Thảo luận Xin ý kiến về việc vệ sinh khoang máy M3

C0NAN

Xe đạp
Chào các cụ các mợ, chả là gần đây e mới biết và để ý đến việc vệ sinh cho khoang máy. Nếu bình thường thì "việc ai nấy làm" cứ đưa ra các xưởng dịch vụ chuyên nghiệp cho họ xử lý là xong. Nhưng do bản tính tò mò muốn tự tìm hiểu để còn biết, sẵn nhà cũng sẵn có 1 số thiết bị để có thể tự làm đc nên e quyết định nghiên cứu trên internet + youtube rồi lên đây nhờ các bác đã thực hiện việc này tư vấn và thảo luận thêm giúp để tích luỹ thêm kn ( ngoài ra cũng tiết kiệm đc chi phí nữa :D )
Cccm có góp ý hoặc kinh nghiệm gì thì vào chia sẻ cùng để ae biết thêm nhiều thông tin đặng còn chăm sóc xe cho an toàn nhé:
1. Các vị trí cần che để hạn chế nước vào
2. Dung dịch tẩy rửa nên dùng
3. Xịt nước vào như nào (có nên mạnh dạn dùng vòi phun áp lực xịt cho sạch không)
4. Các vị trí khác cần che chắn hoặc lưu ý gì
Cám ơn các bác!
(Ảnh khoang máy M3 nhà e)

vuducduong1009

Xe máy

đây cụ ơi , không nên dùng vòi nước áp lực mạnh xịt thẳng vào nhé cụ

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Tks bác, video hay. Chưa làm bao giờ thì ko giám nghịch linh tinh, chứ thấy trong này + video nối tiếp cứ phun xịt ầm ầm :D
Lưu ý xe Nhật và bác cần che cái gì nhé :))

C0NAN

Xe đạp
Cụ cứ mạnh dạn lên. Không phải e dè gì đâu. Nói thì nói thế thôi, nhưng thú thật là lần đầu em làm cũng run bỏ mẹ, tâm lý chung ấy mà :D

Cái cần nhất cụ che chỗ hút gió thôi, cẩn thận cụ lấy nilon bọc hai chỗ cụ đã khoanh lại, không phải bọc ắc quy đâu nhá, ắc quy kệ cha nó đi, bọc cái bên cạnh ắc quy ấy.

Dung dịch thì cụ có thể vào Metro làm chai Sonax. Hoặc có cụ gì trên chợ đang bán chai Flamingo, chai ấy cũng ok, được cái rẻ, 50k rửa được ít nhất 2 lần. Nó là dạng bọt, xịt thoải mái bất cứ đâu cụ muốn.

Về vòi xịt áp lực thì những chỗ đầu dây điện hoặc những chỗ áp lực mạnh có thể gây hư hỏng thì cụ đừng để gần mà hãy để xa đầu vòi ra, còn lại thì càng gần càng tốt. Cho nó sạch cụ ạ. Nó làm ra cái vòi đấy để làm mục đích đấy mà. Tại sao lại không dùng nó :-?

Nhiều người cẩn thận rửa xong nào là phơi nắng, nào là để sau 12 tiếng (có mở nắp capo) rồi mới dám đi. Làm vậy mất thời gian mà vô nghĩa. Cụ rửa xong cứ đi ngay thoải mái. Có máy nén khí là ngon nhất, xịt cho khô, còn không nổ máy để 5-10p là cũng khô phết rồi.

Sau khi khô, cụ nên dùng mấy chai xịt dưỡng cao su với nhựa để bảo dưỡng mấy cái dây cao su, zoăng và các chi tiết nhựa trong khoang máy. Vừa bền, vừa bóng đẹp.

Chốt lại, cứ mạnh dạn lên cụ ạ, lần đầu run, lần sau đek còn quan tâm đến nó nữa đâu, cầm vòi là xịt thẳng cánh ;))

PS: mấy ông kễnh trên mạng hay doạ này, doạ nọ. Đấy chẳng qua là muốn làm tiền thôi ấy mà. Cá nhân em thích tự rửa xe của mình thay vì giao cho người khác. Đây chỉ là sở thích cá nhân thôi, từ xe hơi tới xe máy tới xe đạp, tới cả xe lắc của con, em tự tay làm tất :D Với lại mang ra hàng thấy tụi nó làm hời hợt, ngứa mắt!

