Xin ý kiến cccm về điều trị men gan cao, xơ gan?

Ducanh28

Xe buýt
1. Có vẻ các cụ đang nhầm lẫn giữa thể lành và thể ngủ.
Ko có con virus nào đang ở thể ngủ rồi tự nhiên nó lại hoạt động mạnh cả.
Bản chất cơ thể luôn sinh ra kháng thể để tiêu diệt virus. Nên khi nồng độ virus nhỏ hơn 1 mức nào đó ng ta gọi là thể ngủ... thực ra nó ko ngủ mà nó vẫn hoạt động, tuy nhiên tốc độ sinh trưởng ko vượt đc miễn dịch nên ko đạt đc nồng độ để gọi là thể hoạt động.
Tiêu biểu có thể nhìn con covid 19 rất nhiều ng bị và tự khỏi, hoặc âm tính hnay rồi mai lại dương tính.
2. Men gan cao ko phải là có hại trong 1 số trường hợp.
Men gan do tế bào gan chết đi sinh ra, trong 1 số TH khi có 1 loạt TB gan chết đi để TB gan mới thay thế, men gan này tăng cao đột ngột nhưng ng rất khoẻ. Nhiều ng đi uống thuốc hạ men gan, giải độc gan là sai.
3. Lạm dụng giải độc gan:
Chả có cái thuốc nào dùng suốt ngày để giải độc gan cả.
Các cụ cứ thử uống Actiso, DIệp hạ châu... thời gian dài xem có bị tiêu chảy hay yếu sinh lý hay ko?

Ducanh28

Xe buýt
Chào cccm. Mẹ em 62 tuổi bị mất ngủ nhiều , dẫn đến trầm cảm nhẹ, phải uống thuốc ngủ và thuốc trầm cảm của bệnh viện BM gần 2 tháng ( giờ bệnh đã thuyên giảm rồi), tuy nhiên do uống nhiều thuốc kia nên bị lên men gan cao 170 ,rồi bị đau các khớp, sáng dậy chân tay cứng đơ 1 lúc mới co duỗi đc, em có tìm hiểu thì nếu để tình trạng men gan cao kéo dài có thể dẫn tới xơ gan :( có người khuyên nên uống giải độc gan Tuệ linh vì loại này ko chỉ giúp mát gan, giải độc gan, còn hạ men gan rất tốt. Theo cccm thì giờ mẹ em có thể tự mua cái giải độc gan kia uống hay cần hỏi bác sĩ? Hoặc cụ mợ nào biết cách điều trị các bệnh trên chỉ giúp em?
Tất cả các thuốc Tân dược khi vào cơ thể hầu như sẽ đi qua gan để chuyển hoá, thải trừ.
Quá trình này sẽ gây độc lên TB gan nên TB gan bị chết đi. Nó chết đi nên phóng thích ra men gan, gây tăng men gan.
Ko có cái thuốc nào làm hạ đc cái men gan này cả, chỉ có thuốc hỗ trợ gan cố mà chống chọi lại sự phá huỷ của thuốc tân dược hoặc thuốc giúp TB gan mới sinh ra.
Nên khi men gan mới tăng lên 4-5 lần ko đáng sợ, cụ cho ngừng thuốc khoảng 1 tuần là tự nhiên men gan hạ đi.
Các loại thuốc giải độc gan hiện nay rất phù hợp với ng uống nhiều rượu bia, ng xạ trị, hoá trị do nó làm phạt hoả (hoả do gan nóng bốc ra). Tuy nhiên chỉ nên uống trong thời gian ngắn để tránh tác dụng phụ xảy ra.

MyMac

Xe điện
Em xin trân trọng giới thiệu với các cụ ông lang Bảo ở Hạ Long chuyên trị men gan, xơ gan, gan nhiễm mỡ... cực kỳ chuẩn. Gia đình em và nhiều bạn bè em đã từng chữa và khỏi rất nhanh chóng.

Riêng bệnh mất ngủ của mẹ cụ chủ thớt và bệnh khớp thì ông ấy là số 2 không ai là số 1. Các cụ có thể hỏi cụ Dong DG về thuốc khớp của ông này. Năm 2018 cụ ấy bị viêm khớp nặng, bác sĩ nói không được leo cầu thang và chạy đến hết đời. Em mách cụ ấy và cụ ây hiện nay cụ Dong DG ngày chạy 25km và vừa rồi thi đấu maraton Hà Giang là 1 trong số hơn 200 đạt thành tích.

