Xin ý kiến so sánh giữa SH2012 việt Nam và SHi nhập khẩu sau gần 1 năm ra mắt

toithichmusic

Xe đạp
SH nhập thì được cái hình thức đẹp hơn nhưng em đi SH 2012 thấy có nhwngx ưu điểm như thế này:
- Đầu tiên là tốn rất ít xăng, chạy trong thành phố cũng chỉ tầm 2,5l/100km.
- Có hệ thống tự tắt máy khi dừng đèn đỏ, cái này thấy cũng hay.
- Hạ chân chống là tắt máy, quên chân chống cũng không nổ máy đc.
- Giá mua rẻ.

Khuyết điểm thì như sau:
- Phần mặt nạ nhìn xấu.
- Đèn chiếu sáng biển sáng suốt từ khi bật khóa điện và làm phần nhựa ở đó khá nóng.
- ốp pô xấu.

Tóm lại là dùng cũng thấy thích, mặc dù nó ko đc đẳng cấp như xe nhập.
Có chăng là bỏ tiền nhiều thì thấy tốt hơn,không hẳn vậy đau,chỉ là cảm giác thôi ạ.Mình đi xe INNOVA từ tháng 1-8 năm 2006 đến nay chỉ mới thay giàn lốp và 4 con bugi thôi ạ.
Tính ra cũng đã 7 năm rồi đấy,có sao đâu.Tội gì phải trả thuế nhập khẩu và tiêu thụ đặc biệt này nò,Xe là SX theo tiêu chuẩn hãng toàn cầu,được nhiệt đới hóa cho thị trường VN...Nói chung oto thì Toyota ve máy thì Honda các bác ạ.

Gravita2304

Xe tăng
chính xác là khi tranh luận, ý kiến thì tốt nhất vẫn là nên có dẫn chứng từ nhà sản xuất hẳn hoi, em tìm hiểu thử vòng vòng cũng chỉ thấy thông tin xe SH đời 2012 nhập nặng hơn việt 1kg, chắc là 1kg đó là do thiết bị ABS (xe nhập có xe việt không có)

em cũng đồng ý với bác 1 phần, nhưng thậm chí SH nhập với mức giá như Vespa nhập (tầm 100-120 triệu) là đã hơi quá để suy tính về những cái hơn kém với nhau, còn giá hơn thì làm giàu cho con buôn thôi ạ :D :D trước giờ ý kiến của em vẫn vậy bác có thể xem các bài post trong quá khứ của em.

và em đoán chắc tình hình kinh doanh SH nhập 2012 của các lái buôn đang rất là ế ẩm ( cái này em chắc 100% ) hahaha. Họ giờ đang hốt hụi chót những ai còn đam mê xe SH 2011 thôi =DD tương lai chắc chuyển hướng kinh doanh rồi.
Bên Ý Pi mắc hơn SH, nhập về SH mắc hơn Pi, quả này con buôn giàu.
Đúng là lái buôn đang ế ẩm 2012, ngày xưa Honda ra quả Lead đập chết SCR, nay SH2012 cũng thế.
Còn phần thuế dân lãnh đủ là làm giàu cho các quan cụ ợ.

SIDECAR

Xe điện
Website
www.facebook.com
Hôm nay trên các báo đăng cả face book đăng tin có qua nhiều cư dân ở 1 chung cư tranh nhau danh hiệu " ĐẠI NGU " nhiều người quá nên phải đưa ra nhiều giả NGU , hình như có cả giải " NGU TIỀM NĂNG NGU HƠN NỮA " .

hailua

Xe hơi
E có 1 vài lời chân tình với cụ chủ thớt thế này ( cụ đừng giận nhé ),câu hỏi mà cụ đưa lên sẽ ko bg có đc 1 câu trả lời thỏa đáng,những câu trả lời của các thành viên cũng chỉ mang tính chất tuơng đối đôi khi có phần chủ quan,9 người thì 10 ý mà :)
Còn e có 1 câu trả lời cho cụ tnay có khi thỏa đáng hơn,nếu cụ có tiền thích khoe mẽ thì cứ hàng nhập mà phang,còn thích rẻ thì cứ hàng trong nước,chung quy cũng chi là cái xe máy,là cái phuơng tiện,xòe thì cũng xước sát chân tay,cho nên ko cần phải quan trọng hoá cái vấn đề mua xe nhập hay xe trong nước làm gì :)
Mấy hôm không vào, rất cảm ơn ý kiến của các bác, nói chung là em không muốn mất phí cho mấy bác buôn xe nhập :D ( tiền chứ có phải lá mít đâu) xe máy thì có gì là oai đâu, trừ mấy chú choai choai. em qua tuổi đó rồi bác ạ
một lần nữa rất cảm ơn các bác vì lời những lời khuyên, em đã định hình được trong đầu mình sẽ phải làm gì.

