Xin ý tưởng và ý kiến thiết kế nhà ống

Minhloc90

Xe máy
E xây có 12,3m thôi, nhà e chỉ duy nhất 1 phòng ngủ tầng 2 phía sau ko đủ sáng thôi.
Còn cụ xây hết 2,5 tầng thì sáng, ô phía sau ngoài sáng ra nó còn thoáng.
vệ sinh nhà e quay ra giếng trời hết nên phòng nào cũng luôn khô ráo, thơm tho.
E tầng 1 3,9, tầng 2 3,6, tầng 3 3,5, tầng 4 3,0.
Nếu cụ làm ông vệ sinh nằm dứoi bê tông thì tầng 1 nên làm cao, 2 tầng trên 3,2-3,3m sau đó trừ đi thạch cao còn 2,8-2,9 là đẹp.
E đi cầu thang tầng 3 thấp hơn có 0,5cm mà nó sướng hẳn.
Vâng cụ. Nhà cụ có trừ thoáng sau nên vẫn thoáng hơn. E đang tính tầng 1 cao 3.9, tầng 2 cao 3.6, tầng 3 cao 3.3. Cầu thang t1 23 bậc, t2 22 bậc. Mỗi bậc cao tầm 17cm. Chiều rộng tầm 1.1m.
T1 cụ cao thế không biết cụ làm bao nhiêu bậc. Và vệ sinh thoáng vậy cụ có cần làm quạt hút mùi không.
Nhà e 2 nhà cạnh nó xây hết đất nên e sợ thụt 5m như cụ nhà e nó hơi tù cụ ạ

Ducanh28

Xe buýt
Vâng cụ. Nhà cụ có trừ thoáng sau nên vẫn thoáng hơn. E đang tính tầng 1 cao 3.9, tầng 2 cao 3.6, tầng 3 cao 3.3. Cầu thang t1 23 bậc, t2 22 bậc. Mỗi bậc cao tầm 17cm. Chiều rộng tầm 1.1m.
T1 cụ cao thế không biết cụ làm bao nhiêu bậc. Và vệ sinh thoáng vậy cụ có cần làm quạt hút mùi không.
Nhà e 2 nhà cạnh nó xây hết đất nên e sợ thụt 5m như cụ nhà e nó hơi tù cụ ạ
Thế cụ phải xây hết thôi, ko nó tù kinh khủng.
23-21-21 chứ ai 22 bậc như cụ.
Cụ xem cái nhà vệ sinh làm âm hay dương, nhà bên cạnh cao bao nhiêu để làm bằng họ cho khu phố nó đẹp.
Em làm thang có 90cm và kính, tầng 1 thì 1m1 nhưng đi rất thoải mái, bậc 16-16,5 là đẹp cụ à.
Nhà VS e ko cần hút, tầng 1 mà ăn mít
thì đi ị nó hơi thối do ko hút. Nhưng nhà e chả mấy khi ị tầng 1

Ducanh28

Xe buýt
3m9 nhưng xong thông thuỷ còn đc 3,2 thôi nhưng e thấy vẫn khá cao, cụ tính cái cầu thang và nhà vệ sinh cho kỹ vì nó sẽ hay gây khó chịu cho cụ.

Minhloc90

Xe máy
3m9 nhưng xong thông thuỷ còn đc 3,2 thôi nhưng e thấy vẫn khá cao, cụ tính cái cầu thang và nhà vệ sinh cho kỹ vì nó sẽ hay gây khó chịu cho cụ.
Vâng. Nhà e xem thầy bảo tính tổng bậc thang chia 4 dư 1 là đẹp. Vì e có 2 vế thang nên e chia 23 với 22 thôi cụ à. Cảm ơn những chia sẻ của cụ nha. Giờ em đang tính toán bố trí lại

dungga

Xe hơi
Thuê thiết kế e nghĩ là ổn

Ducanh28

Xe buýt
Vâng. Nhà e xem thầy bảo tính tổng bậc thang chia 4 dư 1 là đẹp. Vì e có 2 vế thang nên e chia 23 với 22 thôi cụ à. Cảm ơn những chia sẻ của cụ nha. Giờ em đang tính toán bố trí lại
E thì e cứ làm để mình thấy nó thoải mái là được, ko thầy thèo gì cả vì các thầy gặp e chắc thua e 😁.
Cụ chỉ cần nhớ phong thuỷ là sao cho nhà nó ko đc ẩm thấp (làm vi khuẩn nấm mốc phát triển gây bệnh, gây bệnh phong thấp), ko đc khô ráo quá (gây bệnh ngứa- điển hình là nhà hướng Tây )...
Đấy mới là phong thuỷ.

