[Funland] Xoắn não về vụ học hành của F1

inova1010

Xe tải
Website
www.studentshelper.igetweb.com
Chuyện là F1 nhà em đang học mẫu giáo, thề là tiếng việt có khi còn chưa sõi thế mà gấu nhà em nó bày đặt cho con học tiếng anh cái rì mà pp ESL ở tt của shark tank hẳn hoi nhá???. nếu chỉ học ở tt thì e ko ý kiến nhưng đằng này về nhà thằng con lại còn ôm ipad học trực tuyến nữa. tí tuổi đầu dùng ipad, đt nhiều làm gì, hại mắt 1 chuyện lại còn mtr nét mênh mông chẳng biết đâu mà lần nên em tuyên bố cấm tiệt. Thế mà qua nay gấu e nó gầm gừ k đc, về nhà ko khí nặng như chì, đêm nó ngủ với con, ko cho em mon men mấy ngày rồi. Đúng là xoắn não với vc học hành của cậu ấm cô chiêu. Cụ mợ nào rành vụ này thông cho em phát? Có nên suy nghĩ lại ko hay bảo tồn quan điểm ?????????

khai

Xe hơi
Kệ chứ cụ ơi, biết đâu bồi bổ kiến thức sớm mà có tố chất sau này lại ngon :D nói tiếng anh như tiếng việt thì sao

Kokomij

Xe hơi
Cái phương pháp esl là dư lào, sao em chưa nghe bao giờ vợi, cụ mợ nào thông thạo thông não em phát?

minhhai985

Xe lăn
Các mụ ấy muốn có cái khoe bạn bè ấy mà, e cấm tiệt trừ khi nó có tố chất thật sự.

meotamthe

Xe cút kít
Học cũng được không sao cụ ạ, nhưng trước tiên nên cho F1 học qua 1 khoá thanh nhạc, nắn giọng chuẩn không bị ngọng nghịu, về sau học tiếng mẹ đẻ hay ngoại ngữ đều chuẩn.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Chuyện là F1 nhà em đang học mẫu giáo, thề là tiếng việt có khi còn chưa sõi thế mà gấu nhà em nó bày đặt cho con học tiếng anh cái rì mà pp ESL ở tt của shark tank hẳn hoi nhá???. nếu chỉ học ở tt thì e ko ý kiến nhưng đằng này về nhà thằng con lại còn ôm ipad học trực tuyến nữa. tí tuổi đầu dùng ipad, đt nhiều làm gì, hại mắt 1 chuyện lại còn mtr nét mênh mông chẳng biết đâu mà lần nên em tuyên bố cấm tiệt. Thế mà qua nay gấu e nó gầm gừ k đc, về nhà ko khí nặng như chì, đêm nó ngủ với con, ko cho em mon men mấy ngày rồi. Đúng là xoắn não với vc học hành của cậu ấm cô chiêu. Cụ mợ nào rành vụ này thông cho em phát? Có nên suy nghĩ lại ko hay bảo tồn quan điểm ?????????
Không liên quan nhưng em xoắn não khi đọc bài của cụ: viết tắt tùm lum, chính tả loảng xoảng :(.

hoangmang550

Xe hơi
Kinh, tiếng anh của sác tanh cơ à, chắc apax của cá mập Thủy chứ j, thấy cũng nổi tiếng phết, hay cụ cứ đầu tư thử 1 khóa xem sao, em thấy trẻ con giờ chúng nó thông minh lắm, đầy đứa bé xíu đúng là tiếng việt chưa hết mà tiếng anh bắn rầm rầm đấy.:-bd:-bd:-bd

2R+

Xe điện
Cụ biết tại sao trẻ em tại Anh nói tiếng Anh giỏi ko?
Vì nó đc học tiếng Anh ngay từ lúc biết nói đấy :))

lanhungth1

Xe đạp
Kinh, tiếng anh của sác tanh cơ à, chắc apax của cá mập Thủy chứ j, thấy cũng nổi tiếng phết, hay cụ cứ đầu tư thử 1 khóa xem sao, em thấy trẻ con giờ chúng nó thông minh lắm, đầy đứa bé xíu đúng là tiếng việt chưa hết mà tiếng anh bắn rầm rầm đấy.:-bd:-bd:-bd
học ở Apolo cũng đc, nhà e cho cháu học ở Trung kính

Dr Thanh Bùi

Xe container
Khoảng tầm 3 tuổi thì đã nên khuyến khích các bé tiếp xúc thêm với 1 loại ngôn ngữ khác ngoài tiếng mẹ đẻ rồi cụ nhá .
Thông tin này em đọc trên babycenter , 1 trang chuyên về chăm sóc , nuôi dạy cho các bé từ lúc mang thai đến khi trưởng thành .Thấy thông tin đó cũng hợp lý với sự phát triển ngôn ngữ của trẻ con .