hailua

Xe hơi
Em mới tham gia diễn đàn nên cũng chưa tìm hiểu được nhiều, các cụ cho em hỏi ở Hà nội có chỗ nào sơn xe máy đẹp ko nhỉ, Bữa trước em vô 1 gara ô tô sơn lại 1 tý mà nó cũng không được chuẩn lắm, h xe bị 2-3 miếng cần sơn lại mà ko biết địa chỉ nào tin cậy. Cụ nào biết chỉ giùm với.
Cụ vào hẳn hãng Ô tô Honda mà sơn, giá cũng hợp lý mà mã mầu của họ chuẩn nên không lo khác màu

SIDECAR

Xe điện
Website
www.facebook.com
-@ robocop: Nếu để đi vào chi tiết xem xe nhập và xe LD khác nhau những cái gì thì em nghĩ câu trả lời đơn giản nhất lại là câu hỏi "vì sao cùng 1 loại xe mà SH LD lại nặng hơn SH nhập cùng đời 2010"? Honda VN ghi rõ trong danh sách các phụ tùng những bộ phận nào sx tại VN: như toàn bộ hệ thống dây điện, giảm xóc, phần nhựa, khung bao gồm cả phần hàn...và trên TG xu hướng của các nhà sx là làm sao cho xe nhẹ hơn để tiết kiệm nhiên liệu, trong khi xe LD lại nặng hơn xe nhập đến 5-7 kg, phải chăng chúng ta phải dùng loại thép rẻ tiền hơn (nhẹ chắc phải đắt hơn, công nghệ cao hơn rồi), đấy chỉ là 1 chi tiết, thế còn các chi tiết khác thì sao, em nghĩ là cũng rứa, ko thì làm sao mà tổng thể nó lại nặng hơn từng đấy được (chỉ tính các chi tiết được sx tại VN, còn các chi tiết khác được nhập khẩu thì ko tính).
-Tóm lại em nghĩ là xe LD ngoài việc hình thức bên ngoài trông chả khác gì, giá rẻ hơn, 1 số bộ phận được nhiệt đới hóa tốt hơn ra thì chẳng thể so với xe nhập được. Tùy túi tiền và cách nghĩ mà mua thôi.
Cụ này bị ngộ ngoại . xe nó mà nhẹ hơn thì chắc nhẩy lên kiểu chê xe ô tô ld là tôn ,sắt đểu nên nhẹ hơn xe nhập . Bây giờ nó làm nặng hơn thì lại bẩu thép lởm nên nó nặng hơn thép xe nhập . Thế này thì chắc cụ cưới vợ ngoại luôn cho chất lượng và độ dài của caravát nó ngon hơn hẳn vợ nội bõ công 1 đời lấy vợ nhể???

RAVA

Xe ba gác
Cụ này bị ngộ ngoại . xe nó mà nhẹ hơn thì chắc nhẩy lên kiểu chê xe ô tô ld là tôn ,sắt đểu nên nhẹ hơn xe nhập . Bây giờ nó làm nặng hơn thì lại bẩu thép lởm nên nó nặng hơn thép xe nhập . Thế này thì chắc cụ cưới vợ ngoại luôn cho chất lượng và độ dài của caravát nó ngon hơn hẳn vợ nội bõ công 1 đời lấy vợ nhể???
-Bác mắc cái bệnh đọc éo kỹ lại còn suy diễn lung tung, mua xe LD vì ko có nhiều tiền hay thích rẻ nhưng đừng tỏ ra là mình khôn và thông minh nếu ko thì là dở hơi đấy! Những người có nhiều tiền họ mua cái túi xách vài chục nghìn đô thì cái xe máy nhập đắt hơn mấy nghìn là cái qué gì? Còn cái món kia em dự là bác lại đoán mò nói leo chứ chắc đêk gì đã dùng bao giờ mà cũng đòi bi bô?:-q

thangngo

Xe tăng
-Bác mắc cái bệnh đọc éo kỹ lại còn suy diễn lung tung, mua xe LD vì ko có nhiều tiền hay thích rẻ nhưng đừng tỏ ra là mình khôn và thông minh nếu ko thì là dở hơi đấy! Những người có nhiều tiền họ mua cái túi xách vài chục nghìn đô thì cái xe máy nhập đắt hơn mấy nghìn là cái qué gì? Còn cái món kia em dự là bác lại đoán mò nói leo chứ chắc đêk gì đã dùng bao giờ mà cũng đòi bi bô?:-q
Các cụ đừng cãi nhau nữa,
Xe nhập thì đa phần là tốt hơn mình ( họa chăng có cái thiết kế cho môi trường nhiệt đới của việt nam chưa ổn lắm)
cơ mà xe việt thì có cái lợi thế rẻ hơn rất nhiều
Chơi được xe nào thì chơi, sao phải cãi nhau rùi phân biệt đối xử vợ 2 làm gì các cụ

bach2202

Xe đạp
Ngoài việc phục vụ đi lại nếu các cụ mua xe để phục vụ thể hiện sự giàu có thì nên mua SH nhập 2011. Đi con này chắc chắn ai nhìn vào cũng biết là bạn có xiền, sành điệu, con nhà giàu hơn em 2012 là con SH dù bạn ít tiền nhưng gom góp thì cũng mua được. Nếu chỉ đơn thuần chọn xe ga tốt để đi thì dù SH2011 có tốt hơn thì chất lượng chắc sẽ không chênh lệch quá nhiều với Sh2012, xe mới, công nghệ mới

