[Funland] Xin ý kiến về máy tính bảng cho trẻ

patuana76

Xe điện
Em đang muốn mua máy tính bảng cho bé 5 tuổi học thêm tiếng anh, kiểu dạng vừa học vừa chơi, cccm có kinh nghiệm dùng máy tính bảng cho em xin lời khuyên nên mua hãng nào ạ?
Em cũng chỉ định mua máy vừa tiền, tầm khoảng 5-7 triệu nhưng mua máy mới, vì máy cũ em ko rành.
Em có xem qua thì có Asus, Xiaomi, Huawei, Samsung thì có tầm giá này, nhưng chưa dùng nên cũng ko rõ là hãng nào ổn cả.
Mợ ngâm cứu con T20 của Nokia. Cũng ổn trong tầm giá mợ nêu.

laixecutkit

Xe tải
Em cũng nghiên cứu chán chê khi tìm mua MTB cho bố mẹ em, cuối cùng em thấy dành cho người già và trẻ nhỏ thì nên mua Ipad là ổn nhất: kết cấu bền, hệ điều hành ổn định không bị giật, lag, thao tác dễ sử dụng. Ngân sách hạn hẹp thì tìm mua loại cũ khoảng 5-7tr dư dùng thoải mái, ko cần thiết phải mua loại mới. Cụ nhà em dùng hơn 01 năm rồi em vẫn thấy quyết định mua cái Ipad 3 cũ vẫn là sáng suốt!

Vinhdq164

Xe buýt
Làm con ipad Gen 9 đạp hộp loanh quanh hơn 8 củ bao ngon luôn. Dùng 3-4 năm nữa vẫn vô tư

thanhhuyen2102

Xe hơi
Nhu cầu MTB những năm gần đây là cao...
Các hãng cũng nắm bắt được nhu cầu này nên có nhiều hãng sau này cũng tham gia vào thị trường MTB, nhưng không có hãng nào thành công như thằng Apple. Về phone thì còn có đánh giá này khác, chứ tablet thì thằng Apple nó gần như 1 mình 1 sân, không có đối thủ.
Khi mua MTB cho bản thân hay trẻ con học tập thì các cụ/ mợ xác định được nhu cầu thực tế là OK.

Nếu chỉ để học tập không thì gần như MTB nào cũng đáp ứng được. Chỉ là độ bền, pin, màn hình (ảnh hưởng đến mắt) & chi phí thay sửa nếu chẳng may hỏng lỗi.
Các hãng Asus, Mi, hay Huawei... đều có MTB. Ưu điểm là giá dễ chịu, màn hình sáng đẹp, hoàn thiện khá bắt mắt... nhưng nếu chẳng may rơi vỡ thì tiền thay đồ của bọn này có thể đắt hơn máy, thậm chí là muốn thay cũng không phải lúc nào cũng có đồ mà thay.
Màn sáng đẹp, nét... nhưng hầu hết đều bỏ quên tính năng bảo vệ mắt người dùng.
SS cũng là 1 hãng MTB tốt, nhưng hạn chế là độ bền của sản phẩm thường không đi cùng với độ bóng bẩy của sản phẩm ấy. Linh kiên thay thế cũng rất đắt, có khi gần bằng máy nguyên (vì nhiều lý do), phần mềm SS lại không có mảng hỗ trợ riêng cho tablet cũng là 1 hạn chế nhất định.

iPad có điểm mạnh là pin khá, phần mềm của hãng sản xuất riêng nên sẽ tối ưu hơn, trong quá trình sử dụng tạo ra ít file cache hơn nên máy sẽ mượt mà lâu hơn.
Độ hoàn thiện sản phẩm của Apple cũng rất tốt, nên rơi hay va đạp cũng ít hỏng (bền), nếu hỏng thì chi phí thay thế cũng không quá cao.
Điểm yếu của Apple là mẫu nào mới ra cũng không rẻ (MTB bảng đời cao của SS giá cũng khét), nhưng nếu tính theo năm tháng sử dụng & giá trị nó mang lại thì vẫn chấp nhận được.

