[Funland] Xin ý yến các cụ mợ có nên mạo hiểm

fanmu1234

Tháo bánh
Theo em nếu tiền mặt cụ có 100tr mà phải vay thêm 2 tỏi để mua thì ko nên. Nghĩ cách khác cụ ah. H còn 2 cái cho thuê tháng còn để ra đc 15tr. Nhà c.cư thì chưa mua bây h sang năm mua cũng đâu có sao - mà lúc đó cụ vừa tích lũy thêm đc tiền, giá chung cư thì lại...giảm dần đều.
Chúc cụ ổn định tài chính mà chăm các cụ mới là tốt nhất theo em nghĩ
Cụ thuê 1 căn chung cư, ngay trong tòa nhà bố mẹ cụ đang ở là ổn. Lấy tiền cho thuê nhà, để trả tiền thuê căn chung cư, như vậy không phải chịu lãi vay NH. nhẹ áp lực

Vì giá nhà - đất thì lên, nhưng giá chung cư không lên nhanh bằng

peace_park

Xe buýt
Nhà cụ chủ gần giống nhà e cách đây 1 năm. E cũng đang ở 1 cái và 1 cái cho thuê, vợ con thì lại thik cc nên cũng định vay 1,5 củ để mua cái cc hơn 2 củ.

Tuy nhiên với hơn 2 củ đi tìm cc thì lại ko ưng ý, cái ưng ý cũng phải trên 3,5. Nếu bán 1 cái để mua thì 2 vc e lại tiếc vì nghĩ đến công sức đã bỏ ra để mua đc. Thế nên nhà e đành gác lại kế hoạch này vì nghĩ mua cc cũng như mua oto, mua những cái để hưởng thụ thì phải thoải mái về tài chính.

xommai

Xe tải
Nhà cụ chủ gần giống nhà e cách đây 1 năm. E cũng đang ở 1 cái và 1 cái cho thuê, vợ con thì lại thik cc nên cũng định vay 1,5 củ để mua cái cc hơn 2 củ.

Tuy nhiên với hơn 2 củ đi tìm cc thì lại ko ưng ý, cái ưng ý cũng phải trên 3,5. Nếu bán 1 cái để mua thì 2 vc e lại tiếc vì nghĩ đến công sức đã bỏ ra để mua đc. Thế nên nhà e đành gác lại kế hoạch này vì nghĩ mua cc cũng như mua oto, mua những cái để hưởng thụ thì phải thoải mái về tài chính.
Hôm qua em cũng trêu ông xã là hay bán xe ô tô đi thêm tiền mua cc ông nói bán lấy gì đi ạ

peace_park

Xe buýt
Cụ thuê 1 căn chung cư, ngay trong tòa nhà bố mẹ cụ đang ở là ổn. Lấy tiền cho thuê nhà, để trả tiền thuê căn chung cư, như vậy không phải chịu lãi vay NH. nhẹ áp lực

Vì giá nhà - đất thì lên, nhưng giá chung cư không lên nhanh bằng
Em nghĩ tầm như nhà cụ chủ thì ko muốn đi thuê cc đâu. Những ai đã ở nhà đất lâu thì họ đều có tâm lý muốn ổn định, e đã từng băn khoăn như cụ chủ và cũng ko nghĩ đến việc đi thuê cc.

xommai

Xe tải
Em nghĩ tầm như nhà cụ chủ thì ko muốn đi thuê cc đâu. Những ai đã ở nhà đất lâu thì họ đều có tâm lý muốn ổn định, e đã từng băn khoăn như cụ chủ và cũng ko nghĩ đến việc đi thuê cc.
Dạ đúng rồi cụ ạ. Vì cứ nghĩ mình có nhà sao phải đi thuê, trừ khi mua thì mới chuyển lên Cc ạ. Chưa kể tâm lý bán nhà to mua nhà bé thường thì k nên nếu k phải là tính huống bắt buộc.

lamdungx

Xe buýt
Em không có ý gì đâu nhưng cuộc sống của mình mà phải hỏi theo ý người khác thật mệt mỏi.
Cụ đã bao giờ phải tham khảo ý kiến của người khác khi gặp khó khăn chưa? Em chả có ý gì đâu. Nhân vô thập toàn. Những tư vấn của các cụ trên đây rất hữu ích, vì em đúng trong hoàn cảnh này.

