[Funland] Xu hướng không sinh con thời nay

HI_CLASS

Xe điện
E mới có 2f1, có dkien sau này khi 2 F1 này tầm 8-10t thì chắc cũng thêm đứa nữa. E thấy mấy năm gần đây có xu hướng sinh nhiều rồi mà. Nhiều ae bạn bè e toàn đẻ 2-3 đứa, thậm chí có nhà 4 đứa. Lại thêm mấy ông a thế hệ cuối 7x, đầu 8x đag có 2 đứa rồi, đứa thứ 2 lên 7, lên 8 lại có kte chút thì lại cố đẻ đứa nữa cho vui nhà vui cửa.

HI_CLASS

Xe điện
Khu nhà em có 12 hộ, 09 đôi đẻ hai, 03 đôi để ba , Tổng 27 F1, trong đó 20 cháu trai, 07 cháu gái. Nỗi lo của VN ko phải là ko đẻ mà sắp tới tìm đâu ra con dâu. Con nhà em năm nay 17 tuổi em bắt đầu khuyến khích yêu. Ra sản phẩm chính hãng là cưới về ông nuôi :))
Giờ các gdinh đẻ 2 3 đứa nhiều cụ nhỉ. Tuy nhiên tỉ lệ bé trai/gái chênh lệch khiếp quá. Hôm trước xem ảnh chụp lớp f1 nhà e mà giật mình. Cả lớp có vài bé gái còn lại bé trai chiếm tỉ lệ cực lớn.

Bán đất ăn dần

Xì hơi lốp
Ai muốn đẻ thì đẻ, không muốn thì thôi. Tọc mạch vào quyết định cá nhân của người khác làm gì, nó cáu lên lại bảo mình là già dẩm.

kfc1981

Xe điện
Cháu thì lại chưa gặp 1 trường hợp nào mà họ tự sướng kiểu “ôi mừng quá mình bị vô sinh, thế là đếch phải đẻ rồi”.

KIA Q7

Xe tăng
Hôm trước em cũng còm gần giống cụ. Ấy thế mà có mợ nhảy cẫng lên chan tương đổ mẻ ngay. Thôi hôm nay không nói gì nữa. Kẻo mợ ấy nhìn thấy lại bực mình. :))
Kệ chứ. Lên mạng phải có ý kiến trái chiều, tranh luận mới vui. Nhiều người họ nhạy cảm, không phân biệt đâu là nói về hiện tượng xã hội, đâu là chỉ trích cá nhân nên nổi khùng.

Hư Không

Xì hơi lốp
E có đứa e 2vc lúc cưới bảo ko đẻ. Ở với nhau 5 năm chán quá lại đẻ, nhưng mãi ko có tự nhiên, jo đang làm IVF

Camontinhyeu

Xì hơi lốp
Hôm qua thằng em đến chơi dắt 03 đưa con, vợ bầu lệ khệ chuẩn bị sinh đứa thứ 4 nhìn vui đáo để. Nhà có điều kiện, vợ lại thích đẻ nên vẫn triển bình thường. Tư tưởng người Việt em nghĩ khác Nhật , có điều kiện là đẻ, thích con hơn thích của. Trong 50 năm tới dân số VN vẫn phát triển nếu nhà nước không cấm

cantona

Xe container
Dân số vẫn tăng đều thì chẳng vấn đề gì cả. Bao giờ dân số VN giảm còn 50-70 triệu mà có xu hướng ko sinh con thì em mới phản đối. Sinh con mục đích để sau này nó nuôi mình còn ích kỷ hơn.
Đấy là góc nhìn thờ ơ cụ ạ. Vấn đề lớn hơn ở chỗ: đội sinh con đông thì chất lượng chất xám thấp. Đội chất xám cao thì lười hoặc ko sinh con. Kiểu như vùng cao, vùng sâu họ đẻ 7 8 đứa con, còn thành phố bố tiến sĩ, mẹ thạc sĩ nhưng đẻ 1 đứa. Về cơ học là dân số vẫn đẹp, nhưng chất lượng ko có. Khi chất lượng dân số kém thì lượng trình độ này ko làm tăng giá trị kinh tế xã hội. Khi mà số lượng người già cần trợ cấp và hưu trí ngày càng tăng. Đội lao động phổ thông chỉ giải quyết khâu thất nghiệp khi có việc để làm, còn đội có trình độ mới làm tăng trưởng và phát triển nền kinh tế, khoa học kĩ thuật...

dogach

Xe tải
Em lại rất thích nhiều con, em thích được quan tâm, lo lăng hàng ngày cho bọn nó, muốn nhìn chúng nó lớn lên từng ngày dù em cũng biết sau này khó nhờ vả gì bọn nó vì cũng như em giờ đã giúp gì cho Bố Mẹ đâu.

C0c0

Xe tải
Hôm qua thằng em đến chơi dắt 03 đưa con, vợ bầu lệ khệ chuẩn bị sinh đứa thứ 4 nhìn vui đáo để. Nhà có điều kiện, vợ lại thích đẻ nên vẫn triển bình thường. Tư tưởng người Việt em nghĩ khác Nhật , có điều kiện là đẻ, thích con hơn thích của. Trong 50 năm tới dân số VN vẫn phát triển nếu nhà nước không cấm
Em nhìn lớp cấp 2 ở quê của em, tầm 3x tuổi con trai đến 1/3 chưa có vợ, lớp đại học thì ít hơn khoảng 20% mà hầu hết đều 1 con, hiếm lắm mới có đứa thứ hai. Vậy nên em nghĩ Việt Nam tình trạng già hoá sau này còn tồi tệ hơn Nhật, Trung, Hàn.

