[Funland] Xu hướng không sinh con thời nay

xukthal

Xe lăn
Bọn em thời học PT hay có kiểu trêu bọn con gái: Chúng mài ơi, xx rồi....đẻ trứng luộc ăn đê 🤣🤣🤣 Bị chúng nó lùa cho chạy gần chết...thế mà vừa rồi họp lớp có mấy đứa cứ chép miệng " Giá mà...hồi ý..." /:)

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Gấu em vừa bầu đứa thứ 2, Mình cũng không phải họ nên không hiểu được tại sao họ lại không muốn kết hôn, không muốn sinh con. Nhưng cũng có thể họ lại hỏi ngược lại mình, sao lại kết hôn, sao lại sinh con, ở một mình không sướng à? Ở một mình chả ai kiểm soát, nuôi mỗi thân mình, chả phải lo lắng cho ai, thích ăn chơi ngủ nghỉ lúc nào cũng được. Còn như mình thì tuy có vất vả hơn nhiều, nhưng từng ngày được thấy con cái lớn lên, vui lắm chứ. Đồng hành cùng với mình thì có vợ mình, có người tâm sự trò chuyện, có người chia sẻ cùng mình những khó khăn. Đợt con vịt về chơi với ông bà mấy tháng, 2 vợ chồng tối về cứ quanh quẩn với nhau, chả có việc gì làm, buồn muốn chết được. Vây mà mấy vợ chồng lấy nhau mà không muốn sinh con thì buồn đến già mất à :)) , rồi mấy người không lấy vợ/chồng thì buồn đến chết à =))
Đẻ được là tốt, nhiều người muốn còn không đẻ được vì những lý do khác nhau, như đứa bạn của vợ chồng tôi hiện tại.
Đang phải đi đặt trứng gì đó, vì của nó và của chồng đều ít và chất lượng kém.

Chúc 2 mẹ con nhà bác vuông tròn!!!!
Riêng papa thì méo mó ra răng cũng được. :)) :)) :))

L.C.D

Xe container
Hai thằng F1 nhà em 24 và 26 tuổi rồi mà suốt ngày ngồi nhà và ôm chó. Bảo không ra đường kiếm gái mà ôm thì chúng chẳng thèm nói gì.
Đứng ở góc độ phụ nữ, em thấy đàn ông gánh áp lực lớn khi phải đứng mũi chịu sào, lo cho cả gia đình về mặt kinh tế, tài chính... Em có 2 con giai, em bảo chúng nó sau này thích thì cưới vợ, ko thì thôi. Thích đẻ con thì đẻ, ko thì nuôi con chó con. Giờ con chó con nhà em nó như đứa con út gắn kết cả gia đình í. Yêu lắm luôn.

Đẻ được là tốt, nhiều người muốn còn không đẻ được vì những lý do khác nhau, như đứa bạn của vợ chồng tôi hiện tại.
Đang phải đi đặt trứng gì đó, vì của nó và của chồng đều ít và chất lượng kém.

Chúc 2 mẹ con nhà bác vuông tròn!!!!
Riêng papa thì méo mó ra răng cũng được. :)) :)) :))
À vâng, những gia đình khó có con cũng khổ! Chạy vạy đủ kiểu, kinh tế thì tốn kém, hàng xóm thì nói ra nói vào. Em thì hôm rồi mới đưa gấu đi xét nghiệm di tật, thấy bs báo là thằng cu, cũng mừng vì đứa đầu là gái rồi. Đủ nếp đủ tẻ rồi :))

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
À vâng, những gia đình khó có con cũng khổ! Chạy vạy đủ kiểu, kinh tế thì tốn kém, hàng xóm thì nói ra nói vào. Em thì hôm rồi mới đưa gấu đi xét nghiệm di tật, thấy bs báo là thằng cu, cũng mừng vì đứa đầu là gái rồi. Đủ nếp đủ tẻ rồi :))
Thế là ngon dồi.
Congrats!!!

PS: Khoản khám sàng lọc trước sinh rất cần thiết, nhiều người lại bỏ qua không làm, kể cả có điều kiện thăm khám.

PhongFood

Xe điện
Em lấy vợ lúc đầu cũng nói chuyện với gấu dù trai hay gái cũng đẻ 1 để có điều kiện nuôi dạy cho tốt. Cả 2 bên NN cứ nói kiểu gì cũng phải 2 cháu, gấu lùa thêm em đứa nữa. Thế là có 2 :))

dhela

Xe tăng
Tại sao vẫn có suy nghĩ sinh con để nó sau này chăm sóc mình khi về già ? Ngộ đứa con đó hư hỏng thì ai nuôi báo cô nó đến khi xuôi tay ?
Gõ cụm từ "nghịch tử sát hại cha mẹ", kết quả ra dài hơn tờ sớ rồi mà ở dưới vẫn còn 「more search results」

Nói chung là với thực trạng xã hội như giờ, em thấy việc sinh con, thời phải "điếc ko sợ súng".. mới làm đc!