Lenhuquang1

Xe đạp
Con sh đời trc @ lên đầy đường, giờ mua lại cũng có 85tr 125 95 tr 150. Vậy mà bác kiu có tiền thì mua con kia xàm. Các bác có biét diễn viên Minh Tiệp ko. Anh ấy chắc nghèo quá nên hbua mới thấy chạy con shvn màu đen. @@
Các bác cứ quan niệm bậy bạ xe nhập và xe việt. @@ haizz

huuhuy

Xe tăng
Xe máy thì chả quan trọng cụ ah, cái nào kinh tế mà ngon thì chạy. Đằng nào nắng mưa cũng vẫn dính mà

robocop

Xe buýt
Bác nói thế thì không hiểu được bản chất vấn đề. Em đã nói bao nhiêu lần vấn đề không phải là nhập hay nội mà là cái nội nó muốn chất lượng thế nào thôi, chứ không phải cứ nội là kém và ngoại là tốt. Vì thời nay đã là thời toàn cầu hóa thế giới phẳng. Muốn tồn tại thì phải nhìn đường xa, cái lâu dài, cái uy tín của thương hiệu mình, chứ không thể vì lợi nhuận 1 vài năm trước mắt mà đánh mất tất cả

Ví dụ 1: Piaggio Việtnam, nội, nhưng chuẩn quốc tế và xuất đi khắp nơi, không thể nói là kém ngoại, vì ngoại cũng không có để so sánh =DD. Giờ Vespa smallframe, Piaggio smallframe đi thế giới toàn xuất từ ViệtNam

Ví dụ 2: Mercedes ViệtNam, nội, hầu như toàn ráp tại ViệtNam, nhưng so với hàng BMW và Audi nhập 100% thì ngang tài ngang sức, thậm chí mức giá còn tốt hơn

Ví dụ 3: LG, SamSung. Những con điện thoại Top thế giới bây giờ như LG Optimus G, SS S3, SS S4 toàn sản xuất tại VN, xuất toàn cầu. Samsung còn vừa đầu tư để biến nhà máy tại VN thành nhà máy của Samsung lớn nhất thế giới.

Ví dụ 4: Honda VN với động cơ ESP mới, đã xuất xe đi Nhật, Xuất động cơ đi Ý.

Ví dụ tổng hợp: Không có cái thương hiệu nổi tiếng nào trên thế giới này lại không đặt xưởng sản xuất tại những nước đang phát triển. Và sau 10-15 năm họ đã làm được cái điều là sản xuất sản phẩm ở 1 nơi trung gian, giá cả thấp do chi phí tại quốc gia đó thấp và chất lượng đảm bảo theo tiêu chuẩn.

năm 1995 nó khác, năm 2005 nó khác, còn năm 2013 thì thế giới nó càng phải khác. Em thì không quan trọng nó sản xuất tại đâu, mà em quan trọng là hãng nào, thương hiệu nào đứng tên, sản xuất.

Tolai_SH2012

Xe hơi
Mấy cụ cứ cãi nhau làm gì. Giờ xe việt XK' sang ThaiLan rồi. Hỏi chất lượng ntn nó mới nhập hàng việt chứ. Tóm lại hàng Việt ngon, giá rẻ ( đáng đồng tiền bát gạo).

Mình đang chạy Sh2012 made in Vietnam. Ngon cụ ạ! không phải ân hận đâu.

lazycr7

Xe hơi
Thiệt ko ân hận ko bác. Trước mắt thấy bác ân hận giá xe giảm còn khoảng 61 chai kìa. Lỗ kinh để xài lun đi
thế phải mua xe nhập sh2012 135 hay 150tr thì lúc bán nó không lỗ ah bác,nói như bác em lấy tiền chênh gửi ngân hàng cho nó lành

RAVA

Xe ba gác
thế phải mua xe nhập sh2012 135 hay 150tr thì lúc bán nó không lỗ ah bác,nói như bác em lấy tiền chênh gửi ngân hàng cho nó lành
-Em thấy SH nhập là 1 cái xe giữ giá đấy. Hồi 2005 em mua SHi-125 giá 5.700usd, đến cuối 2009 còn bán được 4.200, trong khi hồi năm 2001 mua con Yamaha Force 3.100, sau 1 năm bán được có 2.100. Chạy con xe sau gần 5 năm lỗ có 1,5k em nghĩ là ổn!\:D/

lamborghini6789

Xe hơi
Nghe mọi người nói thì bác nên chọn shvn mỗi tội hơi xấu (phần đầu-quan điểm cá nhân e)