Cám ơn cụ, kính cụ 1 ly :D

tntnb

Xe điện
Chào các cụ các mợ, chả là gần đây e mới biết và để ý đến việc vệ sinh cho khoang máy. Nếu bình thường thì "việc ai nấy làm" cứ đưa ra các xưởng dịch vụ chuyên nghiệp cho họ xử lý là xong. Nhưng do bản tính tò mò muốn tự tìm hiểu để còn biết, sẵn nhà cũng sẵn có 1 số thiết bị để có thể tự làm đc nên e quyết định nghiên cứu trên internet + youtube rồi lên đây nhờ các bác đã thực hiện việc này tư vấn và thảo luận thêm giúp để tích luỹ thêm kn ( ngoài ra cũng tiết kiệm đc chi phí nữa :D )
Cccm có góp ý hoặc kinh nghiệm gì thì vào chia sẻ cùng để ae biết thêm nhiều thông tin đặng còn chăm sóc xe cho an toàn nhé:
1. Các vị trí cần che để hạn chế nước vào
2. Dung dịch tẩy rửa nên dùng
3. Xịt nước vào như nào (có nên mạnh dạn dùng vòi phun áp lực xịt cho sạch không)
4. Các vị trí khác cần che chắn hoặc lưu ý gì
Cám ơn các bác!
(Ảnh khoang máy M3 nhà e)
View attachment 4472502
1. Các vị trí cần che để hạn chế nước vào : chỉ cần bịt nilon mỗi chỗ hút gió
2. Dung dịch tẩy rửa nên dùng : Xà phòng bột cũng được không cần cầu kỳ cho tốn xèng mà chẳng giải quyết vấn đề gì. Quần áo còn dùng bột giặt đó và da tay tiếp xúc thì sắt thép có hề hấn gì.
3. Xịt nước vào như nào : Càng mạnh càng sạch, càng bóng (đừng có chĩa vào chỗ bịt nilon là được không bục mẹ nó ra)
4. Các vị trí khác cần che chắn hoặc lưu ý gì : Chẳng có lưu ý gì cả xịt 10 năm nay rồi không tốn một xu cho cái bọn gara vẽ vời vệ sinh khoang máy bằng bột này bột nọ.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
1. Các vị trí cần che để hạn chế nước vào : chỉ cần bịt nilon mỗi chỗ hút gió
2. Dung dịch tẩy rửa nên dùng : Xà phòng bột cũng được không cần cầu kỳ cho tốn xèng mà chẳng giải quyết vấn đề gì. Quần áo còn dùng bột giặt đó và da tay tiếp xúc thì sắt thép có hề hấn gì.
3. Xịt nước vào như nào : Càng mạnh càng sạch, càng bóng (đừng có chĩa vào chỗ bịt nilon là được không bục mẹ nó ra)
4. Các vị trí khác cần che chắn hoặc lưu ý gì : Chẳng có lưu ý gì cả xịt 10 năm nay rồi không tốn một xu cho cái bọn gara vẽ vời vệ sinh khoang máy bằng bột này bột nọ.
Mục 2 cụ nhầm to nhé ;)
thế cụ dùng xà phòng bột để rửa bát cọ nồi không?
Cũng giống như có bác khách, dùng xà phòng bột rửa xe vì xà phòng được giặt đồ đấy! Sơn lâu ngày ố két hết.
Giờ họ cũng hạn chế xà phòng bột giặt đồ rồi, đổi sang nước giặt. Vì xà phòng nếu vón cục không tan, sẽ hỏng đồ vì chỗ đó.
Dầu gội đầu họ cũng dùng shampoo, chứ k dùng soap ;)
Các sản phẩm tốt nó thường là có hàm lượng hay ghi là: Ít phốt phát.
Các sản phẩm chứa kiềm và a xít nó có thể gây hại cho rất nhiều chi tiết trong xe cũng như khoang máy.
Em viết những dòng này không phải để bán hàng, nhưng hãy nghiên cứu kỹ một chút :)
Hình ảnh minh họa thực tế

