[Thảo luận] Xin ý kiến các cụ về lỗi nồng độ cồn..

Phamthai

Xe buýt
Báo cáo các cụ..
Chuyện là thế này, trưa này em có tạt qua Lan Chín số 1 Tăng Bạt Hổ ăn trưa, đãi 2 ông anh ở quê ra. Vì em lái xe, nên không dám uống nhiều, chỉ làm có 3 ly thôi (em còn hóa đơn thanh toán các cụ ợ).Em cũng đọc bài cảnh báo của cụ nào về vụ XXX biệt kích ở số 2 Láng Hạ, nhưng chủ quan ở chỗ Lan Chín này...hic hic..lúc ra xe, đi 1 đoạn, quá Lan Chín khoảng 200m thì bị 1 xe oto XXX vẫy vào.Mới đầu còn tưởng nó kêu mình dẹp đường để cho đoàn VIP nào chạy qua, ai dè tóm mình.
Nó bắt em thổi nồng độ cồn, kết quả: 0,68mg/l.
Em ức quá các cụ à, thà rằng mình uống nhiều, hoặc mặt mũi làm sao, hay đi xe có biểu hiện, đàng này nó làm bẫy đểu quá..
Sau 1 hồi xin xỏ không được, em bị làm biên bản,giữ bằng, hẹn sau 5 ngày lên 54 THD giải quyết, không thấy nói lỗi này bị phạt như thế nào.
Biên bản cũng chỉ ghi trong hơi thở có nồng độ cồn.
Xin các cụ có kinh nghiêm cho em lời khuyên lỗi của em sẽ bị xử lý thế nào?có cách nào làm nhẹ đi không?????????
Và em cũng xin cảnh báo các cụ hay uống bia ở Lan Chín được biết ợ!!

Chỉnh sửa cuối:

hungnq66

Xe tải
Báo cáo các cụ..
Chuyện là thế này, trưa này em có tạt qua Lan Chín số 1 Tăng Bạt Hổ ăn trưa, đãi 2 ông anh ở quê ra. Vì em lái xe, nên không dám uống nhiều, chỉ làm có 3 ly thôi (em còn hóa đơn thanh toán các cụ ợ).Em cũng đọc bài cảnh báo của cụ nào về vụ XXX biệt kích ở số 2 Láng Hạ, nhưng chủ quan ở chỗ Lan Chín này...hic hic..lúc ra xe, đi 1 đoạn, quá Lan Chín khoảng 200m thì bị 1 xe oto XXX vẫy vào.Mới đầu còn tưởng nó kêu mình dẹp đường để cho đoàn VIP nào chạy qua, ai dè tóm mình.
Nó bắt em thổi nồng độ cồn, kết quả: 0,68mg/l.
Em ức quá các cụ à, thà rằng mình uống nhiều, hoặc mặt mũi làm sao, hay đi xe có biểu hiện, đàng này nó làm bẫy đểu quá..
Sau 1 hồi xin xỏ không được, em bị làm biên bản,giữ bằng, hẹn sau 5 ngày lên 94 THD giải quyết, không thấy nói lỗi này bị phạt như thế nào.
Biên bản cũng chỉ ghi trong hơi thở có nồng độ cồn.
Xin các cụ có kinh nghiêm cho em lời khuyên lỗi của em sẽ bị xử lý thế nào?có cách nào làm nhẹ đi không?????????
Và em cũng xin cảnh báo các cụ hay uống bia ở Lan Chín được biết ợ!!
Xin chia buồn cụ chủ thớt. Theo luật 2008 mới được áp dụng thì khi điều khiển xe ô tô ko cho phép có nồng độ cồn, còn với đi xe máy thì nồng độ cồn được tính tương đương 1 vại bia.
Thks cụ đã cảnh báo

