[Funland] Xư hô là chú hay bác ?

toyennha

Xe lăn
Chào ông đi con :(( . ủa cậu sn bao nhiều mà kêu bé chào tớ là ông? Dạ con sn 1998 .
Đúng cmn rồi. Buồn, nhưng ko dám bực .

khoa.le

Xe máy
Bằng tuổi nên gọi là cô chú, cho nó trẻ

Mc Bia

Xì hơi lốp
Chào ông đi con :(( . ủa cậu sn bao nhiều mà kêu bé chào tớ là ông? Dạ con sn 1998 .
Đúng cmn rồi. Buồn, nhưng ko dám bực .
Em có lần ba em nhờ tí việc đi cùng. Đến nơi tổ chức chào 2 anh em ạ. Việc mà.

mostka

Xe tải
Công nhận nhiều ông rảnh nên quan trọng hóa vấn đề.
Đám bạn con em, chẳng biết bố mẹ nó bao tuổi, đứa nó gọi em là chú, đứa nó gọi em là bác, gọi gì em xưng đấy.
Quan trọng là chúng nó thích nói chuyện với em, không có kiểu e dè gặp bố mẹ bạn.
Con chị bạn đồng nghiệp em, lúc nó lên 11-12 tuổi nghịch như giặc lúc gặp em nó chào là "Anh", cơ bản nó cũng là đứa ngoan ngoãn lễ phép, mẹ nó thấy thế cũng nhắc, em chỉ buồn cười thôi (e kém mẹ nó 5 tuổi) chứ cũng ko care :))

Xưng hô t. Việt đúng là phức tạp.
Có lần e đến nhà 1 ông sếp (ko trực tiếp) chơi, ông ấy hơn e 18 tuổi nhưng e vẫn quen gọi Anh, đến nhà lần đầu gặp bà Vợ chào luôn là Cô (vì thấy đáng tuổi Cô mình), sau mới thấy hớ :))

Chỉnh sửa cuối:

xherox

Xe điện
Con cái bắt đầu nhớn tý, em có mấy người bạn học Cấp 2, Cấp 3, Đại học... đủ cả, dĩ nhiên cũng toàn bằng bằng tuổi nhau cả.

Gần đây con chúng nó đến chơi....., đứa thì gọi mình là cô (chú) đứa thì gọi là bác. Nên thống nhất gọi thế nào cho hợp lý các cụ nhỉ? ngôn ngữ Việt em thấy phức tạp quá.
Có đứa bảo là con nó mà lớn hơn con em thì nên gọi là bác ... Chồng (vợ) bạn mà lớn hơn Chồng(vợ) mình thì bọn trẻ phải gọi mình là bác, còn lại là cô (chú)
Chuyện xưng hô nhiều cái buồn cười.
Có cái chị kia gọi mẹ em là Cô, em gọi chị đó là Chị, nhưng 2 đứa con chị đó gọi em là Anh.

Kinnnnn

Xe tải
Chỉ quan trọng trong họ hàng hàng thôi cụ. Còn lại bạn bè ae, hàng xóm thích gọi gì thì gọi

DurexXL

Tháo bánh
Con cái bắt đầu nhớn tý, em có mấy người bạn học Cấp 2, Cấp 3, Đại học... đủ cả, dĩ nhiên cũng toàn bằng bằng tuổi nhau cả.

Gần đây con chúng nó đến chơi....., đứa thì gọi mình là cô (chú) đứa thì gọi là bác. Nên thống nhất gọi thế nào cho hợp lý các cụ nhỉ? ngôn ngữ Việt em thấy phức tạp quá.
Có đứa bảo là con nó mà lớn hơn con em thì nên gọi là bác ... Chồng (vợ) bạn mà lớn hơn Chồng(vợ) mình thì bọn trẻ phải gọi mình là bác, còn lại là cô (chú)
Xạ hội xứ Tre theo Mẫu hệ

Bạn bè zai cùng lớp cùng tuổi, ai tuổi Vợ lớn hơn thằng đó làm anh

Legoo TRAU VANG

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Gọi bằng gì cũng được, chỉ sợ tụi n lù lù không chào thôi :D :D

dalink

Xe điện
Gọi là chú, cô tất.