[Funland] Xkld con đường làm giàu nhanh chóng

Binhnguyen4705

Xe hơi
Đi kiếm ăn mà các cụ ơi! Em chả thấy có vấn đề gì

vvv

Xe tăng
Học hết cấp 3 đi Hàn kiếm tháng 6,7 chục củ? Thớt kiểu đa cấp à? Hay được ba thằng như vậy nhỉ?

Nhật mà công nhân thì cũng 20-30 củ chứ lấy đâu ra. Lao động chân tay muôn đời làm công việc độc hại - nó mới thuê công nhân nước thứ 3, như kiểu làm đóng đồ hộp, nhựa, luyện sắt thép... được ít tiền thì đánh đổi bằng sức khỏe, tuổi xuân, tình cảm xa gia đình vợ con....

Người giỏi họ không làm việc này, gia đình giỏi họ cũng ko để con họ vậy.
Khi nào bạn trong cuộc sẽ hiểu nhé, nhật ko thể so với hàn khi đi xkld, xkld hàn nếu làm xây dựng vất vả tháng ko dưới 50tr

vvv

Xe tăng
Nhiều cụ nực cười thật, tháng 5,60tr lại bảo nói phét, riêng hàn quốc nếu trúng đơn xây dựng, hàn xì chịu khó thì tháng 50tr là bình thường, tôi đã từng chứng kiến nhiều gia đình con học xong đại học về lại cho đi xkld

poiuy

Xe cút kít
Tỷ lệ số người đi XKLĐ đáng bao nhiêu so với toàn XH mà các cụ đã than. VN lao động dư thừa còn nhiều.

xegiacmo

Xe container
Đọc thấy nhiều cụ ý kiến kiểu tiêu cực , không coi trọng việc XKLĐ . Thử hỏi các cụ trong nược có đủ công ăn việc làm cho người lao động không? Thay vì đi làm công nhân cho các nhà máy lương 4tr-6tr/ tháng thì đi XKLĐ cũng là một cách để vừa tăng thu nhập và kinh nghiệm sản xuất. Mang ngoại tệ về cho nước nhà các cụ phải hoan nghênh chứ .
Các ông ấy muốn con em nhà người khác bán sức lao động cho nhà các ông ấy với giá rẻ hơn mà lại dek có tuơng lai :))

muadem

Xe cút kít
Đời tự do, ông nào thích làm gì mà PL không cấm thì cứ chiến thôi, dịch chuyển cơ cấu đời sống theo thời đại mà, ai giữ mãi nếp cũ được đâu.

sontranvu

Xe điện
2 đứa e họ e thì đen. Thi tiếng hàn đỗ tốp 10 mà lúc xét tuổi của chúng nó ko hợp tuổi chủ của cty xét nên out.

hoviethung

Xe lăn
Vài năm trở lại đây quê e có phong trào đi xkld, du học các nước nhật, hàn, đài loan... Nhưng chủ yếu là hàn quốc, thanh niên chịu khó sang cầy cuốc tháng có thể kiếm về cho gia đình 6,7 chục tr, ít như mấy a du học thì cũng 2,3 chục, giờ nhà nào có con đi hàn quốc thì bố mẹ thấy oai hơn là con đỗ đại học. Thanh niên thì cứ học xong cấp 3 là chuẩn bị cho đi xkld hết, đôi khi vừa đỗ cấp 3 đã có tư tưởng mai này đi xkld rồi nên học hành cũng chủ yếu kiếm tấm bằng tốt nghiệp cấp 3 thôi. Đại học coi như hết thời rồi, mấy trường vớ vẩn đỗ có khi cũng chả cho đi học. Nhà cửa ở quê thì toàn nhà to 2,3 tầng hỏi ra thì đến 90% con đi xkld gửi tiền về.E nghĩ đây chính là ngành kinh tế thế mạnh mà nhà nước lên quan tâm hơn các cụ nhỉ
Ở Miền nam ít người đi xuất khẩu lao động trong khi đó, nhất là phía Miền Trung lại chạy đi xuất khẩu lao động. Chung quy cũng chỉ vì đói nghèo. Điều đó không biết có đúng không?

250cc

Xe tăng
Khi còn nghèo thì cứ trước mắt kiếm được tiền là được rồi.
Nhiều cụ học đòi sang như mấy thằng phát triền mà đòi toàn dân là trí thức à?
Nhắm không học được ĐH thì đi XKLD
- Có tiền nuôi bản thân, bố mẹ, anh chị em.
- Mở mang đầu óc, tầm nhìn, học hỏi kiến thức, khi về thì áp dụng vào kiếm sống.
- Không ở nhà ăn không ngồi rồi, phá hoại gia đình, xã hội.