Các cụ cần thì nhắn em nhé. Em không cho số lên đây sợ các cụ lại bảo em quảng cáo hihi.

ngao

[Tịch thu bằng lái]
Xem xét tình trạng trầm cảm của mẹ cụ như thế nào, nếu có thể tạm dừng uống 1 thời gian xem men gan như nào ạ
Hiện tại nên xây dựng chế độ ăn uống khoa học 1 chút cụ ạ, cụ có thể tham khảo ở đây xem học hỏi đc gì ko
Như cô em ăn uống ít dầu mỡ, thỉnh thoảng ăn chay
Uống nhiều nước lọc
Ngủ đủ giấc
Tập thể dục sáng tối mỗi lần 30-40'
Uống giải độc gan Tuệ linh hàng ngày
VGB đã chuyển về thể ngủ, virus ko hoạt động, virus trong máu ko còn
Nói chung ko có j là ko thể nên đừng bi quan

BMW8t

Xe hơi
Tất cả các thuốc Tân dược khi vào cơ thể hầu như sẽ đi qua gan để chuyển hoá, thải trừ.
Quá trình này sẽ gây độc lên TB gan nên TB gan bị chết đi. Nó chết đi nên phóng thích ra men gan, gây tăng men gan.
Ko có cái thuốc nào làm hạ đc cái men gan này cả, chỉ có thuốc hỗ trợ gan cố mà chống chọi lại sự phá huỷ của thuốc tân dược hoặc thuốc giúp TB gan mới sinh ra.
Nên khi men gan mới tăng lên 4-5 lần ko đáng sợ, cụ cho ngừng thuốc khoảng 1 tuần là tự nhiên men gan hạ đi.
Các loại thuốc giải độc gan hiện nay rất phù hợp với ng uống nhiều rượu bia, ng xạ trị, hoá trị do nó làm phạt hoả (hoả do gan nóng bốc ra). Tuy nhiên chỉ nên uống trong thời gian ngắn để tránh tác dụng phụ xảy ra.
Vâng cảm ơn cụ, rất chi tiết và cụ thể ạ.
Em sẽ tìm hiểu kỹ hơn, vấn đề thuốc ngủ và thuốc trầm cảm thì sau khi uống khoảng 2 tháng thì hiện tại đã dừng rồi ạ, chỉ có điều là men gan cao quá nên hơi đáng lo, mà đọc mấy bài để men gan cao lâu quá dễ dẫn tới nhiều hệ lụy ( dĩ nhiên ko phải 100% sẽ biến chứng hoặc hệ lụy xấu ) nhưng các cụ nhà cũng có tuổi nên nói tới sk là em thấy lo ạ

Bạc Ag

[Tịch thu bằng lái]
Như cô em ăn uống ít dầu mỡ, thỉnh thoảng ăn chay
Uống nhiều nước lọc
Ngủ đủ giấc
Tập thể dục sáng tối mỗi lần 30-40'
Uống giải độc gan Tuệ linh hàng ngày
VGB đã chuyển về thể ngủ, virus ko hoạt động, virus trong máu ko còn
Nói chung ko có j là ko thể nên đừng bi quan
Thế là tốt rồi. Em thấy cái tinh thần của bệnh nhân là yếu tố quyết định tới 60-70% đấy ạ, vì kiểu ủ dột nói thật cũng chẳng giải quyết được vấn đề gì, cứ lạc quan mà sống. Cuộc sống có nói trước đc điều gì đâu

Ducanh28

Xe buýt
Vâng cảm ơn cụ, rất chi tiết và cụ thể ạ.
Em sẽ tìm hiểu kỹ hơn, vấn đề thuốc ngủ và thuốc trầm cảm thì sau khi uống khoảng 2 tháng thì hiện tại đã dừng rồi ạ, chỉ có điều là men gan cao quá nên hơi đáng lo, mà đọc mấy bài để men gan cao lâu quá dễ dẫn tới nhiều hệ lụy ( dĩ nhiên ko phải 100% sẽ biến chứng hoặc hệ lụy xấu ) nhưng các cụ nhà cũng có tuổi nên nói tới sk là em thấy lo ạ
Cụ cho uống mấy tháng thì men gan cao là phải. Dĩ nhiên nó còn cao 1 thời gian nữa do thuốc tân dược cũng khá lâu mới đào thải hết (VD kháng sinh đến chết vẫn ko hết nên nhiều cụ để 10-15 năm mới dám bốc mộ).
Men gan nhiều khi cao lại là tốt (với 1 số TH dùng thuốc Đông y, lúc các TB gan cũ chết đi để thay bằng TB gan mới. Cái khác là men gan tăng nhưng tự ng bệnh thấy sức khoẻ tốt lên).
Trong khi nhiều ng men gan thấp nhưng thực ra gan đã có vấn đề (mất ngủ, nóng bừng, mỏi mắt...)
Thường với ng bệnh, khi phát hiện có vấn đề nên dừng ko sử dụng thuốc gì, thay đổi ăn uống sinh hoạt trong vòng 7-10 ngày rồi đi khám lại. Nếu vẫn có vấn đề hãy tiếp tục xem xét có sử dụng thuốc hay ko.
Riêng ông bà nhà cụ mất ngủ, hãy xem xét uống đỗ đen, ngâm chân nước ấm, massage cơ thể trc khi đi ngủ, tập Pháp luân chiếu minh sẽ cải thiện.

