Xin ý kiến các cụ về em R3

Fall&Rise

[Tịch thu bằng lái]
Em vừa lấy A2, đang tìm mua con PKL cỡ ruồi, lọ mọ search thì thấy có em già mà ham R3 này. Thấy mới có một bạn ở Đà Nẵng lấy xe, không biết các cụ chơi xe lâu năm thấy em này thế nào xin các cụ cho em vài lời tư vấn. Đọc rì viu thấy khen ghê quá mà giá hợp lý. Cám ơn các cụ, em sẽ voka các cụ đầu đủ ạ!

xe nó như lày ạ:

cachep

Xe tải
Website
bdstanbachviet.blogspor.com
Em thấy cùng phân khúc CBR300 nhập khẩu giá đã là 2k chưa đk, loanh quanh mấy em R25 đăng bán cụ xem giá rổ thế nào để so sánh với em R3 (sản xuất và lắp ráp tại VN) thì cụ tự đánh giá chất và lượng nhé :) Riêng em đánh giá phẩn rổ giá là ok.hehe... các thứ khác chưa biết thế nào.

namvu01

Xe tải
Em có thằng bạn chạy R3 đi tour suốt ngày chưa thấy vấn đề gì :D

zerogravitation

Xe buýt
Chưa kịp ra cửa hàng xem em này, Rì Viu thì đọc, xem clip nhiều rồi. Thấy có bản EU & bản Thái là có ABS tiêu chuẩn. Bản Mỹ k có. Nghe nói VN cg rứa. Cuối tuần phải đi ngó em nó mới dc!

K biết em này bản VN trang bị lốp j. Thấy dân mạng hải ngoại chia rẽ nhau tranh cãi vụ lốp tiêu chuẩn của em này khá căng đấy.

Em có thằng bạn chạy R3 đi tour suốt ngày chưa thấy vấn đề gì :D
R3 tháng này mới chính thức bán ở VN. Bạn bác chắc chạy R3 nhập. K biết nhập từ đâu về vậy?

giangdang1

Xe tải
Em cũng đang quan tâm em này. Thấy giá hợp lý , không trên trời như những em khác, hy vọng chất lượng ổn. Đang làm công tác dân vận với gấu để xin visa không biết khi nào được phê duyệt!

pnt87

Xe đạp
Em thấy cùng phân khúc CBR300 nhập khẩu giá đã là 2k chưa đk, loanh quanh mấy em R25 đăng bán cụ xem giá rổ thế nào để so sánh với em R3 (sản xuất và lắp ráp tại VN) thì cụ tự đánh giá chất và lượng nhé :) Riêng em đánh giá phẩn rổ giá là ok.hehe... các thứ khác chưa biết thế nào.
R3 nhập indo chứ làm j dc sx và lắp ráp ở vn bạn

Fall&Rise

[Tịch thu bằng lái]
Em vừa làm vòng rượu mời các cụ, các cụ quả là vạn sự thông ạ :x !

Em thì tin là hàng Indo chắc ngon hơn hàng Việt Nam, chỉ có điều là chưa thấy zì pọt gfi nên em vẫn còn xoắn thôi.

cachep

Xe tải
Website
Theo thông tin em được biết R3 được lắp ráp tại VN, chứ không phải nhập nguyên xe về như mọi người nghĩ. Thông tin được rất nhiều ae biker chia sẻ lại. Còn đánh giá thực tế như thế nào các cụ chờ xem nhé :) Còn vấn đề đúng hay sai thì cả em và các cụ cũng chưa có nguồn chuẩn, tranh cãi nhau làm gì cho mệt, tư vấn cho cụ chủ thớt thôi nhé: cụ thongck.

chubelocchoc

Xe đạp
Bạn nhầm 1 tí rồi, r3 nhập mà, nguyên chiếc

chubelocchoc

Xe đạp
Trên số vin bản mẫu ở đại lý, đúng là xe nhập, mấy bác check là biết ngay

cachep

Xe tải
Website
Bẩm các cụ, các cụ cứ tin nhà sản xuất thì cũng đúng thôi, vì thật ra nhà sản xuất nói gì các cụ chỉ cẩn nghe, đọc và tin. Còn em chia sẻ với các cụ thông tin em được biết thôi. Và cũng thử tính toán 1 cách thô sơ về giá của R3 như thế này để các cụ xem nhé:
1 - Giá R3 tại thị trường Indo = 4.990 USD = 110.000.000VNĐ (Em mới chỉ lấy Tỉ giá USD/VND = 22.000 thôi nhé)
2 - Giá tại VN cộng thêm các khoản sau:
- Thuế nhập khẩu (Bình thường sẽ cao hơn, nhưng nếu em nhớ không lầm xe được sản xuất trong khối Asean các nước trong khối nhập khẩu sẽ được lợi khoản thuế này và chỉ phải tính có 5%), như vậy với thuế nhập khẩu rất ưu đãi của VN, R3 chịu 5% phí nhập khẩu, tương đương: 250 USD;
- Thuế VAT 10%: 500 USD
- Thuế TTĐB theo quy định 20%: 1000 USD
- Tổng Giá sau thuế phải chịu của R3: 6.750 USD = 148.500.000 VNĐ

Như vậy, sau rất nhiều khâu vận chuyển về VN, PR, Quảng cáo R3 bán tại VN có giá 150TR đồng nghĩa với việc Yamaha lãi được thêm có 1,5Tr. Điều này có cụ nào tin được không (Nếu không phải lắp ráp và sản suất tại VN????)