Minhloc90

Xe máy
E thì e cứ làm để mình thấy nó thoải mái là được, ko thầy thèo gì cả vì các thầy gặp e chắc thua e 😁.
Cụ chỉ cần nhớ phong thuỷ là sao cho nhà nó ko đc ẩm thấp (làm vi khuẩn nấm mốc phát triển gây bệnh, gây bệnh phong thấp), ko đc khô ráo quá (gây bệnh ngứa- điển hình là nhà hướng Tây )...
Đấy mới là phong thuỷ.
Cụ nói phải. Để em nghiên cứu vụ chống ẩm mốc của cụ. Với e hỏi ý ko phải chứ, nhà cụ chủ là đông tứ trạch hay tây tứ trạch, e xem hướng bếp vs bàn thờ nhà cụ như là hướng đông thì phải.

Chỉnh sửa cuối:

Ducanh28

Xe buýt
Cụ nói phải. Để em nghiên cứu vụ chống ẩm mốc của cụ. Với e hỏi ý ko phải chứ, nhà cụ chủ là đông tứ trạch hay tây tứ trạch, e xem hướng bếp vs bàn thờ nhà cụ như là hướng đông thì phải.
Hihi, e ko quan tâm mấy cái này. E mệnh mộc nên ở phương có dương, có hoả cho cây nó phát triển 😏.
Nhà e chính nam, e cứ nam với đông nam là e ở cho mát.
bàn thờ thì e cứ cho quay ra cửa chính.
Bếp e để cạnh giếng trời chả cần hút gì luôn mà 2 năm nay bếp luôn thơm tho (mặc dù e rất hay nấu thuốc bắc).
Riêng cái tầng 1 làm tốt thêm 20-30tr nó rất ít nồm, tủ bếp thì lắp thêm hút gió ở gầm nữa thì càng tốt...

Minhloc90

Xe máy
Hihi, e ko quan tâm mấy cái này. E mệnh mộc nên ở phương có dương, có hoả cho cây nó phát triển 😏.
Nhà e chính nam, e cứ nam với đông nam là e ở cho mát.
bàn thờ thì e cứ cho quay ra cửa chính.
Bếp e để cạnh giếng trời chả cần hút gì luôn mà 2 năm nay bếp luôn thơm tho (mặc dù e rất hay nấu thuốc bắc).
Riêng cái tầng 1 làm tốt thêm 20-30tr nó rất ít nồm, tủ bếp thì lắp thêm hút gió ở gầm nữa thì càng tốt...
vâng cụ. Để em sửa lại thiết kế rồi cụ thẩm cho em cái xem sao. :D

Tumi2111

Xe đạp
Tôi nói là cái số 2, đừng có bảo cao siêu rồi nói ý của mình đúng. Hiểu ko rõ thì cần phải học, học đến nơi đến chốn hãy nói. Đừng để cái kiến thức ko đến nơi đến chốn nó ảnh hưởng đến ngừoi khác.
Âm dương ngũ hành ko hiểu hết rồi nói chuyện phong thuỷ để che mắt thiên hạ là ko tốt.
Cụ bỏ cái giọng dạy đời đi, không phải cái gì cũng hay hết đâu cụ ah. Cụ giỏi lý thuyết PT như vậy thì cụ dùng để đi xem bói, còn tôi dùng nó với mục đích biết để tránh, để phục vụ chuyên môn của tôi chứ tôi không có nhu cầu nghiên cứu quá sâu nó để đi xem phong thủy cụ ah. Còn chủ nhà họ muốn hiểu kỹ hơn họ phải tìm thầy phong thủy để xem mới đúng người. Về ý 2, chả cần phải Thủy với Hỏa nhưng nguyên cái chuyện nhà wc mở ra vào bếp ngay chỗ nấu là ko hợp lý về vệ sinh rồi.