Chỉnh sửa cuối:

Sazi

Xe điện
Chào các cụ các mợ! Nay em lập nick mới vì có chuyện băn khoăn muốn hỏi. Em có 2 cái nhà. Một cái s 32m2 đang ở, một cái S 100m2 nhà trong ngõ cho thuê đc 15tr một tháng đều là nhà đất. Ngoài ra còn có một căn hộ mẹ em nói cho con trai em ( cái này em k tính vì chưa là của mình). Vấn đề hiện nay em muốn mua thêm một căn hộ cùng toà với bố mẹ em để tiện chăm sóc cụ. Nhưng em lại k muốn bán 2 cái nhà kia. Em còn thiếu khoảng 2,1 ty. Em đang định thế chấp căn nhà 100m2 kia vay khoảng 2 tỷ để thêm tiền lấy căn hộ. Và dùng tiền cho thuê 2 căn nhà kia để đập vào lãi và gốc trả ngân hàng, khi nào không cố được thì có thể bán nhà 32m2 trả nợ ngân hàng. Theo các cụ em có nên tính thế không ạ? Cảm ơn các cụ các mợ ạ.
Vấn đề hiện nay em muốn mua thêm một căn hộ cùng toà với bố mẹ em để tiện chăm sóc cụ. Hãy làm đi, cân nhắc thêm 1 chút chọn căn hộ diện tích thích hợp vay khoảng 1 tỷ là đẹp.

Muaxuan47

Xe buýt
Website
fb.com
Cụ đã bao giờ phải tham khảo ý kiến của người khác khi gặp khó khăn chưa? Em chả có ý gì đâu. Nhân vô thập toàn.
Vâng, em với cụ cùng chờ xem chủ thớt sẽ nghe ai ở đây ạ?
Hoàn cảnh cuộc sống mỗi gia đình khác nhau nhiều lắm cụ/mợ ạh.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Thật ra em có cái băn khoăn mua mà không thuê là nhà 100m2 kia là nhà hai vợ chồng tích cóp và do may mắn nên mua đc, bọn em cho thuê luôn. Nhà đó trên sổ là 108m2 nhưng thực tế rộng hơn, xây rất xinh xắn nên em muốn giữ lại. Còn cái Nhà 32m2 là nhà có nguồn gốc tiền của ba mẹ chồng em, dù sao chăng nữa nó cũng là kỷ niệm với chồng em nhất là giờ ba chồng mất, chúng em thờ phật và thờ ba ở nhà này nên em không thể đi thuê nhà mà cho thuê nhà 32m2 này đc ( trừ khi vc em mua được căn chung cư và chuyển bàn thờ phật và bàn thờ gia tiên và ba lên em mới cho thuê mà không áy náy). Chưa kể việc chuyển lên chung cư là để gần mẹ em nên em càng phải làm thế nào để vẹn đôi đường.
Vấn đề thờ cúng luôn là khía cạnh trong dự liệu của người VN, chứ nếu chỉ tính toán mấy con số lãi suất cho thuê rồi mang tiền đi thuê thì quá đơn giản học sinh cũng tính được.
Mợ cứ giữ 2 cái nhà, vẫn thờ cúng, nhưng đi thuê chung cư ở 3 tháng trải nghiệm. Nếu ưng thì bán 1 cái nhà đất đi rồi chuyển hẳn lên chung cư rồi chuyển ban thờ một thể.

Nếu vợ chồng đều nhất chí, việc chuyển lên CC cũng có mục đích tốt đẹp, thì có gì mà không triển? Mợ vẫn còn 1 cái nhà đất cơ mà.

Tóm lại nên ở thuê 3 tháng xem có ưng ko? Có phát sinh bất tiện ko (khi vào ở mới thấy). Sau đó ưng thì cứ làm theo phương án vợ chồng đồng thuận. Dù giá CC giảm và giá nhà đất tăng (chắc đi ngang hoặc tăng ít thôi) thì có sao.
Còn cái nhà đất định bán, phải xem vị trí của nó, tiềm năng xây dựng mở rộng khu đó, vân vân..... Nếu ít tiềm năng thì bán.

xommai

Xe tải
Em thấy hâm nhất là bỏ thời gian để tư vấn cho những ông bà thích khoe là mình có tiền và bảo thủ quan điểm cũ, vì có chịu nghe đâu.
Phí thời gian.
Rõ ràng là lên hỏi ý kiến nhé :D

:D không biết hưởng thụ.
Cụ k thích thì thôi, sao phải nói lời cay đắng. Em băn khoăn thì em hỏi. Cụ có biết em nghĩ nát đầu rồi k. Vì em k tự tin với việc nợ ngân hàng nen xem cụ nào đã từng để lấy động lực.