Ducanh28

Xe buýt
Thế là tốt rồi. Em thấy cái tinh thần của bệnh nhân là yếu tố quyết định tới 60-70% đấy ạ, vì kiểu ủ dột nói thật cũng chẳng giải quyết được vấn đề gì, cứ lạc quan mà sống. Cuộc sống có nói trước đc điều gì đâu
Bách bệnh chi tâm.
Không lo lắng suy nghĩ thì tự nhiên cuộc sống nó khoẻ. Chả có thuốc nào bằng thuốc về tinh thần cả.

Vinh Cẩm Tú

Xe tải
Tác dụng phụ của thuốc kháng sinh nên có thể gây men gan cao bất thường, hoặc uống thuốc tây nhiều nên nóng quá cũng hại tới gan, có thể gan bị quá tải, nên bốc ra ngoài.
Đúng là nếu men gan cao, viêm gan virus thể mạn, lâu có thể biến chứng xơ gan hoặc suy gan. trường hợp này em nghĩ cụ có thể xin thêm ý kiến bác sĩ chuyên khoa. ra bệnh viện nhiệt đới mà khám. Bt nếu men gan cao thông thường, ko viêm gan, ko có virus trong máu thì uống mấy cái cà gai leo hay Tuệ Linh cũng oke đấy ạ ( TL đc chứng nhận về nguồn nguyên liệu sạch đạt tiêu chuẩn GACP, cũng đc kiểm chứng lâm sàng ức chế virus viêm gan B về âm tính ) Còn nếu mẹ cụ có virus VGB hoặc thể mạn ... thì bác sĩ sẽ kê thuốc kháng virus sau đó bác có thể kết hợp cũng sp hỗ trợ giải độc gan. Nói chung nên tìm hiểu kỹ nhé, hoặc đã bệnh rồi thì cứ hỏi bs nhé cụ

BMW8t

Xe hơi
Tác dụng phụ của thuốc kháng sinh nên có thể gây men gan cao bất thường, hoặc uống thuốc tây nhiều nên nóng quá cũng hại tới gan, có thể gan bị quá tải, nên bốc ra ngoài.
Đúng là nếu men gan cao, viêm gan virus thể mạn, lâu có thể biến chứng xơ gan hoặc suy gan. trường hợp này em nghĩ cụ có thể xin thêm ý kiến bác sĩ chuyên khoa. ra bệnh viện nhiệt đới mà khám. Bt nếu men gan cao thông thường, ko viêm gan, ko có virus trong máu thì uống mấy cái cà gai leo hay Tuệ Linh cũng oke đấy ạ ( TL đc chứng nhận về nguồn nguyên liệu sạch đạt tiêu chuẩn GACP, cũng đc kiểm chứng lâm sàng ức chế virus viêm gan B về âm tính ) Còn nếu mẹ cụ có virus VGB hoặc thể mạn ... thì bác sĩ sẽ kê thuốc kháng virus sau đó bác có thể kết hợp cũng sp hỗ trợ giải độc gan. Nói chung nên tìm hiểu kỹ nhé, hoặc đã bệnh rồi thì cứ hỏi bs nhé cụ
Vâng em cảm ơn ạ
Em trước cũng có đi khám rồi thi chỉ men gan cao thôi ạ

thuhamt12

[Tịch thu bằng lái]
Chào mọi người
Em bị viêm gần B 4 năm nay nhưng ở thể không hoạt động, các chỉ số gan đều tốt .
Vậy cho em hỏi khi lập gia đình , mình sinh con thì liệu có bị lây nhiễm sang con không ạ. Ai có cách chữa để đưa bệnh về âm tính không ạ. Nếu ai biết thì chỉ giúp em với , em cảm ơn nhiều ...

dvietlapFO

Xe hơi
Người mẹ, nếu bị viêm gan B, hoàn toàn có thể sinh con khỏe mạnh, không man viruss này. Lưu ý: Khi trẻ mới sinh trong 24h đầu, phải tiêm huyết thanh phòng viêm gan B và vắc xin viêm gan B ngay mới hiệu quả.

dvietlapFO

Xe hơi
Cụ bị viêm gan lâu vậy, men gan của cụ có cao lắm không? Cụ dùng thuốc bổ gan nào vậy?