Ducanh28

Xe buýt
Cụ bỏ cái giọng dạy đời đi, không phải cái gì cũng hay hết đâu cụ ah. Cụ giỏi lý thuyết PT như vậy thì cụ dùng để đi xem bói, còn tôi dùng nó với mục đích biết để tránh, để phục vụ chuyên môn của tôi chứ tôi không có nhu cầu nghiên cứu quá sâu nó để đi xem phong thủy cụ ah. Còn chủ nhà họ muốn hiểu kỹ hơn họ phải tìm thầy phong thủy để xem mới đúng người. Về ý 2, chả cần phải Thủy với Hỏa nhưng nguyên cái chuyện nhà wc mở ra vào bếp ngay chỗ nấu là ko hợp lý về vệ sinh rồi.
Haha
Nói âm dương ngũ hành mà bảo đi xem bói thì tôi chịu.
Thuỷ khắc hoả mà ko đc đặt cửa nhà vệ sinh đối diện với bếp, cái mớ lý thuyết xuông của mấy ông bịp.
Thế sao cái bếp nó lại có cái bồn rửa, nước đấy chứ đâu.
thế sao cái bếp ga có lửa lại đi đun nước, thuỷ hoả đấy.
tôi nói hãy học tử tế, biết thì hãy nói, đừng đem cái mớ lý thuyết suông trên mạng rồi nói kỵ này kỵ nọ.
Thuỷ hoả từ cái nhà vệ sinh với bếp là cụ nói ra đấy, giờ lại tự vả vào mồm à 🤔🤔🤔

LehmanBrothers

Xe điện
Mới đc mấy câu vài cụ đã nhảy vào choảng nhau ngay được. Nếu ko giúp gì đc chủ thớt thì hai cụ tạo riêng inbox mà chém gió chứ biến thớt thành chỗ để chặt chém nhau ko hay lắm các cụ ạ.

Ducanh28

Xe buýt
Mới đc mấy câu vài cụ đã nhảy vào choảng nhau ngay được. Nếu ko giúp gì đc chủ thớt thì hai cụ tạo riêng inbox mà chém gió chứ biến thớt thành chỗ để chặt chém nhau ko hay lắm các cụ ạ.
Úi, em trước đây khi xây nhà là em đọc nhiều thớt của cụ lắm ấy. Thích cái phong cách tiện dụng trong đồ đạc của cụ.
Em là em ghét mấy ông học được tý môn phong thủy trong trường ( trước đây chưa có môn này, cứ hỏi mấy cụ kts 7x là biết, sau này phú quý sinh lễ nghĩa, cứ bày vẽ ra). Nhưng học phong thủy mà ko biết gốc tích của nó là từ Hà đồ, Lạc thư, từ âm dương ngũ hành ra rồi còn bảo em đi xem bói em ghét.
1 môn khoa học mà bây giờ kiến thức dạy trong trường cứ qua loa, mạng thì toàn viết láo nên từ dân đến mấy ông kts dởm toàn đi mất tiền oan.

Ducanh28

Xe buýt
Mạn phép chủ thớt em xin đăng bài khá dài để cụ hiểu thế nào mới là PHONG THỦY THỰC SỰ:

- Cách đây vài tháng tôi có đến dự một bữa cơm tân gia của một người bạn là dược sỹ Tây y. Người bạn này không tin vào Đông y nhưng lại rất tin vào bộ môn Phong Thủy. Sau bữa cơm, người bạn dẫn tôi đi vòng quanh nhà để giới thiệu về căn nhà mới của mình. Người bạn này trước khi bước ra sân có lấy một vài viên thuốc uống, tôi hỏi là thuốc gì thì anh ta bảo là thuốc giảm đau vì gần đây hay bị đau nhức.

- Ngôi nhà dựa lưng vào một đồi nhỏ, phía sau nhà là khoảng rừng nguyên thủy được phá đi một khoảng để xây nhà, phía trước là một hồ rộng, hai bên nhà đều có cây cao bao bọc. Khi chúng tôi đi bộ ngắm phong cảnh thì thấy có một vài con tắc kè đuổi nhau trong sân.
Tôi nói với anh bạn là vùng đất này thủy khí rất vượng (đúng ra là Thấp khí nhưng các vị bên Phong Thủy chỉ dùng từ Thủy) không có lợi cho bệnh đau nhức của anh ta. Anh ta nói, căn nhà này trước khi xây đã được xem phong thủy, tất cả phương vị đều rất chuẩn không hề sai sót.
Tôi hỏi lại, chứng đau nhức của anh có phải từ hồi dọn về đây mới bị thì anh ta hơi giật mình và hỏi là có phải có điều gì sai chăng.
Tôi nói nhà anh dựa lưng vào đồi, trược mặt có hồ lớn theo phong thủy thì là lý tưởng đấy nhưng xung quanh nhà có cây cao bao bọc, nhìn lên ngọn cây thấy gió lay động nhưng đứng trong sân thì lại hoàn toàn không có tý gió nào đó là vì rừng cây cao quá sát nhà đã cản hết gió, trước mặt là hồ lớn, ẩm độ của không khí rất cao mà lại không có gió (phong) thì thấp khí bao trùm, mấy con tắc kè chạy đuổi nhau cũng cho thấy là thấp khí quá vượng vì tắc kè rất thích ẩm thấp. Chính những ẩm thấp này đã gây ra chứng phong thấp mà anh đang bị.

