[Funland] Xư hô là chú hay bác ?

TÔN

Xe container
Vâng em cũng cần phân tích ý đó. Nhưng nhiều cụ trên này bảo bọn trẻ thì thích nó gọi thế nào thì tùy, không phải sắp xếp làm gì cho mệt đầu. Còn dĩ nhiên các cụ vui tính thì bảo kể cả bọn nó gọi các cụ bằng Anh vẫn ok mà.

Em đang nói là bọn bạn em bằng tuổi hết đấy cụ mà cứ chú bác lung tung tùy hứng ạ
Nếu là bạn học bằng tuổi thì cũng cô chú hết
Bạn của mẹ e e cũng gọi là cô chú,chỉ có những người ở cơ quan lớn tuổi hơn mẹ thì e gọi là bác.sau này lớn lên e mới biết 1 số cô học cùng mẹ ngày xưa hơn mẹ e 1-2 tuổi,nhưng do e quen gọi từ bé rồi nên thôi chả sửa nữa vì hơi ngại ngại
E ra ngoài đường mà bọn nó gọi e là bác e cũng rất ghét,vì mình khẩu trang nên nghĩ mình già thôi chứ bố mẹ chúng nó hơn tuổi e là cái chắc
Nhà e cho thuê.ông bà già e ngoài 70 rồi,thế mà cái lũ sv năm 1-2 chỉ tầm 2001-2003 chúng nó gọi bố mẹ e là cô chú,hoá ra nó lớn hơn cả mình :D

TÔN

Xe container
Nhà e ngày xưa trông xe.lũ thanh niên chỉ hơn e chục tuổi là cùng : bác ơi cho cháu xin cái xe
Bà nội em : tao là bác của bố mẹ chúng mày chứ bác của mày à =))

NonameNonick

Xe điện
Cụ thấy nó khó phân biệt quá thì cụ cứ chơi tiếng Pháp: Moi - Toi (Moa - Toa) cho nó đơn giản. Hoặc Ủa - Ní; I - You,...

nguyen_kia

Xe điện
Nhiều ông cứ muốn hơn người kiểu đó, nhưng chắc bác có hận thù gì với ông bạn đó không ? chẳng hạn yêu tranh 1 cô với ông ấy hả ?;)
KO hề cụ ơi, ko tranh chấp gì đâu, nhưng ông ý luôn muốn cho mọi người nhất là cùng lớp ông ý trên e 1 bậc, kiểu vậy đó. Lạ nhỉ.

nguyen_kia

Xe điện
Trước thì e nghĩ gọi theo quy tắc: gọi bác nếu hơn tuổi bố mình. Còn bi h e nghĩ cứ già già chút, chắc tầm 60 trở lên thì bác tuốt! Cho "ló" trân trọng!

kid_qx2

Xe điện
Website
bossdoor.tk
Hơi nặng nề nhỉ, bạn bè em gọi Mày Tao hết, thằng nào lâu ngày không gặp mà đạo mạo quá thì xưng Tôi
Mình gọi chúng nó mày tao là đương nhiên, nhưng vợ mình cụ cũng để gọi là mày tao sao?

dungde

Xe đạp
Hội bạn học cùng em thì thống nhất bảo con cái gọi là cô chú hết, nghe cho nó trẻ :D

meodenminh

Xe điện
Hội bạn học cùng em thì thống nhất bảo con cái gọi là cô chú hết, nghe cho nó trẻ :D
Đúng rồi, thường các cụ U40 hay thống nhất vậy, dù còn trẻ nữa đâu :D :D :D . Không thống nhất vậy có đứa sẽ gọi là chú, có đứa được (bị) là bác, thế là lại tị nhau, vui cả làng

happyhn

Xe container
Con cái bắt đầu nhớn tý, em có mấy người bạn học Cấp 2, Cấp 3, Đại học... đủ cả, dĩ nhiên cũng toàn bằng bằng tuổi nhau cả.