Ca phê thôi

Xe tăng
Các đôi yêu nhau giờ toàn nuôi chó mèo gọi là con đấy cụ. Chăm như chăm con. Gọi bố gọi mẹ như đúng rồi cụ ah.
KLQ nhưng cực kỳ dị ứng với những thành phần đấy, chó mèo dù gì cũng là con vật, không thể coi ngang bằng qua cách xưng hô kiểu phản cảm ấy được.

Thế là ngon dồi.
Congrats!!!

PS: Khoản khám sàng lọc trước sinh rất cần thiết, nhiều người lại bỏ qua không làm, kể cả có điều kiện thăm khám.
Em thì 2 đứa đều làm cả, tốt cho con và tốt cho mình, xác suất lỗi càng thấp thì càng đỡ khổ cụ ạ!

theanh235

Xe buýt
với giá nhà cửa hiện nay mà không có tiền thì không nên đẻ hoặc 1 thôi, tiền nhiều thì thoải mái.
em trùng quan điểm
Quanđiểm của em ( dạo này bị giục có thêm đưá thứ 2 vì đứa 1 đã 7 tuổi) là Có tiền mới đẻ,đẻ mà để con thiếu thốn so với bạn bè thì em không chịu được.Đẻ thì dễ, nuôi mới khó, cả về kinh tế, thời gian dành cho con, tình cảm vợ chồng....Đứađầu alf con trai rồi, em chẳng sợ các cụ nói. Ai bảo em có thêm em lại hỏi vay tiền, thế là lại thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Húp sụp sụp

Xe điện
Nuôi đứa con quả là tốn kém nhưng nếu không nuôi con thì chi phí này chưa chắc đã để ra thành cục tiền cất tủ, chưa kể lại thiếu động lực kiếm tiền và thiếu gắn kết gia đình
Em thấy nhiều người độc thân trên 40t cũng chỉ được cái là thỏa mái thời gian chứ về tiền thì ít hơn so với người có gia đình

Karestine

Xe máy
Website
www.maikha.vn
Dân số thế giới hơn 8 tỷ rồi, ko đẻ thì tốt chứ sao, điều kiện vật chất thoải mái thì mới nên đẻ

ichi

Xe máy
Vc e có 1 bé và quyết định dừng. Để sinh và chăm nuôi 1 đứa trẻ là cả 1 quá trình vất vả,áp lực cả về sức khỏe, tinh thần và cả kinh tế nữa. Thế nhưng e vẫn khuyên cccm nào có gia đình thì cũng nên sinh ít nhất 1 bé. Trước e theo chủ nghĩa DINK nhưng từ khi sinh con ra, e thấy mình chăm chỉ, trách nhiệm hẳn. Đi làm về nhìn con cười chạy lại ôm mình thấy hạnh phúc lắm. Nhưng mà chăm con vất vả và tốn kém quá nên e chỉ sinh 1 thôi.

Chỉnh sửa cuối:

duongbg

Xe máy
Em mà có đk là em đúc 3 4 đứa ngay cccm ạ!

dpl

Xe lăn
Dân số vẫn tăng đều thì chẳng vấn đề gì cả. Bao giờ dân số VN giảm còn 50-70 triệu mà có xu hướng ko sinh con thì em mới phản đối. Sinh con mục đích để sau này nó nuôi mình còn ích kỷ hơn.
VN vừa chào mừng dân số 100tr. sớm hơn 2 năm so với dự đoán trước đây
Nếu có xu hướng ko sinh con thì tốt nhất đừng sinh, đẻ ra ko chăm ko dạy đc khổ thêm cho xã hội

OTheAh

Xe tăng
giờ cụ có định sinh đứa nữa ko, nuôi 1 đứa ở thành phố để ăn học đầy đủ cũng vất vả nếu 2 bố mẹ ko có thu nhập cao ổn định
Nghỉ rồi cụ e lấy vợ muộn đẻ nữa thì mệt lắm

KIA Q7

Xe tăng
Duy trì nòi giống, truyền nguồn gen lại cho đời sau là quy luật tự nhiên của muôn loài. Một vài cá thể hoặc một bộ phận không thể đảo ngược quy luật này. Nhà em hai cô con gái cũng tuyên bố không sinh con. Chắc mình tuyệt tự mất.

Chỉnh sửa cuối:

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Duy trì nòi giống, truyền nguồn gen lại cho đời sau là quy luật tự nhiên của muôn loài. Một vài cá thể hoặc một bộ phận không thể đảo ngược quy luật này.
Hôm trước em cũng còm gần giống cụ. Ấy thế mà có mợ nhảy cẫng lên chan tương đổ mẻ ngay. Thôi hôm nay không nói gì nữa. Kẻo mợ ấy nhìn thấy lại bực mình. :))

thái tú

Xe tăng
E 2 cháu đủ zai gái rồi,nhưng lỡ làm tiếp đứa nữa đây.