chubelocchoc

Xe đạp
B
Bẩm các cụ, các cụ cứ tin nhà sản xuất thì cũng đúng thôi, vì thật ra nhà sản xuất nói gì các cụ chỉ cẩn nghe, đọc và tin. Còn em chia sẻ với các cụ thông tin em được biết thôi. Và cũng thử tính toán 1 cách thô sơ về giá của R3 như thế này để các cụ xem nhé:
1 - Giá R3 tại thị trường Indo = 4.990 USD = 110.000.000VNĐ (Em mới chỉ lấy Tỉ giá USD/VND = 22.000 thôi nhé)
2 - Giá tại VN cộng thêm các khoản sau:
- Thuế nhập khẩu (Bình thường sẽ cao hơn, nhưng nếu em nhớ không lầm xe được sản xuất trong khối Asean các nước trong khối nhập khẩu sẽ được lợi khoản thuế này và chỉ phải tính có 5%), như vậy với thuế nhập khẩu rất ưu đãi của VN, R3 chịu 5% phí nhập khẩu, tương đương: 250 USD;
- Thuế VAT 10%: 500 USD
- Thuế TTĐB theo quy định 20%: 1000 USD
- Tổng Giá sau thuế phải chịu của R3: 6.750 USD = 148.500.000 VNĐ

Như vậy, sau rất nhiều khâu vận chuyển về VN, PR, Quảng cáo R3 bán tại VN có giá 150TR đồng nghĩa với việc Yamaha lãi được thêm có 1,5Tr. Điều này có cụ nào tin được không (Nếu không phải lắp ráp và sản suất tại VN????)
Mình nghĩ bác nghĩ cách này thì logic, nhưng có cách lý giải khác:
1. Xem số Vin xe sản xuất là biết.
2. Nhà nhập khẩu kê khai giá sản xuất và nhập về chịu thuế trên giá mà họ khai (thường rất nhỏ).
3. Làm sao bạn biết được giá sản xuất tại indo là 5k là chuẩn.

Nói chung mình thấy cứ xem số VIN là chuẫn, khỏi bàn, không ai dám làm sai số này đâu

dungypmv

Xe máy
Chào cụ.
Yamaha R3 nhập nguyên chiếc từ Indonesia nhé. Không biết cụ nghe sản xuất và lắp ráp tại Việt Nam ở nguồn nào

dungypmv

Xe máy
Theo thông tin em được biết R3 được lắp ráp tại VN, chứ không phải nhập nguyên xe về như mọi người nghĩ. Thông tin được rất nhiều ae biker chia sẻ lại. Còn đánh giá thực tế như thế nào các cụ chờ xem nhé :) Còn vấn đề đúng hay sai thì cả em và các cụ cũng chưa có nguồn chuẩn, tranh cãi nhau làm gì cho mệt, tư vấn cho cụ chủ thớt thôi nhé: cụ thongck.
Thưa cụ , xin bẩm cụ là thông tin của cụ không chính xác nhé.
R15 cũng chưa đc nội địa hóa đâu, R3 thì hãy còn dài dài mới nội địa hóa cụ ạ.

cachep

Xe tải
Website
B

Mình nghĩ bác nghĩ cách này thì logic, nhưng có cách lý giải khác:
1. Xem số Vin xe sản xuất là biết.
2. Nhà nhập khẩu kê khai giá sản xuất và nhập về chịu thuế trên giá mà họ khai (thường rất nhỏ).
3. Làm sao bạn biết được giá sản xuất tại indo là 5k là chuẩn.

Nói chung mình thấy cứ xem số VIN là chuẫn, khỏi bàn, không ai dám làm sai số này đâu
Chuẩn, cũng có thêm cách nữa xem mấy bữa nữa có cụ nào sắm em R3 xem có tờ khai Hải quan nhập xe không là rõ. Em cũng chỉ là chia sẻ cùng các cụ, nhưng thấy có cụ chẳng có cơ sở gì nhưng cũng ẩu hơn cả em :) hì hì... Thôi, các cụ cứ chờ rồi xem, nếu có cụ nào mua xe Post giấy tờ Nhập HQ xe thì em xin nhận sai vì nhận định của mình và mời mỗi cụ 1 ly. Còn nếu không có giấy khai HQ cho xe mà xe lắp ráp tại VN thì em cũng chúc mừng các cụ mua được xe 1 ly nhé. Thế là vui vẻ cho 1 topic. OK các cụ!

dungypmv

Xe máy
Em vừa lấy A2, đang tìm mua con PKL cỡ ruồi, lọ mọ search thì thấy có em già mà ham R3 này. Thấy mới có một bạn ở Đà Nẵng lấy xe, không biết các cụ chơi xe lâu năm thấy em này thế nào xin các cụ cho em vài lời tư vấn. Đọc rì viu thấy khen ghê quá mà giá hợp lý. Cám ơn các cụ, em sẽ voka các cụ đầu đủ ạ!

xe nó như lày ạ:

Cụ qua 62 Nguyễn Chí Thanh để xem cụ ạ( nếu cụ ở Hà Nội)- đây là showroom chính hãng duy nhất tại Hà Nội, bán đúng giá niêm yết luôn.
Hình như với khách mua xe thì họ có cho chạy thử.

MonXu

Xe hơi
Toàn thấy các cụ bóng bàn về giá rổ nhỉ :D
R3 là xe sport nhưng tay lái khá cao, ngồi đôi khi em cảm giác như đang cưỡi naked. Tất nhiên là khi ôm cua, tay cao quá dư vầy thì cũng hơi oải ^^

Cá nhân em, nếu có 150tr thì em sẽ quất 1 cháu CB400 vtec3 đời 2k7 sang tên đổi chủ được.