[Funland] Xoay quanh 2 chữ "thực tập"

Chào các bác tài.
Trên otf đã có rất nhiều thớt nói về vấn đề sinh viên thực tập rồi. Cũng chỉ xoay quanh mấy vấn đề cũ rích. Ấy vậy mà đáng để bàn lắm ạ.
  • Thực tập có lương không ?
  • Điều kiện như thế nào, sinh viên thực tập sẽ làm cái gì...
  • Quyền lợi của SV thực tập.
  • Etc

Em thấy ý kiến của nhiều cụ rất tiêu cực, kiểu như không mấy cảm tình khi sinh viên than khổ ?

Quan điểm của em trung lập hơn. Các cụ sẽ nghĩ đến những tiêu cực của sv ăn no rửng mỡ, "chả bằng 1 góc các cụ ngày xưa"... Em tôn trọng quan điểm đó ở những người từng trải, tuy nhiên đó quá chung chung đi, không bao quát được vấn đề !

Quan điểm của em: Doanh nghiệp tuyển sv thực tập, hoặc bị nhà trường "đẩy" trách nghiệm đào tạo Internship, dù trường hợp nào cũng nên thỏa thuận rạch ròi. Em thấy nhiều trường hợp như ở Nha Trang quê em, rất nhiều DN cứ mập mờ và hứa hẹn để bòn rút không công sức lao động của SVTT.

CÒn quan điểm của các cụ thế nào ? :D

Trong thớt ngoài mấy cmt hám gái ra, em tạm đúc lại 2 luồng ý kiến của các cụ.
  1. DN không có nghĩa vụ phải đào tạo thực tập sinh, họ là doanh nghiệp, not "trường học". Ở cty cũ của em, họ nói SV đã cống nạp cho nhà trường khá nhiều tín chỉ cho thực tập, giá trung bình bây giờ tầm 350k/tc, nếu cần thì đi mà đòi nhà trường chứ họ không đưa !!...
    Trừ những khoa hiếm hoi như cơ khí điện tử (tức là có sẵn cơ sở vật chất) cho SV đi tt tại trường thì toàn bộ các ngành khác đều trấn lột từ 4->10tc tùy trường cho một đợt thực tập của mỗi SV, đây là khoản tiền khổng lồ, và đẩy nghĩa vụ đào tạo cho DN. Trường học không xì ra bất cứ xu nào hỗ trợ SV ngoại trừ mấy suất học bổng.
    Điều này hơi tổ lái và cay đắng nhưng em cho là đúng ;) Các cụ gạch đá thoải mái

2. Nhiều cụ có vẻ không thích kiểu internship đòi quyền lợi nhỉ ? Tuy nhiên đúng là những thực tập tiềm năng tham gia trực tiếp đóng góp sức lao động cho DN thì đáng lẽ internship phải hưởng quyền lợi. Hay nói thẳng cmnra là tiền công, để cho internship có động lực, có trách nhiệm. Thay vì mấy câu hứa hẹn suông rồi nuốt lời.
    Em đồng ý là đi thực tập học nhiều hơn làm, nhưng quyền lợi của internship em sẽ nói ở cmt kế tiếp
Cảm ơn cả nhà đã quan tâm ^^

Cụ nào thích tuyển thực tập nữ thì apply bộ phận HR của công ty/xí nghiệp để lọc hồ sơ mấy em gái nhé :))

Chỉnh sửa cuối:
À quên mất, em chưa phân biệt giữa thực tập tốt nghiệp và thực tập sinh tiềm năng. 2 đối tượng này hơi bị khác nhau.

Mong các cụ hiểu ý em muốn truyền đạt ở đây, đó là bản thân DN và internship phải rạch ròi, như vậy tránh tai tiếng, đảm bảo lợi đôi bên :-ssEm viết hơi dài dòng ạ.

Tùy trường sẽ gom cả thực tập vào chương trình đào tạo, có trường thì chỉ cho làm đồ án thay thế, nhiều kiểu lắm... Em thấy trường hợp thực tập tốt nghiệp là không được đòi hỏi gì cả. ;))
SV năm 3-4 sẽ có khoảng 4-8 tín chỉ đi thực tế tại DN do trường giới thiệu (hoặc tự tìm lấy nếu đc), lấy số liệu kinh doanh hoặc tư liệu sản xuất để giúp đỡ đề tài / đồ án tốt nghiệp. Có DN sẽ hướng dẫn thực tập sinh quy trình lao động của họ, mời SV tham gia, có DN thì ký giấy rồi vứt đấy cho SV làm gì làm, sai ba cái việc vặt lúc rảnh... Toàn bộ KHÔNG TRẢ LƯƠNG và thực tập sinh cũng chả có nghĩa vụ gì với họ. Điều này hợp lý.
Trừ khi bản thân thực tập sinh thỏa thuận với DN rằng muốn tham gia vào dự án, học hỏi kinh nghiệm, làm việc theo quy củ của DN... lúc ấy mới khác >:D<

Tuy nhiên, tại sao em lại nói nghiêng về quyền lợi thực tập sinh ? Bởi họ vẫn là SV, một lớp có con số SV tự lập tài chính đếm trên bàn tay [-X họ vẫn được cha mẹ buff, vẫn học xa nhà chẳng hạn... Nếu không ràng buộc gì thì SV chỉ nên bỏ ra <20h mỗi tuần ở DN, dành thời gian làm việc khác có ích như học thêm, làm thêm, giúp đỡ gia đình, kua gái :-?