Carens2009

Xe điện
Chủ quán Lan Chín abc cho xxx it quá đây.Phải tăng cường thêm thì các chú ấy mới tha

vietnam123

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Qua Lan Chín thỉnh thoảng lại toàn gặp OFer. Kiểu này nguy to.:))

BigC

Xe tăng
Hôm trước em có ông bạn ngồi uống Henninger ở quán Thịnh Lơ bên cạnh khu Ngoại Giao đoàn - Hồ Đắc Di xong ra cũng bị dính luôn, xxx chặn xe, bắt thổi, giải quyết nội bộ...
hình như có 1 xxx ngồi uống ở đấy phím cho mấy đồng nghiệp ra băt hay sao ấy :21: hoặc là anh em người ta học xxx bên Tây, cứ ra gần mấy quán bia ngồi chờ rồi bắt nhỉ?

xherox

Xe điện
Ngồi ở gần cổng quán nhậu bắt nồng độ cồn thì dân tình chạy vào rọ của mấy cha xxx hết :77: Thằng cha nào nghĩ ra bài này chắc gốc là dân khựa,thâm vãi cả lái :21:

xedieu

Xe cút kít
Hự hự... Độc chiêu! :77::77::77:

Phamthai

Xe buýt
thế ông bạn cụ giải quyết nội bộ bn?em gq mà nó đek lấy, chắc chê ít, thế là em kệ, biên bản thì biên bản..
tại vì em cũng bực mình quả, biết *** nó rình mình rồi, thế nào mình xuống xe nó chả chào hỏi gì, hỏi luôn "Anh đi đâu về"..Em bẩu em đi quanh Hà lội..rồi hỏi em bị bắt tội gì, nó đek nói, chỉ thẳng vào cái máy thổi, đề nghị anh thử nồng độ cồn..
Biên bản ghi chức vụ thiếu tá, mà *** hiểu thiếu tá kiểu gì mà cái sơ đẳng là bắt người ta dừng xe phải chào hỏi, nói lý do bắt "nghi ngờ anh có nồng độ cồn vượt mức cho phép, đề nghị anh cho thử" chẳng hạn, cũng đek biết. Rồi khi viết biên bản, em cũng hỏi lỗi của em vi phạm điều gì trong luật, mức xử lý vi phạm thế nào, cũng đek biết, cứ nhất nhất bắt em ký biên bản và bảo sau 5 ngày qua 54 THD xử lý và biết chi tiết.
Mà cũng ngộ các cụ ạ, cái bon bắt em là đội Tuần tra dẫn đoàn..lũ này giờ cũng ra đồng lùa vịt nữa cơ đấy..

raklei

Xe điện
Luật quy định ko uống rượu bia điều khiển xe máy otô thì cụ cứ thế mà chấp hành kêu ca nhiều làm gì.

Phamthai

Xe buýt
sai luật thì e chấp hanh thôi, còn kêu la kêu cái cách của người hành luật chứ..Làm sao để người ta vui vẻ ký vào biên bản chứ không phải ấm ức..phải không ợ..
Nói chung là câu chuyện muôn thủa, nhưng vưỡn mún nói cho nó giải tỏa, và cũng để cảnh báo anh em thui ợ..

duytrong

Xe lăn
sướng cái miệng ,khổ cái ví rồi.:6:

lái đêm

Xe buýt
Sau Cụ cứ làm con tacxi cho lành Cụ ạ, còn muốn chạy quanh HN thì làm cái xe đạp khỏe người lại đỡ tốn tiền.

Cám ơn Cụ đã cảnh báo.