Nếu chỉ học tập không, không có nhu cầu vẽ vời hay giải trí cao thì bỏ qua những đời Pro của iPad, thì giá đến tay người dùng cũng không quá cao, đây chính là bước xác định nhu cầu thực tế của người mua.
Nếu có điều kiện thì nên mua mới đập hộp, nếu hạn chế hơn về KT thì có thể mua lướt, chọn chỗ nào uy tín chút mà mua là an tâm, em thấy iPad lướt trên thị trường cũng nhiều mà.
Khi mua bán cũng nên kiểm tra cẩn thận chút, không nên ham rẻ quá, nhớ soi kỹ xem serial ngoài vỏ & trong máy có trùng nhau không (đề phòng trường hợp iPad bị thay vỏ).
cảm ơn review khá cụ thể của cụ, nhà em ko có kinh nghiệm nên chắc mua máy mới thôi ạ, nhu cầu chủ yếu là cho bé học và giải trí nên cũng chỉ đầu tư một cái vừa với kinh tế chứ cũng ko đua được với các đời máy cao.

thanhhuyen2102

Xe hơi
Cứ ipad mà dùng. E hạn chế cho f1 dùng điện thoại. Nó bé tẹo à.
con nhà em thì cấm tiệt điện thoại rồi ạ, tivi ở nhà cũng hạn chế tối đa, em muốn mua MTB cho bạn ấy học thêm tiếng anh trên phần mềm, nhưng cũng thích Ipad vì bạn ấy ko thể tự cài trò chơi như SS hay các loại MTB dùng android được.

Tập Lái 2022

Xe tải
Càng đập thì càng nên dùng iPad mợ ạ!
Vì 1 số lý do mà có hư màn hay gì gì đó thì thay màn iPad (thường là ép lại được) sẽ rẻ hơn màn của SS. Khả năng chịu rơi nó cũng tốt hơn MTB của SS.
Về phần mềm thì MTB chạy Android của SS không có HĐH hành dành riêng cho MTB như iPad nên cũng có 1 số hạn chế về phần mềm.
Về bản chất Android là HĐH mở nên khi chạy nó sẽ sinh ra nhiều file cache hơn, sẽ làm cho máy chậm & lag hơn.
Mợ nhìn xung quanh sẽ thấy, em lấy ví dụ MTB của SS sản xuất tầm 2015 thì tầm này dùng rất khó chịu, nhưng MTB của Apple sản xuất 2015 tầm này dùng vẫn phe phé.
Em đào mộ để hỏi với.
Ipad 4 32G bây giờ xài còn được ko lão nhỉ ?
Cơ bản em thấy ram hơi ít.

hxduong

Xe lăn
Em đào mộ để hỏi với.
Ipad 4 32G bây giờ xài còn được ko lão nhỉ ?
Cơ bản em thấy ram hơi ít.
Cũ quá lão ạ! Vấn để của nó là không lên được iOS cao, nên có rất nhiều phần mềm cần dùng không cài được.
Còn ram iPad thì không cần quá quan tâm.

Chỉnh sửa cuối:

phunv74

Xe tải
bạn nhà em chưa biết cách giữ gìn đồ, hơn nữa đang trong thời gian thắt chặt tài chính đôi chút nên em ko đủ kinh phí cho ipad ạ, chứ em cũng biết là ipad thì quá ổn rồi
trẻ con lại càng nên dùng Ipad vì ít bị hỏng hơn, ngân sách ít càng nên dùng ipad vì giữ giá, dùng lâu. Ipad 9 bản 64gb Hoàng hà bán 7tr3. Cụ mua đc con ipad 8 cũ tầm 5-6tr là dùng thoải mái 5-7 năm nữa. Thậm chí ipad 7,8 giờ vẫn ngon cho nhiều năm nữa. Cụ không thạo thì có thể mua cũ của các nhà buôn lớn như Cellphones,…

DinhThangPKE

Xe hơi
Cụ cứ mấy con ipad mà quất, dòng dời nó dài mà phản hồi nhanh

thanhhuyen2102

Xe hơi
trẻ con lại càng nên dùng Ipad vì ít bị hỏng hơn, ngân sách ít càng nên dùng ipad vì giữ giá, dùng lâu. Ipad 9 bản 64gb Hoàng hà bán 7tr3. Cụ mua đc con ipad 8 cũ tầm 5-6tr là dùng thoải mái 5-7 năm nữa. Thậm chí ipad 7,8 giờ vẫn ngon cho nhiều năm nữa. Cụ không thạo thì có thể mua cũ của các nhà buôn lớn như Cellphones,…
dạ em mua Ipad 9 cho bạn nhỏ cách đây vài tháng rồi ạ, hồi đó Hoàng Hà còn bán 8.5tr thì phải, em mua qua shopee đâu đó 7.5tr, được bạn cùng phòng đặt hộ vì được áp mã giảm giá nên em cũng ko nhớ chính xác lắm.