụ góp ý nhưng cái cơ bản kia em thấy cần phải sửa + cũng có tí hứng thôi, còn gì nữa để chủ nhà kêu thiết kế nội thất hay kts cho nó chuyên nghiệp, ke ke. Thank cụ nhé!

hoathan001

Xe tải
Thôi, vấn đề còn lại cụ chủ nhà quyết, em với cụ thế thôi nhỉ :D, chẳng qua đợt này em mất ngủ với lại cụ góp ý nhưng cái cơ bản kia em thấy cần phải sửa + cũng có tí hứng thôi, còn gì nữa để chủ nhà kêu thiết kế nội thất hay kts cho nó chuyên nghiệp, ke ke. Thank cụ nhé!
E cảm. Ơn cu gez,cu moonlife,các cu tư vấn thế là rất hợp lý ạ, nha e nhỏ quá nên khó làm, đe e xem lúc nào làm e lại nhờ 2 cu tu vấn chi tiết với ạ, e se gửi 2 cu thuốc nước đầy đủ ạ

thichduthu2011

Máy Bay
Ok, giờ em hiểu rồi, như thế này phải ko cụ?

Cụ làm phương án này diện tích sử dụng gần như ~ phương án em đưa ra (có lẽ cụ chưa hiểu cách bố trí cầu thang của em? em tận dụng 0,5m đua ra theo chiều dọc để làm hành lang, cần xử lý chênh lệch kích thước toilet và cầu thang tầng dưới và điều chỉnh cầu thang tầng 2 lên tầng 3 nếu bếp không cần cửa).
* Phương án của cụ
+Ưu :
- Toilet rộng
+Nhược :
- Cầu thang quá nguy hiểm với trẻ em (kiểu xoắn)
- Hành lang vuông (đoạn nghỉ ngắn sẽ rất mệt nếu lên liên tục các tầng), cửa phòng đối diện với cầu thang
- Toilet phòng ngủ nằm ngoài bất tiện cho người già, trẻ em
* Phương án của em ưu tiên cho cầu thang (bố trí ngang, nhiều bậc và hạn chế bậc tam giác) và hy sinh một chút diện tích của toilet phòng ngủ :))

Trác Mộ Thu

Xe điện
Cụ làm phương án này diện tích sử dụng gần như ~ phương án em đưa ra (có lẽ cụ chưa hiểu cách bố trí cầu thang của em? em tận dụng 0,5m đua ra theo chiều dọc để làm hành lang, cần xử lý chênh lệch kích thước toilet và cầu thang tầng dưới và điều chỉnh cầu thang tầng 2 lên tầng 3 nếu bếp không cần cửa).
* Phương án của cụ
+Ưu :
- Toilet rộng
+Nhược :
- Cầu thang quá nguy hiểm với trẻ em (kiểu xoắn)
- Hành lang vuông (đoạn nghỉ ngắn sẽ rất mệt nếu lên liên tục các tầng), cửa phòng đối diện với cầu thang
- Toilet phòng ngủ nằm ngoài bất tiện cho người già, trẻ em
* Phương án của em ưu tiên cho cầu thang (bố trí ngang, nhiều bậc và hạn chế bậc tam giác) và hy sinh một chút diện tích của toilet phòng ngủ :))
Chủ đề nào cũng chém được lão nhẩy.
Tài thía. :))

Xechaybangcom

Xe điện
Sao cụ không làm cửa trượt các tầng, và kể cả tầng 1 nữa, cho tiết kiệm diện tích.

Robertino

Xe tải
E cảm. Ơn cu Gez ,cu moonlife, các cu tư vấn thế là rất hợp lý ạ, nha e nhỏ quá nên khó làm, đe e xem lúc nào làm e lại nhờ 2 cu tu vấn chi tiết với ạ, e se gửi 2 cu thuốc nước đầy đủ ạ
Bác có khởi công xây nhà mà dùng tk của 2 cụ kia thì cảm ơn các cụ ý nhé :D. E thấy tk nhà ống đất chật ở HN mới bộc lộ rõ đc độ khéo của kts. Chứ đất to vẽ vời hoa mỹ thì khó đánh giá và cũng ko thiết thực, ý nghĩa với mình mấy.

Bổ sung thêm WC nhà bác nên dùng lavabo góc ntn, ngoài ra wc phụ có thể dùng sen liền vòi lavabo nữa cho thêm gọn. Cửa thì cửa lùa, mặt tiền ốp nhôm kính + lan can giả ban công.

noithatkientruc

Xe điện
Bé quá cụ ah đổi lên cái to hơn đi , cái gì cũng bé khó chịu: cầu thang, wc, chỗ ngủ, bếp :(

MEC V6

Xe điện
Nhà cháu có mảnh đất rất nhỏ, mặt tiền 3m,sâu 4m,2 mặt ngỏ, tầng 2 đua ra dc 2 mặt, xin cao Kiến cccm bgio muốn xây dc nhà thì làm thế nào mới hơn ly ạ, cccm nào làm xây dựng cho e xin 1 lời cao kiến.. Xây ntn, hết bao nhiêu Tiền ạ, chau định xây 4 tầng ạ, à quên nha cháu ơ ngọc lâm long biên ạ, cảm ơn cccm

Thuê dựng khung thép làm khung hàn xương sắt hộp ngoài bắn tôn trong bắn thạch cao chịu nước rất nhanh mà rẻ

hoathan001

Xe tải
Thuê dựng khung thép làm khung hàn xương sắt hộp ngoài bắn tôn trong bắn thạch cao chịu nước rất nhanh mà rẻ
Vụ này cháu ko biết cụ a,làm như thê co bền không,cháu đang định làm nhà khung thép,sàn bê tông nhẹ,vách nhẹ kim long,ko biết co dc bền không,họ báo giá hoàn thiện ~5tr/m2 cụ a

hoathan001

Xe tải
Cụ nào làm vật liệu kim long roi thì tư vấn giúp cháu với

MEC V6

Xe điện
Vụ này cháu ko biết cụ a,làm như thê co bền không,cháu đang định làm nhà khung thép,sàn bê tông nhẹ,vách nhẹ kim long,ko biết co dc bền không,họ báo giá hoàn thiện ~5tr/m2 cụ a
Thoải mái cụ nhé như nhà em đây ngoài thạch cao chịu nước loại dầy 10mn hàn khung ở giữa chắc chắn ,trong ốp gỗ lõi xanh thoải mái đẹp màu gỗ cũng đa dạng mà đơn giản cụ cần em tư vấn giúp đây là em tự làm lấy

hoathan001

Xe tải
Thoải mái cụ nhé như nhà em đây ngoài thạch cao chịu nước loại dầy 10mn hàn khung ở giữa chắc chắn ,trong ốp gỗ lõi xanh thoải mái đẹp màu gỗ cũng đa dạng mà đơn giản cụ cần em tư vấn giúp đây là em tự làm lấy

Cụ làm nhu vậy hết bao tiền m2 vậy c,nhà cụ o đâu thê.cụ cho e sdt hnao e qua xin cụ tu vấn hộ dc ko ạ

zonda82

Xe container
12m2 khó nhỉ nhờ cao nhân thôi.