tntnb

Xe điện
Mục 2 cụ nhầm to nhé ;)
thế cụ dùng xà phòng bột để rửa bát cọ nồi không?
Cũng giống như có bác khách, dùng xà phòng bột rửa xe vì xà phòng được giặt đồ đấy! Sơn lâu ngày ố két hết.
Giờ họ cũng hạn chế xà phòng bột giặt đồ rồi, đổi sang nước giặt. Vì xà phòng nếu vón cục không tan, sẽ hỏng đồ vì chỗ đó.
Dầu gội đầu họ cũng dùng shampoo, chứ k dùng soap ;)
Các sản phẩm tốt nó thường là có hàm lượng hay ghi là: Ít phốt phát.
Các sản phẩm chứa kiềm và a xít nó có thể gây hại cho rất nhiều chi tiết trong xe cũng như khoang máy.
Em viết những dòng này không phải để bán hàng, nhưng hãy nghiên cứu kỹ một chút :)
Hình ảnh minh họa thực tế
Ý là có gì dùng lấy bây giờ cũng ít xà phòng bột toàn xà phòng nước. Cứ pha ra xô phun nước vào tạo bọt rồi đổ lên lấy bàn chải kỳ cọ. 10 năm nay toàn làm thế chứ có cần chó gì kem dưỡng da cho cục sắt ấy đâu mà máy xe vẫn cứ mới leng keng.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Ý là có gì dùng lấy bây giờ cũng ít xà phòng bột toàn xà phòng nước. Cứ pha ra xô phun nước vào tạo bọt rồi đổ lên lấy bàn chải kỳ cọ. 10 năm nay toàn làm thế chứ có cần chó gì kem dưỡng da cho cục sắt ấy đâu mà máy xe vẫn cứ mới leng keng.
Có thể với cụ thế là tốt ạ.
Bẩn khoang máy chủ yếu do dầu mỡ: Cần chất tẩy dầu mỡ, nếu dầu mỡ cháy thì tùy loại mà xử lý.
Do bụi: Bụi chỉ cần xả nươc
Do nước té vào bề mặt nhôm máy nóng gây ố: Cần chất làm sáng nhôm.
Xà phòng không có tính năng tẩy dầu mỡ.
Dù sao em cũng bình luận theo những gì em đã nghiên cứu và theo khuyến cáo, chứ không theo cái gọi là kinh nghiệm :) Chúc cụ một ngày vui vẻ

poiuy

Xe cút kít
Em cũng mới mua hộp bọt Flamingo mà cũng chưa làm. Lười quá, cả cuối tuần trước ở nhà ăn ngủ như lợn.:D

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Em cũng mới mua hộp bọt Flamingo mà cũng chưa làm. Lười quá, cả cuối tuần trước ở nhà ăn ngủ như lợn.:D
Xe gì vậy lão? Toy, Honda, Kia vô tư :)) thi thoảng nước vào bugi bỏ máy thôi.
Xe tầm choảnh chọe như Ford, rồi sang Bim Mẹc ... nhớ né cảm biến, mobin... sau khi làm xong nên xịt cái chất khử nước jack điện nhé =))
Đỏ đen lắm!
Đã từng chết 6 con mobin vì vô tư đi rồi nhá :))

tntnb

Xe điện
Xe gì vậy lão? Toy, Honda, Kia vô tư :)) thi thoảng nước vào bugi bỏ máy thôi.
Xe tầm choảnh chọe như Ford, rồi sang Bim Mẹc ... nhớ né cảm biến, mobin... sau khi làm xong nên xịt cái chất khử nước jack điện nhé =))
Đỏ đen lắm!
Đã từng chết 6 con mobin vì vô tư đi rồi nhá :))
Nghiêm trọng quá! thế là lại phải ra gara mới rửa được mấy cái vết bẩn ấy à.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Nghiêm trọng quá! thế là lại phải ra gara mới rửa được mấy cái vết bẩn ấy à.
Mỗi cái nó có một đặc tính riêng, cụ nếu đam mê có thể đọc tài liệu nhiều mà cụ.
Giống như rp7, bạ đâu xịt đấy, mới có vẻ ngon, nhưng người ta quên trong rp7 có dầu, dầu khiến các jack điện giữ bụi, giữ nước..... lâu ngày cảm biến chập chờn.
Không tự nhiên sinh ra contact cleaner, MAF CLEANER, throte cleaner, brake cleaner!
Mình chỉ cần hiểu đơn giản: Tẩy cái gì trên vật liệu gì, dùng cái gì!
Em rảnh em lại vật xe ra làm, và với các dòng xe quá nhiều cảm biến trong khoang máy!
TUYỆT ĐỐI KHÔNG XỊT NƯỚC VÀO!

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Cụ nào đi Escape hay gặp bài học đau thương, cái hộp ngay dưới chỗ thoát nước mưa
Thử bơm bước vào đó xem có alo hãng không :))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Thêm kinh nghiệm đau thương nữa!
xe nào đã độ đèn, có ba lát đèn thì che luôn cái đó nhá các cụ.
Nước vào cái đi luôn đôi ba lát :)