[Funland] Xử lí thạch cao bị mốc

Lệ Cẩm

Xe điện
Trong nhà không có đàn ông, mà kêu thợ đến 5 người 10 ý. Em nhờ các cụ giúp em ạ.
Em ở chung cư, tầng cao nhất. Đợt trước căn em bị thấm, chung cư đã xử lí chống thấm phía dưới. Thay và lát lại gạch phía trên cho toàn bộ bên tòa bọn em ở.
Nhưng đợt mưa trước Tết chắc có thấm nhẹ cộng với nồm ẩm (lần đầu tiên căn của em bị nồm kinh khủng như năm rồi, cảm giác như lấy vòi xịt nước xịt cả nhà vậy, em đang không rõ lí do là do nồm hay do thấm), và đã mốc hết thạch cao.
Thợ có đưa ra phương án: bỏ hết phần thạch cao. Xử lí lại hết chống thấm lần nữa, rồi làm lại trần nhựa.
Em không biết nên làm thế nào cho hợp lí.
(Căn này đợt em mua gấp vì cần vào ở luôn, nên biết ở tầng trên cùng sẽ không tránh được vấn đề này. Em đã lường trước. Nhưng em vẫn không để ý đến vấn đề của trần thạch cao.)
Sắp tới em sẽ bán hoặc cho thuê, nên cũng cần sửa sang lại cho ổn trước khi chuyển.
Em cảm ơn các cụ ạ.

• Vodka
Reactions: dpl

MuathuHN252

Xe lăn
Đợt rồi đúng là nồm ẩm thật. Nhà e năm ngoái tết về mấy tuần ra ko sao, mà năm nay nó mốc dã man ấy.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
1. Xử lý hết nguồn nước thấm
2. Kiểm tra xem việc nước đã thấm thực sự đã làm chất lượng tấm quá tệ chưa, nhất là mặt sau. Vì mặt có bột bả, sơn thì còn đỡ, mặt còn lại không được bảo vệ bởi sơn, bột bả cứ ẩm nó lại trương lên, tất nhiên là kém so với lần đầu. Thì sau sơn lại cũng sẽ khác. Tất nhiên là tôi quá ít kinh nghiệm với việc ...... sơn lại (ở 3.) vì nó ... buồn cười quá, nên không rõ kết quả sửa ra sao.
3. Cạo sạch, đánh giấy ráp, rồi bả, sơn thôi
4. Nếu dân xd thì xé hết tấm, bắn lại tấm mới :D cùng lắm bổ xung xương trần là cùng :D

Lah

[Tịch thu bằng lái]
À đọc vội quá, thấm từ trên với sơn đểu thôi. Chứ sơn ngon thì giời nào mà trần bị thế được, tường gạch sơn còn chưa bị thế nữa là.

Lệ Cẩm

Xe điện
Đợt rồi đúng là nồm ẩm thật. Nhà e năm ngoái tết về mấy tuần ra ko sao, mà năm nay nó mốc dã man ấy.
Dạ mợ ạ. Lần đầu tiên căn em bị nồm kinh khủng vậy luôn.
Em không có kinh nghiệm, thuê thiết kế nó bảo làm sao em nghe vậy. Cũng là để mình rút kinh nghiệm cho lần sau.

Kiabuoisang

Xe container
Không cần trống thấm làm gì (do tốn kém và ko thể xử lý được vì trên mái nó rất rộng, làm sao được cả toà chứ). Đơn giản nhất là làm lại = trần nhựa hoặc nhôm. Nhìn có vẻ vơi văn phòng tí nhưng đỡ tốn và chả lo mốc.