Gần đây con chúng nó đến chơi....., đứa thì gọi mình là cô (chú) đứa thì gọi là bác. Nên thống nhất gọi thế nào cho hợp lý các cụ nhỉ? ngôn ngữ Việt em thấy phức tạp quá.
Có đứa bảo là con nó mà lớn hơn con em thì nên gọi là bác ... Chồng (vợ) bạn mà lớn hơn Chồng(vợ) mình thì bọn trẻ phải gọi mình là bác, còn lại là cô (chú)
Vụ này xưa bọn em có luật bất thành văn là phụ huynh bạn học và bạn của bố (có nghĩa là = hoặc có thể hơn kém 1, 2 tuổi mà xưng hô ngang hàng) thì đương nhiên gọi bác

Daisynguyen78

Xe buýt
Họ hàng gì đâu cụ, gọi thế nào chả được, miễn là tôn trọng nhau. Hàng xóm nhà em đây, bố nó hơn tuổi em nhưng mẹ nó thì kém tuổi, chúng nó bé hơn con nhà em nhưng mặc định là em kém tuổi bố nó nên chúng nó gọi em bằng chú, con nhà em thì gọi bố nó bằng bác nhưng gọi mẹ nó bằng cô :))
Thế vẫn còn được chán cụ ạ.
Hàng xóm em, bố mẹ nó hơn em 6 tuổi, em gọi bằng anh chị, còn nó kém em 15 tuổi, nó cũng gọi em bằng chị. Em kệ, vẫn vô tư :D

Tập Lái 2022

Xe tải
Họ hàng gì đâu cụ, gọi thế nào chả được, miễn là tôn trọng nhau. Hàng xóm nhà em đây, bố nó hơn tuổi em nhưng mẹ nó thì kém tuổi, chúng nó bé hơn con nhà em nhưng mặc định là em kém tuổi bố nó nên chúng nó gọi em bằng chú, con nhà em thì gọi bố nó bằng bác nhưng gọi mẹ nó bằng cô :))
Em lại nhớ câu chuyện tương tự. Nhà hàng xóm, chồng kém tuổi em, vợ hơn tuổi em. Và vợ xưng bác với con em còn chồng lúc đầu định xưng bác sau phải xưng chú :))

Slimz

Xe buýt
Bạn của bố mẹ vợ e, chồng thì hơn tuổi bố mẹ vợ e, vợ thì ít hơn tuổi e, thế là thành bác - chị =))

Opel Astra

Xe điện
Quan trọng gì đâu mà cụ cũng lập theart nhỉ
Em gọi ô hàng xóm bằng anh .ông ý gọi bố em bằng anh :))
Con hàng xóm với con em bằng tuổi nhau thế cụ bảu chúng gọi nhau bằng gì vậy
Hệt nhà tôi.
Bà hàng xóm (xuynh và vẫn rất hot) gọi bà già tôi bằng chị.
Tôi cũng kêu bả bằng chị.

banmotnucuoi

Xe lăn
Quan trọng gì đâu mà cụ cũng lập theart nhỉ
Em gọi ô hàng xóm bằng anh .ông ý gọi bố em bằng anh :))
Con hàng xóm với con em bằng tuổi nhau thế cụ bảu chúng gọi nhau bằng gì vậy
Em giờ đến tuổi chúng nó chào mình bằng anh, mẹ nó cũng chào mình bằng a, ngại ngại là

Đào Xuân hán

Xe tải
Em cay nhất có đứa kém con nhà mình mấy tuổi mà nó cứ gọi mình bằng anh.

jazzzzz

Xe lăn
Kêu tụi nó đổi sang Cụ- Mợ giống OF lad ổn.

minhtallica

Xe buýt
Thế vẫn chưa bằng có cái thằng rõ là kém tuổi mình mà mình vẫn phải gọi nó bằng bố... =))

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Xưa em đi làm, có em gái mới vào làm gọi anh già là chú. Anh già bảo, nhà tao với nhà mày anh em éo gì với nhau mà chú với cháu, mày lại chửi bố tao lên bây giờ ấy mà. Ấy chết, sao cháu dám thế ạ. Thật không, tao bóp vú phát xem mày có chửi bố tao lên không. Em gái ngại quá chạy mất, ấy thế mà sau cứ anh em ngọt sớt có sao đâu
Cá nhân em thấy ông kia thế ko ổn, tuy chẳng họ hàng nhưng tuổi vẫn là tuổi. Cứ già quá gọi bằng chú bình thường kể cả cty, em chẳng thấy cái lối nào cty 1 người 65 tuổi mà đứa 20 tuổi gọi bằng anh là hợp lý vì không họ hàng.