;;)

Trường hợp thứ 2, đó là internship. Bao gồm cả mọi đối tượng muốn tham gia: có thể đó là SV năm cuối làm khóa luận muốn tranh thủ tham gia làm việc lấy kinh nghiệm; có thể đó là gã tay ngang nào đó muốn chơi thử năng lực và tìm kiếm cơ hội xin được việc chính thức.
Nó là khoảng giữa giữa, không phải của nợ từ các trường ĐH "đùn" sang, mà cũng không phải nhân sự chính thức vì có hợp đồng lao động mẹ gì đâu =))

DN cần những đứa được việc, chịu khó, sẵn sàng trực chiến để sai vặt, thậm chí là tham gia lao động trực tiếp luôn. Internship thì muốn học hỏi kinh nghiệm và cần cơ hội ứng tuyển.
Khi DN có phương án join những cô cậu internship vào dự án HÁI RA TIỀN của họ, thì cho dù internship có làm tốt hay không hoặc DN bóc lột thế nào, bắt buộc phải trả lương hoặc trợ cấp phù hợp, còn vì sao thì em đã nhắc ở trên rồi :D Thằng Fsoft bị nhiều người chửi thế, vẫn trả lương cho "fresher" cũng tầm 200-400 trump và trả cho internship 2-4 củ mỗi tháng.

Vấn đề là nhiều DN treo đầu dê bán thịt chó, thích tận dụng sức lao động của internship ép phải phục vụ giờ hành chính nhưng không trả công, mà cũng éo bắt bẻ được vì có ký HĐLĐ đâu :)) Cá biệt có trường hợp nhiều cán bộ giảng viên thông đồng với DN bóc lột internship và trả lương chết đói. Trên OtF có phốt rồi, em lười lục quá.
Rồi các con giời internship ảo tưởng về công việc bàn giấy giày tây, không cống hiến mà đòi thu lao ngất ngưởng, cũng có đấy nhưng không nhiều :-@

Như vậy theo em thấy cứ thỏa thuận cho đàng hoàng, thuận mua vừa bán là tốt nhất. Hẳn mọi DN khi đã nhận internship đều có chế độ theo dõi đám lính mới này. Nếu internship không muốn gắn bó, chỉ học hỏi thôi thì cứ để đấy, xếp vào trường hợp 1. Ngược lại bản thân internship khi muốn cống hiến thì cũng phải thỏa thuận trước quyền lợi, để còn out khi gặp phải DN hãm lìn =))

Chỉnh sửa cuối:

Se_NT

Xe tải
Cụ tìm các doanh nghiệp mà kế hoạch hoàn thành công việc có phần phụ thuộc vào nguồn lực là sinh viên thực tập í mà yêu cầu chứ bình thường chắc hiếm lắm, đặc biệt trong ngành dịch vụ du lịch.

Chưa Có Dép

Xe điện
Thực tập thì làm gì có lương mà đòi hỏi, chẳng luật nào quy định dn phải trả lương cho sv thực tập nên cũng chẳng phải thỏa thuận rạch ròi gì;
Bình thường thì cho bữa cơm ca, hoặc nếu có đóng góp lớn thì bồi dưỡng thêm;
hết

AT76

Xe điện
Chào các bác tài.
Trên otf đã có rất nhiều thớt nói về vấn đề sinh viên thực tập rồi. Cũng chỉ xoay quanh mấy vấn đề cũ rích. Ấy vậy mà đáng để bàn lắm ạ.
  • Etc

Em thấy ý kiến của nhiều cụ rất tiêu cực, kiểu như không mấy cảm tình khi sinh viên than khổ ?

Quan điểm của em trung lập hơn. Các cụ sẽ nghĩ đến những tiêu cực của sv ăn no rửng mỡ, "chả bằng 1 góc các cụ ngày xưa"... Em tôn trọng quan điểm đó ở những người từng trải, tuy nhiên đó quá chung chung đi, không bao quát được vấn đề !

Quan điểm của em: Doanh nghiệp tuyển sv thực tập, hoặc bị nhà trường "đẩy" trách nghiệm đào tạo Internship, dù trường hợp nào cũng nên thỏa thuận rạch ròi. Em thấy nhiều trường hợp như ở Nha Trang quê em, rất nhiều DN cứ mập mờ và hứa hẹn để bòn rút không công sức lao động của SVTT.

Theo em toàn câu hỏi sai. Câu hỏi cần hỏi là sinh viên có học được gì hữu ích từ thực tập không thì không hỏi, toàn quan tâm tiền. Nếu học được kinh nghiệm, kiến thức thì nó chưa lấy tiền sinh viên là phải cảm ơn nó rồi. Nếu không học được gì thì bỏ đi chứ đi thực tập làm gì.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Hồi cháu em thực tập bên ngân hàng acb vẫn có lương đều mà cụ

xecub49

Xe điện
Chào các bác tài.
  • Etc

SV đi thực tập thì được làm việc đã là tốt rồi, lương chắc không có vì có ký hợp đồng đâu mà có lương (thuế nó giã cho). Nếu đơn vị nào quan tâm thì sẽ cho hưởng phụ cấp, hoặc ăn trưa,... dạng như vậy thôi

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Chào các bác tài.
  • Etc

Ngày xừa em đi thực tập ở công trường, cũng giúp cho công trường mấy việc vặt như giám sát đổ bê tông, bóc khối lượng thép, cốt liệu bê tông để thợ họ chuẩn bị... Được ông Đội trưởng thi công cho đi uống bia suốt, hết kỳ thực tập về trường làm đồ án ông ý cho 500k (Cuối năm 1998).