Sau khi sử lý xong kết quả như thế nào Cụ cho Anh em biết tình hình nhé.

vodk Cụ (b)(b)

Lungcu

Xe điện
Bia mà lên kinh nhỉ:102: voka chắc lên kịch kim :77: quả này làm căng mấy nhà máy rượi bia chắc phá sản:69::69::69:

NoWD

Xe tải
Tuần trước em cũng bị 1 phát, ngay khi ra khỏi bia Hoa Viên. Đương nhiên lai xe cấm uống mà mình uống là sai rồi.
Có điều em bảo xử lý tại chỗ thì các đ/c ko chịu, vì bị thiếu chỉ tiêu, đòi lập biên bản, tuần này xử lý.
Có điều bác nào rành luật cho em biết là họ phạt bao nhiêu ko? Vì "trong biên bản chỉ ghi là có đồng độ cồn" chung chung như vậy (theo các đ/c nói đấy là lỗi nhẹ nhất, vì em thổi luôn, ko cãi gì, chỉ bảo là "lúc em lái xe ra đã thấy các bác chờ sẵn phía sau rồi, thổi làm gì cho mệt" :) ).

lamseico

Xe buýt
Website
www.seico.vn
Em chả bao giờ vào quán bia mà uống dưới 5 cốc cả , thía này thì gay quá nhỉ :^):^):^)

Coltplus2008

Xe điện
Chơi kiểu này ác hơn thú, vào quán bia không uống bia chả lẽ táng nước ngọt sao :77:
Uống nước đá đang tan đi cho đỡ nghiền.
Nhưng đi ăn cưới chẳng hạn thì làm sao ta. Không lẽ có 4B để đi ăn cưới ở xa, nhưng cất xe ở nhà đi xe khách ??? Chán

vovan3455

Xe tăng
Căng nhề, Bác nào có kết quả xử lý rồi thì thông báo thiệt hại cho a-e biết với nhé

Khuu

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Trước đây, Luật Giao thông đường bộ năm 2001 nghiêm cấm: “Người lái xe đang điều khiển xe trên đường mà trong máu có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc 40 miligam/1 lít khí thở hoặc có các chất kích thích khác mà pháp luật cấm sử dụng”.

Hành vi uống rượu, bia là một trong những nguyên nhân chính gây ra các vụ tai nạn giao thông. Với mục tiêu tăng cường bảo đảm an toàn giao thông, Luật Giao thông đường bộ năm 2008 cũng có quy định chặt chẽ hơn đối với hành vi sử dụng đồ uống có cồn (rượu, bia) của người điều khiển phương tiện tham gia giao thông, cụ thể: nghiêm cấm người “điều khiển xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn”, còn đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy thì nồng độ cồn trong máu hoặc trong hơi thở không được “vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc 0,25 miligam/1 lít khí thở ”. Như vậy, với những đối tượng điều khiển ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng trên đường, do mức độ nguy hiểm cao hơn nên Luật quy định nghiêm cấm sử dụng đồ uống có cồn (rượu, bia...); đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy trên đường, tuy Luật không cấm nhưng quy định nồng độ cồn thấp hơn so với quy định của Luật năm 2001 và là mức 35 nước trên thế giới áp dụng. Với quy định nồng độ cồn như vậy thì người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy cũng chỉ có thể được uống một lượng nhỏ đồ uống có cồn.

Về xử phạt hành vi vi phạm nồng độ cồn, Nghị định 146/2007/NĐ-CP ngày 14-9-2007 của Chính phủ quy định phạt tiền từ một triệu đến ba triệu đồng và bị tước giấy phép lái xe 60 ngày đối với người điều khiển ô tô; 400 – 800 nghìn đồng, bị tước quyền sử dụng GPLX 30 ngày và đình chỉ lưu hành phương tiện 10 ngày đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy. Trong Nghị định sửa đổi, bổ sung Nghị định 146/2007/NĐ-CP sắp tới, hành vi này sẽ bị áp dụng mức phạt cao hơn nữa, nhất là đối với người điều khiển xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng. Như vậy, khi nghị định xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ mới có hiệu lực sắp tới, để không bị phạt thì mọi người trước khi nhậu cần biết ngưỡng tửu lượng của mình. Và nếu lỡ chén thì nên bắt tacxi mà về nhà hoặc nhờ người khác chở về. Đã uống rượu bia thì không lái xe.