Xe nội lước

Xe container
Trong nhà không có đàn ông, mà kêu thợ đến 5 người 10 ý. Em nhờ các cụ giúp em ạ.
Em ở chung cư, tầng cao nhất. Đợt trước căn em bị thấm, chung cư đã xử lí chống thấm phía dưới. Thay và lát lại gạch phía trên cho toàn bộ bên tòa bọn em ở.
Nhưng đợt mưa trước Tết chắc có thấm nhẹ cộng với nồm ẩm (lần đầu tiên căn của em bị nồm kinh khủng như năm rồi, cảm giác như lấy vòi xịt nước xịt cả nhà vậy, em đang không rõ lí do là do nồm hay do thấm), và đã mốc hết thạch cao.
Thợ có đưa ra phương án: bỏ hết phần thạch cao. Xử lí lại hết chống thấm lần nữa, rồi làm lại trần nhựa.
(Căn này đợt em mua gấp vì cần vào ở luôn, nên biết ở tầng trên cùng sẽ không tránh được vấn đề này. Em đã lường trước. Nhưng em vẫn không để ý đến vấn đề của trần thạch cao.)
Sắp tới em sẽ bán hoặc cho thuê, nên cũng cần sửa sang lại cho ổn trước khi chuyển.
Em cảm ơn các cụ ạ.
Mọi cách xử lý đều ko triệt để..cách duy nhất là mợ bổ xung 1 tảng đàn ông vào nội thất mốc nó mới sợ..
Em đùa đấy..cho thuê thì thợ nói đúng đó mợ.

biển xanh06

Xe điện
Quan trọng là lúc lát gạch trên mái phải có độ dốc lớn để nước mưa thoát nhanh Ko bị đọng,
Để an toàn thì chung cư phải làm mái tôn cho nước sang hai bên vào máng luôn,
Giải pháp tình thế làm trần nhựa cho nhà bên dưới.

TN1805

Xe điện
Em cảm ơn các cụ ạ.
Sấy khô rồi sơn lại.
Đơn giản như đan rổ mà.

Dan du an

Xe cút kít
Ở chung cư sợ nhất cái này, nhất là thấm từ xí bệt xuống. Hãi lắm.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Mọi cách xử lý đều ko triệt để..cách duy nhất là mợ bổ xung 1 tảng đàn ông vào nội thất mốc nó mới sợ..
Chỉ vì xử lý chống thấm mà phải bê về nguyên 1 tảng đàn ông thì thà bán nhà còn hơn 😂

hiepchiken82

Xe tăng
Cụ mua lọ nc jave rồi mua cái lăn sơn lăn 1 lượt là trắng bóng, nên làm lúc khô ráo cho đỡ ẩm

formula_one

Xe tăng
Nếu đã hết thấm, muốn xử lý mốc loang lổ này dễ thôi. Cụ chạy đi mua lọ thuốc tẩy trắng của Thái Lan, mua cái lăn sơn về rồi lăn thuốc tẩy lên. Khô phát đảm bảo trắng bóc luôn nhé :D

maximax903

Xe điện
Chưa chắc là bị ngấm ở trên sân tầng thượng mợ ah. Biết đâu đường ống nước, đường điều hoà trên trần nhỏ nước xuống trần thạch cao ấy. Nên kiểm tra kỹ, cần thiết thì bóc trần ra xử lý cả bên ngoài nữa mới hết được.

CDX 1.8_Red

Xe tải
Theo kinh nghiệm thì trần như này là thường xuyên bị nước lâu rồi, khi thạch cao mà bị như này thì phần khung xương chắc cũng đã xuống cấp nghiêm trọng không đảm bảo an toàn nữa. Cần khảo sát thực tế chứ không chỉ nhìn ảnh mà biết hết đc

LongNguyễn8x

Xe tăng
Như này mà vào mùa hè mưa rào nhiều chắc căn mợ thành sông. Cc e mùa nồm vừa rồi nhà e chẳng sao cả, chỉ ướt tí kính không đáng kể. Nên chắc chắn ko phải do nồm mà do thoát nước, thấm ngấm. Chứ do nồm mà như này thì cả HN bị hết. Mợ đầu tư 1 thằng đàn ông, nó xử lý cho mợ tất, ngồi chơi cho sướng.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Như này mà vào mùa hè mưa rào nhiều chắc căn mợ thành sông. Cc e mùa nồm vừa rồi nhà e chẳng sao cả, chỉ ướt tí kính không đáng kể. Nên chắc chắn ko phải do nồm mà do thoát nước, thấm ngấm. Chứ do nồm mà như này thì cả HN bị hết. Mợ đầu tư 1 thằng đàn ông, nó xử lý cho mợ tất, ngồi chơi cho sướng.
Vừa rồi là do nồm. Trần thạch cao tầng 2 nhà em mốc đen luôn, vách kính thì nước chảy thành dòng. Kinh khủng thực sự luôn!