HPTA

Xe tải
Trẻ tầm mẫu giáo tiếp xúc với ngôn ngữ thứ 2 cũng không quá sớm, tuy nhiên học nhiều như con cụ thì không nên, vì trẻ con dễ tiếp thu, cứ học từ từ, vừa học vừa chơi thôi. Em không bàn đến phương pháp nhưng tuổi đấy đừng gượng ép gì cả, nếu cháu thích thì cho học nhưng chỉ ở trung tâm thôi, còn nếu cháu không thích thì thôi. Tuổi thơ chỉ có 1 thôi cụ ơi.

inova1010

Xe tải
Website
Cụ biết tại sao trẻ em tại Anh nói tiếng Anh giỏi ko?
Vì nó đc học tiếng Anh ngay từ lúc biết nói đấy :))
1 người Anh nói lại:
Cụ có biết tại sao trẻ con Việt nói tiếng Việt giỏi ko?
Vì nó sinh ra ở môi trường toàn người nói tiếng việt :)

Đúng ko cụ

nhuanckotoak49

[Tịch thu bằng lái]
Cái phương pháp esl là dư lào, sao em chưa nghe bao giờ vợi, cụ mợ nào thông thạo thông não em phát?
Nôm na nó là như lày cụ ơi: có 2 pp ESL và EFL
- Cái ESL là pp mới hơn học ở lớp kết hợp học trực tuyến E-learning ở nhà hệ thống này hầu như mở 24/24 thích học lúc nào cũng đc, nhưng cái này phụ huynh kiểm soát đc, có thể tham gia học cùng con để hiểu hoặc dạy con luôn cũng ok. Học theo pp này là kiểu đọc nghe thảo luận, giúp hs tư duy phản xạ tự nhiên bằng t/a, thấy nhiều trung tâm dạy theo pp này rồi cụ ạ, cháu nhà em hơn 4 tuổi đang học 1 khóa ở Apax leaders được hơn 2th rồi thấy khá ok
- Còn EFL là kiểu đọc nghe và ghi nhớ, giống như học thuộc lòng mẫu câu, cấu trúc các thứ, nó kiểu hơi học vẹt, thụ động, cái này là pp cổ, truyền thống rồi, giờ chắc ít trung tâm a/d theo cái này
Đấy là em có tìm hiểu trước khi cho cháu nhà đi học nên cũng sơ sơ thế, không biết có thiếu sót j không :D cụ nào biết thì bổ sung thêm cho em đc mở rộng tầm mắt ạ

toyennha

Xe lăn
Em khi lấy vợ nói rõ với vợ
Nhỏ đến 6 tuổi là vui chơi
Lớp 1 đếm hết lớp 5 là vui chơi và học
Thấy điọcw thì cưới ko được thì thôi

mameo

Xe hơi
Thế con cụ cả ngày ko động vô iPad bao giờ luôn hả? giỏi zữ há. Con em ngày ít cũng phải xem 1 tiếng, nhiều lúc mình bận việc chẳng quẳng cho cái iPad thì làm gì, ai mà trông suốt đc

inova1010

Xe tải
Website
Thế con cụ cả ngày ko động vô iPad bao giờ luôn hả? giỏi zữ há. Con em ngày ít cũng phải xem 1 tiếng, nhiều lúc mình bận việc chẳng quẳng cho cái iPad thì làm gì, ai mà trông suốt đc
bình thường hiếm khi em cho xem cụ ạ :|:|:|:|:|, quá ra thì nhiều nhất là cho xem 30’ rồi tịch thu, dĩ nhiên là quy định như thế từ trước rồi

ashlove

Xe tải
Em nghĩ là không nên và chưa cần thiết, em ủng hộ cụ

Học tiếng anh sớm để làm gì? Để giỏi tiếng anh, đương nhiên rồi

Giỏi tiếng anh để làm gì, để chọi nhau? Để khoe mẽ ? Để dùng tiếng anh (ở một đất nước nói tiếng Việt?) hay để làm gì

Học để chọi nhau thì tuỳ gia đình mỗi khác em không dám lạm bàn, nhưng bắt các cháu chọi nhau như cuộc thi đấu ganh đua thì khổ các cháu quá, cuộc sống đâu chỉ có sống vì tiền hay địa vị

Học để có tiếng anh để phục vụ làm việc thì quá sớm. Các cụ đừng nói là học tiếng anh từ bé thì tốt hơn. Chỉ cần 2 năm nếu tập trung (hoặc ngắn hơn) là xong rồi, các du học sinh, người xuất khẩu lao động họ học các thứ tiếng khác cũng vậy. Tất nhiên là học từ sớm cũng không sao, đừng sớm quá là được. Quan điểm riêng của e là chưa xong tiếng Việt thì chưa cần tiếng anh vội.
Hơn nữa, để làm việc thì không chỉ cần tiếng anh, mà còn cần nhiều thứ khác. Mà so với các kỹ năng làm việc khác thì ngoại ngữ là kỹ năng dễ học nhất rồi

Xã hội bây giờ đề cao tiếng anh quá. Trên đây cũng chỉ là quan điểm cá nhân của em thôi. Mặc dù em làm việc chủ yếu bằng tiếng anh

hieucuulong

Xe tải
Xong con ong, cụ đã bị cấm cmn vận rầu. nếu cụ muốn bảo tồn quan điểm thì … cụ cứ TDH thẳng tiến thôi, sao phải xoắn, về nhà cứ căng mặt cho gấu nó khiếp ;))