So với việc nhà nhà đi học lấy cái bằng ĐH xong ra trường thất nghiệp, lại ăn bám gia đình thì việc đi học nghề, xklđ đem lại lợi ích cho cả gia đình và xã hội.

sontung89

Xe tăng
Về ngắn hạn thì có vẻ tốt nhưng dài hạn thì đất nước sẽ toàn thằng làm thuê (lao động chân tay) cho nước khác. Tương lai vn đi về đâu?!
Tương lai về đâu thì nhiều người hỏi mà bộ trưởng thủ tướng ko trả lời nối thì trên này em nghĩ cũng ko có ai trả lời đc đâu cụ

bo kent

Xe tăng
Các cụ đừng phán xét thế hệ này đi làm lao động cho nước ngoài, hay dân tộc khởi nghiệp đi làm thuê. Con người sinh ra đều có mưu cầu hạnh phúc, cơm no áo ấm cả, nếu trong nước không có cơ hội để truy cầu thì tìm nơi khác.
Còn hơn thành phần chóp bu, 5C, trông học cho xong để nối đít thằng cha, đi làm đầy tớ nhân dân lương ba cọc nhưng ăn bẩn như trĩ, không thể xếp vào đại diện cho dân tộc về cái j được.

Sơn Gà

Xe buýt
Chỉ có giáo dục tốt,hướng cho thế hệ trẻ cần học để nắm bắt khoa học công nghệ,và có khát khao làm việc,tạo ra của cải vật chất cho xã hội thì đất nước mới khá lên được.
1 đất nước cần đặt giáo dục làm kim chỉ nam lên hàng đầu thì mới phát triển bền vững được.Chừng nào còn tâm lý học hết cấp 3 là đủ thì chỉ giải quyết được trước mắt.Sẽ mất rất lâu để VN vươn lên thành 1 nước phát triển.
Sao hôm nay e nói như ban tuyên giáo TƯ thế ko biết :))))
Bao giờ họ bỏ qua cái suy nghĩ, dân càng ngu càng dễ trị thì đất nước tự khắc sẽ khá lên.
Dĩ nhiên, dân sẽ khôn dần lên, và vượt qua mong muốn của họ. Việc tiếp cận với tri thức nhân loại sẽ mất thời gian hơn.

2 cụ đọc 2 còm của 2 cụ dưới nhé, em thấy đúng:
Về thành tích $ em đứng thứ 4 từ dưới lên so với các anh chị em.
Về tiện ích cuộc sống thì em tự hào là em đứng từ trên xuống.
Tiêu tốn về tiêu sản quá, nên chưa giàu cụ ạ. :)

ubisapro

Xe trâu
Nhiều cụ nực cười thật, tháng 5,60tr lại bảo nói phét, riêng hàn quốc nếu trúng đơn xây dựng, hàn xì chịu khó thì tháng 50tr là bình thường, tôi đã từng chứng kiến nhiều gia đình con học xong đại học về lại cho đi xkld
Tháng thu nhập 50-60 thì e thấy có. Nhưng để gửi về nhà hàng tháng 60 thì e chưa thấy trừ buôn bán làm ăn bên đó. Còn phải chi tiêu, ăn uống ... nên thường XKLĐ cao thủ lắm 1 tháng gửi về nhà 30-40 là e thấy tằn tiện, chắt bóp lắm rồi.

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Em thấy vẫn còn tốt hơn nhiều so với giới trẻ trong nước chạy Grab phè phè

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Tháng thu nhập 50-60 thì e thấy có. Nhưng để gửi về nhà hàng tháng 60 thì e chưa thấy trừ buôn bán làm ăn bên đó. Còn phải chi tiêu, ăn uống ... nên thường XKLĐ cao thủ lắm 1 tháng gửi về nhà 30-40 là e thấy tằn tiện, chắt bóp lắm rồi.
Những năm 97-98 em thấy con số này là có. Còn giờ chăm chỉ, không ốm đau căng đét rơi vào 20-25 tr/th. Bằng nhân viên làm trong ngành du lịch được khách Tip và cơm nước, đường sữa homestay bao.

cowboy1982

Xe buýt
đấy là xu thế tất yếu trong nền kinh tế thị trường vs nó cũng phù hợp với xu thế mở cửa hội nhập hiện nay... Đáng buồn là nguồn nhân lực xuất khẩu chủ yếu là lao động phổ thông. Còn nguồn lao động chất lượng cao thì vẫn rất ít vì hầu hết các các thạc sỹ, tiễn sỹ của ta (trong đó có iêm) trình độ cỡ tầm "High School" ở các nước phát triển, tiếng anh thì đé.o biết nữa thì ....làm sao xuất khẩu đc.

Chỉnh sửa cuối:

Dân Tổ

Xe container
Đi được là tốt mà các cụ, ít nhiều cũng đem lại những ảnh hưởng tích cực về kinh tế, xã hội nhiều địa phương.

Rolls_Royce

Xe buýt
Em thấy xkld ko xấu. Nhưng sang đó rồi đi làm bất hợp pháp, lao động chui thì cần lên án. Tiền họ kiếm họ tiêu vào việc gì thì em chả quan tâm
sang đó phải kinh doanh buôn bán mới tăng được nguồn thu cụ à, chứ đi làm công ăn lương thì tiền trả tiền vay trước khi đi còn không đủ thì lấy đâu ra tiền để xây nhà xây cửa, em không nói tất cả nhưng 90% dân việt mình sang đó buôn bán thêm hàng việt nam gửi sang hoặc buôn đồ hàn gửi về vn