Chỉnh sửa cuối:

Puppet

Xe buýt
Mợ cứ bán cái nhà 100m trong ngõ đi mà mua chung cư. Thiệt hơn do nhà đất tăng, chung cư giảm ko đáng bao nhiêu mà cứ ngồi cân nhắc đau cả đầu. Để thời gian mà nghĩ việc khác hoặc vui chơi có phải hơn ko. Hiện tại mợ có 2 nhà, sắp tới được cho 1 cc nữa là 3. Nhiều nhà quá làm gì. Để cho con mợ nó còn phấn đấu kiếm tiền chứ cho con nhiều quá cuộc đời nó sẽ bớt ý nghĩa đi đấy

xommai

Xe tải
Vấn đề hiện nay em muốn mua thêm một căn hộ cùng toà với bố mẹ em để tiện chăm sóc cụ. Hãy làm đi, cân nhắc thêm 1 chút chọn căn hộ diện tích thích hợp vay khoảng 1 tỷ là đẹp.
Em cảm ơn anh ạ! Chúc anh thật nhiều sức khoẻ và luôn thành công ạ. Hôm nay sau khi đọc các lời tư vấn của mọi người em cũng có suy nghĩ như cụ. Chắc em sẽ chọn căn 2 ngủ ạ

xommai

Xe tải
Mợ cứ bán cái nhà 100m trong ngõ đi mà mua chung cư. Thiệt hơn do nhà đất tăng, chung cư giảm ko đáng bao nhiêu mà cứ ngồi cân nhắc đau cả đầu. Để thời gian mà nghĩ việc khác hoặc vui chơi có phải hơn ko. Hiện tại mợ có 2 nhà, sắp tới được cho 1 cc nữa là 3. Nhiều nhà quá làm gì. Để cho con mợ nó còn phấn đấu kiếm tiền chứ cho con nhiều quá cuộc đời nó sẽ bớt ý nghĩa đi đấy
Cái nhà mẹ em cho con trai em là quà bà tặng khi cháu đi du học đó cụ. Mẹ em có cho em đâu ạ🥰

Mr_RIO 2014

Xe hơi
Bán nhà đất mua CC là không ổn rồi mợ ah. Còn việc chăm sóc các cụ , mợ suy nghĩ thiếu j cách hay.

xommai

Xe tải
Cụ đã bao giờ phải tham khảo ý kiến của người khác khi gặp khó khăn chưa? Em chả có ý gì đâu. Nhân vô thập toàn. Những tư vấn của các cụ trên đây rất hữu ích, vì em đúng trong hoàn cảnh này.
Cảm ơn cụ ạ.

xommai

Xe tải
Bán nhà đất mua CC là không ổn rồi mợ ah. Còn việc chăm sóc các cụ , mợ suy nghĩ thiếu j cách hay.
Dạ trước bố mẹ em ở nhà trong phố cũ, giờ dịch chuyển về gần nhà em, còn cách nhà em khoảng 2,5km. Vc em cuối tuần về ăn cơm với ông bà. Còn em rảnh là chạy về xem bố em thế nào đỡ đần mẹ luôn, có khi chỉ đến đưa bố xuống nhà đi dạo ở khuôn viên đc 15 phút là lại tất tưởi về cơm nước cho chồng con. Đi nhiều đôi khi cũng oải, k lên thì thương mẹ vì cả ngày mẹ phải ở với bố như chăm em bé. Bố mẹ em k thích giúp vc ở chung nên chỉ có giúp vc theo giờ và mẹ em cũng k ok khi họ chăm bố em.

Dẫn Tinh Viên

Xe buýt
Chào các cụ các mợ! Nay em lập nick mới vì có chuyện băn khoăn muốn hỏi. Em có 2 cái nhà. Một cái s 32m2 đang ở, một cái S 100m2 nhà trong ngõ cho thuê đc 15tr một tháng đều là nhà đất. Ngoài ra còn có một căn hộ mẹ em nói cho con trai em ( cái này em k tính vì chưa là của mình). Vấn đề hiện nay em muốn mua thêm một căn hộ cùng toà với bố mẹ em để tiện chăm sóc cụ. Nhưng em lại k muốn bán 2 cái nhà kia. Em còn thiếu khoảng 2,1 ty. Em đang định thế chấp căn nhà 100m2 kia vay khoảng 2 tỷ để thêm tiền lấy căn hộ. Và dùng tiền cho thuê 2 căn nhà kia để đập vào lãi và gốc trả ngân hàng, khi nào không cố được thì có thể bán nhà 32m2 trả nợ ngân hàng. Theo các cụ em có nên tính thế không ạ? Cảm ơn các cụ các mợ ạ.
Cụ lên cùng tòa bố mẹ cụ thuê 1 căn lâu dài ở ! Rẻ hơn trả lãi ngân hàng, sau thích thì mua sau lại đc rẻ !

thecourrier

Xe hơi
Ko nên bán nhà đất để mua chung cư. Nếu muốn ở cùng toà với các cụ thì cụ thuê 1 căn ở đó là hay nhất.
Em thấy phương án của cụ hợp lý. Cho thuê cả hai cái nhà hiện tại và thuê ở chung cư là tốt nhất

mango

Xe tăng
theo em ko nên. Cc cụ thuê đi cho nhẹ đầu. 1-2 năm nữa tính sau