- Anh ta hỏi phải làm thế nào để điều chỉnh lại Phong Thủy. Tôi nói anh phải đốn hết những cây cao gần sát nhà, phá hẳn một khoảng rừng cây sau nhà cho xa ra, một tuần sau nữa tôi sẽ trở lại tư vấn cho anh tiếp. Một tuần sau tôi trở lại thì anh ta lại mời luôn ông thầy Phong Thủy tới để có thể "làm việc" với tôi. Tôi cho dời hết phòng làm việc và phòng ngủ của 2 vợ chồng qua các căn phòng phía nam và dặn vén màn cửa để "sinh khí" (dùng từ trong Phong Thủy thực ra là để nắng vào) có thể vào. Nhờ các cây cao đã được đốn đi, ánh nắng rọi vào căn phòng gần như cả ngày khiến căn phòng rất ấm áp và khô ráo.

- Chiều đến mọi người ra ngoài sân ngồi đàm đạo về Phong Thủy lúc đó tôi mới lấy bình rượu Cáp Giới ra, mở nắp bình và bảo anh bạn thử hít một hơi xem sao (tất nhiên là rượu thuốc đã chắt ra, không có vị thuốc trong rượu). Ngửi mùi rượu thuốc anh ta bỗng thấy nhẹ hẳn người và hỏi là rượu gì mà mới ngửi vào đã thấy rất dễ chịu. Tôi nghĩ trong đầu "khà khà anh bị phong thấp mà được ngửi dược khí của Cáp Giới tửu thì làm gì mà không khỏe chứ". Tôi rót cho anh ta uống liền 2 chung nhỏ. Tôi và thầy Phong Thủy đều ngủ lại hôm đó. Ngày hôm sau anh ta nói tôi xắp xếp lại phòng ngủ và phòng làm việc quả nhiên công hiệu, bệnh đau nhức của anh ta bỗng biến đi đâu mất (nhờ rượu thuốc đấy mà). Tôi tặng luôn cho anh bạn bình rượu "Phong Thủy" và dặn anh uống mỗi ngày.

Khi ra về, anh bạn Phong Thủy kéo tôi ra góc sân khẩn khoản "làm sao anh coi được Thủy khí của vùng đất này, mong anh chỉ giáo". Tôi nói căn nhà này có cây cao bao bọc rất tối tăm, gió không vào được lại gần hồ nước thì tất nhiên thủy khí phải vượng. Phong và Thủy, một Dương một Âm. Thủy mà thiếu Phong thì Âm khí sẽ bao trùm. Mỗi khu vực đều có Ngũ Hành riêng của nó, người sống ở phương Bắc không giống người ở phương Nam, người Á Châu không giống người Âu Châu đó là vì thủy thổ khác nhau. Khi xem một vùng đất cần phải quan sát khung cảnh xung quanh để tìm ra Ngũ Hành của vùng đất đó, sau đó chồng bản đồ Bát Quái theo phương vị Ngũ Hành của Vũ Trụ lên thì sẽ thấy được sự tương sinh và khắc chế của Vũ Trụ lên vùng đất đó. Bệnh tật, sức khỏe và sự thành bại đều từ đó mà ra.

Ducanh28

Xe buýt
Túm lại, chủ thớt làm nhà thế nào thì làm, nhưng cụ chú ý cho em nhà cụ xây xong nó phải đạt được yêu cầu:
- Tiện dụng
- Khô ráo
- Hè mát đông ấm
Được như vậy thì cái nhà của cụ nó mới là nơi để sống.
Trước e đi cầu thang 1 nhà cao gần 4m, vì để cầu thang đẹp 21 bậc làm cao hơn 18, em nghĩ qua 40 đi cái thang này thì vừa đi vừa chửi, mà stress sẽ sinh bệnh, vậy thì mấy cái lý thuyết suông kia nó có đúng hay không cụ cứ ngẫm.
Còn nếu cụ cứ đi theo thì em thấy cụ sẽ khá mệt óc sau này.

Minhloc90

Xe máy
E có phải kts đâu cụ.
E trc cứ đi thuê kts và thấy nó bõ đến từng xu.
Cụ xem có chấm được em nào không giúp e. E lăn tăn p.a 2 chỗ cửa wc2 nếu để đối diện cửa pn1 thì ổn không, có phạm gì ko.