Chỉnh sửa cuối:

TRÂU VÀNG II

Xe buýt
Để sinh ra và nuôi dạy 1 đứa trẻ nên người có đức, có hiếu, có tài thôi, đã thực sự là áp lực quá lớn, cả về vật chất cũng như tinh thần.
Sinh con ra là cho 1 linh hồn được làm người và được trải nghiệm cuộc sống. Dạy nó được nhiêu thì dạy còn phần nhiều là sự trải nghiệm của nó. Dạy nó quá nhiều cũng là 1 hành vi cướp đi cái trải nghiệm của nó. Chẳng phải tốt đâu.

thuyphongthanh

Xe lăn
Đứng ở góc độ phụ nữ, em thấy đàn ông gánh áp lực lớn khi phải đứng mũi chịu sào, lo cho cả gia đình về mặt kinh tế, tài chính... Em có 2 con giai, em bảo chúng nó sau này thích thì cưới vợ, ko thì thôi. Thích đẻ con thì đẻ, ko thì nuôi con chó con. Giờ con chó con nhà em nó như đứa con út gắn kết cả gia đình í. Yêu lắm luôn.
Có hôm em mắng 2 thằng là nhà này chỉ có con chó là nó mừng cuống quít khi thấy bố về. Còn chúng mày thì mặt thờ ơ, không có tý cảm xúc,chào thì lí nha lí nhí .

Nắng nhạt

Xe điện
e thấy ng có kinh tế kiến thức thì nên sinh con, ngược lại, cv lông bông, kiến thức, nhận thức kém thì ko nên
nhưng ra xã hội thì đáng buồn là ngược lại mới khổ :D
Đó mới hợp với quy luật tự nhiên, con người mới tồn tại lâu được. Ai cũng khôn thì quá trình tiến hóa đẩy nhanh quá mau tèo lắm. Ở Việt Nam thì người khôn thường đẻ ít hoặc không đẻ. Thế giới thì các nước phát triển cũng đẻ ít. Tụi Ấn với Châu Phi đẻ xòn xòn. Tụi này sắp tới sẽ làm bá chủ thế giới đấy cụ :)

Chỉnh sửa cuối:

canhhoabatdiet

Xe container
Giờ các gdinh đẻ 2 3 đứa nhiều cụ nhỉ. Tuy nhiên tỉ lệ bé trai/gái chênh lệch khiếp quá. Hôm trước xem ảnh chụp lớp f1 nhà e mà giật mình. Cả lớp có vài bé gái còn lại bé trai chiếm tỉ lệ cực lớn.
Nhìn sang lớp khác có khi lại toàn bé gái, 1 vài bé nam. Quy mô hẹp thì mất căn bằng giới tính, quy mô rộng thì có khi vẫn tương đối cân bằng.

TN1805

Xe điện
Bên Nhật, nhiều cặp vc sinh 3 con-4 con, nhưng cũng rất nhiều cặp không sinh con, nhiều bạn trẻ không lập gia đình. Xã hội mà, họ có thể làm gì mà pháp luật không cấm.
Bên Mỹ cũng vậy, rất rất nhiều đại gia đình với hàng chục trẻ em, nhưng cũng rất nhiều gia đình chỉ có mỗi 2 vc, nhiều gia đình cặp đôi LGBT không con cái. Xã hội hiện đại nó thế, người ta có quyền sống theo sở thích ....miễn không phạm pháp.

catking113

Xe điện
Dân số VN đang quá đông, e ủng hộ đẻ ít đi để giảm dân số. Khoảng 70tr là đẹp, chứ giờ đông quá.

dhela

Xe tăng
Bên Nhật, nhiều cặp vc sinh 3 con-4 con, nhưng cũng rất nhiều cặp không sinh con, nhiều bạn trẻ không lập gia đình. Xã hội mà, họ có thể làm gì mà pháp luật không cấm.
Bên Mỹ cũng vậy, rất rất nhiều đại gia đình với hàng chục trẻ em, nhưng cũng rất nhiều gia đình chỉ có mỗi 2 vc, nhiều gia đình cặp đôi LGBT không con cái. Xã hội hiện đại nó thế, người ta có quyền sống theo sở thích ....miễn không phạm pháp.
Nhật cũng thế, nhà đẻ lắm thì phụ huynh cũng tuyền ở trình độ thấp, lao động chân tay và ko nghĩ gì nhiều.

Hangvi

Xe tải
Nhật cũng thế, nhà đẻ lắm thì phụ huynh cũng tuyền ở trình độ thấp, lao động chân tay và ko nghĩ gì nhiều.
Có lẽ lực lượng lao động trình độ thấp thích đẻ nhiều con, và mong một trong số chúng nó sau này thành tài về báo hiếu mình không cụ/mợ nhỉ? Em sợ cái tư tưởng phải đẻ con trai bằng được cho có người chống gậy, phải đẻ con bằng được cho có người chăm lo khi về già. Em không chê trách gì khi điều kiện kinh tế đất nước chưa phát triển, dịch vụ công về chăm sóc người lớn tuổi gần như không có. Chỉ là nghĩ lại vẫn thấy sợ.

TRÂU VÀNG II

Xe buýt
Có lẽ lực lượng lao động trình độ thấp thích đẻ nhiều con, và mong một trong số chúng nó sau này thành tài về báo hiếu mình không cụ/mợ nhỉ? Em sợ cái tư tưởng phải đẻ con trai bằng được cho có người chống gậy, phải đẻ con bằng được cho có người chăm lo khi về già. Em không chê trách gì khi điều kiện kinh tế đất nước chưa phát triển, dịch vụ công về chăm sóc người lớn tuổi gần như không có. Chỉ là nghĩ lại vẫn thấy sợ.
E 4 đứa, toàn giai. Chắc phải đánh giá lại trình độ của mình :))