Ducanh28

Xe buýt
C
Cụ xem có chấm được em nào không giúp e. E lăn tăn p.a 2 chỗ cửa wc2 nếu để đối diện cửa pn1 thì ổn không, có phạm gì ko.
E đã bảo e ko phải kts mà cụ.
Cụ thuê kts họ sẽ phục vụ đến lúc cụ ưng ý thì thôi.
Nhà e có mấy cái WC, 1 cái 1,3x3 và 1 cái 1,2x2,5. Cái rộng vào tắm nó sướng hơn hẳn cụ à, nhà cụ xây hết đất ít ra làm cái nhà VS nó to to lên tý.
cái giếng trời cho nhà vệ sinh chắc cụ ko cho nó thông thẳng xuống tầng 1 đúng ko?
PA1 thì chỗ giường ngủ của cụ hơi hé tý là nó ko bị ko khí tù, PA 2 thì cái nhà VS phía trong sẽ ko thoáng lắm (trừ khi cụ đóng cử sổ phòng nhìn ra giếng trời để bắt ko khí nó lưu thông qua nhà vệ sinh...)
Có kts họ còn tính bố trí giường, tủ quần áo... cho nữa.
Gặp ông thiết kế tốt sắt vừa đủ là nguyên tiền móng, sắt cụ đã đủ bù kha khá thiết kế rồi.
Cụ thử chạy đi xem mấy cái liền kề tầng 1 nó để cầu thang cuối nhà, tầng 1 sẽ mênh mông luôn.

Minhloc90

Xe máy
E đã bảo e ko phải kts mà cụ.
Cụ thuê kts họ sẽ phục vụ đến lúc cụ ưng ý thì thôi.
Nhà e có mấy cái WC, 1 cái 1,3x3 và 1 cái 1,2x2,5. Cái rộng vào tắm nó sướng hơn hẳn cụ à, nhà cụ xây hết đất ít ra làm cái nhà VS nó to to lên tý.
cái giếng trời cho nhà vệ sinh chắc cụ ko cho nó thông thẳng xuống tầng 1 đúng ko?
PA1 thì chỗ giường ngủ của cụ hơi hé tý là nó ko bị ko khí tù, PA 2 thì cái nhà VS phía trong sẽ ko thoáng lắm (trừ khi cụ đóng cử sổ phòng nhìn ra giếng trời để bắt ko khí nó lưu thông qua nhà vệ sinh...)
Có kts họ còn tính bố trí giường, tủ quần áo... cho nữa.
Gặp ông thiết kế tốt sắt vừa đủ là nguyên tiền móng, sắt cụ đã đủ bù kha khá thiết kế rồi.
Cụ thử chạy đi xem mấy cái liền kề tầng 1 nó để cầu thang cuối nhà, tầng 1 sẽ mênh mông luôn.
Đúng rồi cụ. PA1 thông tầng chỗ WC2 em chỉ làm đến sàn tầng 2. Vì trần tầng 1 chỗ ô thoáng em tính đi ống thoát nước đến hộp kt sát tường.
Ông anh em cũng chuyên vẽ kết cấu xây dựng nên ông vẽ luôn. Nôm na là em không thuê tk mà chỉ có cadman theo ý em đấy cụ. em đang tính thuê tk nội thất thôi. mà cụ có chấm PA nào không?

Ducanh28

Xe buýt
Đúng rồi cụ. PA1 thông tầng chỗ WC2 em chỉ làm đến sàn tầng 2. Vì trần tầng 1 chỗ ô thoáng em tính đi ống thoát nước đến hộp kt sát tường.
Ông anh em cũng chuyên vẽ kết cấu xây dựng nên ông vẽ luôn. Nôm na là em không thuê tk mà chỉ có cadman theo ý em đấy cụ. em đang tính thuê tk nội thất thôi. mà cụ có chấm PA nào không?
Ít nhất cụ phải biết kích thước giướng tủ tương đối.
Cái nhà VS - bếp dùng rất nhiều nên cụ lưu tâm nhiều cho nó.
Pa 1 thì cái nhà VS của cụ nếu tận dụng giếng thẳng xuống ô tắm thì nó có cái hộp ngay ở giữa.
Pa 2 thì e ko biết tủ quần áo cụ để chỗ nào ở phòng ngủ bên trong cho nó thoáng, nhà VS đấy lòng 1,2x2,5 là vẫn sẽ hơi bé 1 chút cụ nhé.
ý kiến e thế. Cụ có thể thuê riêng phần đặt thiết kế chia ô mà 😁.
giờ ít việc kts cũng chăm làm thêm lắm. Nhất là mấy cụ mới ra trường.
Phần thiết kế cụ có thể tham khảo kts nguyễn thang truyền thì phải, phải nói là e nhìn ưng (cat moc gì áy)