[Funland] Xử lí thạch cao bị mốc

lathuroi

Xe tải
Em hóng các cụ tư vấn, nhà em cũng ẩm mốc thạch cao nhà vệ sinh

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Trong nhà không có đàn ông, mà kêu thợ đến 5 người 10 ý. Em nhờ các cụ giúp em ạ.
Em ở chung cư, tầng cao nhất. Đợt trước căn em bị thấm, chung cư đã xử lí chống thấm phía dưới. Thay và lát lại gạch phía trên cho toàn bộ bên tòa bọn em ở.
Nhưng đợt mưa trước Tết chắc có thấm nhẹ cộng với nồm ẩm (lần đầu tiên căn của em bị nồm kinh khủng như năm rồi, cảm giác như lấy vòi xịt nước xịt cả nhà vậy, em đang không rõ lí do là do nồm hay do thấm), và đã mốc hết thạch cao.
Thợ có đưa ra phương án: bỏ hết phần thạch cao. Xử lí lại hết chống thấm lần nữa, rồi làm lại trần nhựa.
Em không biết nên làm thế nào cho hợp lí.
(Căn này đợt em mua gấp vì cần vào ở luôn, nên biết ở tầng trên cùng sẽ không tránh được vấn đề này. Em đã lường trước. Nhưng em vẫn không để ý đến vấn đề của trần thạch cao.)
Sắp tới em sẽ bán hoặc cho thuê, nên cũng cần sửa sang lại cho ổn trước khi chuyển.
Em cảm ơn các cụ ạ.
Nhìn vết thấm này thì nó bị thấm từ tường ra, đầu tiên phải tìm được chỗ gây thấm rồi xử lý thạch cao sau.

dongnat123

Xe container
Em có một số quan điểm và ý kiến thế này
1. Tầng cao nhất là tốt (không bị ảnh hưởng nhà trên về ngấm dột, ồn ào v.v.). Giờ xem để xử lý nguồn làm ẩm mốc hiện nay thôi
2. Làm việc với ban Quản lý tòa nhà tìm nguyên nhân gây mốc. Mốc do thời tiết nồm ẩm hay do ngấm từ trên, từ đó có phương án cụ thể
3. Phá dỡ hết trần thạch cao và cạo bỏ sơn cũ, bột bả. Khô ráo thì sơn lại (không bả)
Cái món ngấm dột nếu xử lý và tìm nguyên nhân cũng khó khăn phết, hy vọng mợ sớm khắc phục được và không phải chuyển nhà

LongNguyễn8x

Xe tăng
Mốc thạch cao nhà vệ sinh nguyên nhân gốc rễ nằm ở cái bình nóng lạnh. Theo một số ý kiến cho rằng không bật max bình nóng lạnh cũng có thể xử lý vấn đề. Còn ko xử lý triệt để thì cái trần của cụ rồi lại bị lại thôi.

formen

Xe lăn
nvs thì đừng làm thạch cao cụ ơi. đc lúc mới xong sửa chữa t bị bnl, rồi ẩm mốc rồi hơi nc....
cụ làm trần nhựa. nc có lỡ tràn vào lau sạch để khô dùng tiếp.

Lệ Cẩm

Xe điện
Quan trọng là lúc lát gạch trên mái phải có độ dốc lớn để nước mưa thoát nhanh Ko bị đọng,
Để an toàn thì chung cư phải làm mái tôn cho nước sang hai bên vào máng luôn,
Giải pháp tình thế làm trần nhựa cho nhà bên dưới.
Bên tòa hướng Tây đã làm mái, nên tòa bên em không được làm mái nữa cụ ạ

Lệ Cẩm

Xe điện
Theo kinh nghiệm thì trần như này là thường xuyên bị nước lâu rồi, khi thạch cao mà bị như này thì phần khung xương chắc cũng đã xuống cấp nghiêm trọng không đảm bảo an toàn nữa. Cần khảo sát thực tế chứ không chỉ nhìn ảnh mà biết hết đc
Dạ cũng không phải bị lâu đâu cụ ạ. Mới đó ạ :(

Lệ Cẩm

Xe điện
Cụ mua lọ nc jave rồi mua cái lăn sơn lăn 1 lượt là trắng bóng, nên làm lúc khô ráo cho đỡ ẩm
Nếu đã hết thấm, muốn xử lý mốc loang lổ này dễ thôi. Cụ chạy đi mua lọ thuốc tẩy trắng của Thái Lan, mua cái lăn sơn về rồi lăn thuốc tẩy lên. Khô phát đảm bảo trắng bóc luôn nhé :D
Em cảm ơn 2 cụ. Ban đầu em cũng có ý như các cụ. Đợi nắng ráo lên em làm thử xem.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Em có một số quan điểm và ý kiến thế này
1. Tầng cao nhất là tốt (không bị ảnh hưởng nhà trên về ngấm dột, ồn ào v.v.). Giờ xem để xử lý nguồn làm ẩm mốc hiện nay thôi
2. Làm việc với ban Quản lý tòa nhà tìm nguyên nhân gây mốc. Mốc do thời tiết nồm ẩm hay do ngấm từ trên, từ đó có phương án cụ thể
3. Phá dỡ hết trần thạch cao và cạo bỏ sơn cũ, bột bả. Khô ráo thì sơn lại (không bả)
Cái món ngấm dột nếu xử lý và tìm nguyên nhân cũng khó khăn phết, hy vọng mợ sớm khắc phục được và không phải chuyển nhà
Chắc cụ không làm nghề xây và đọc không hiểu :D
1. Chủ nhà ở tầng cao, tức là tầng cao nhất chung cư. Thấm là do thằng BQL tòa nhà nó xử lý, thì nó cứ xử, còn kết quả ra sao thì chưa rõ, chỉ biết là có chuyển biến tốt hơn. Ở đây thằng cao nhất chưa phải là hay hơn thằng cao.... nhì, tuy là hên xui thằng mà dưới thằng khác thì khu wc cũng có thể bị thấm nhưng vùng ảnh hưởng ít hơn.
2, thì theo 1.

3. Nhìn sơ sơ nhà này là mới làm cái trần giật cấp trang trí, cụ lại bảo bỏ hết đi, thì ko đúng kiến trúc :D mong muốn, thì khuyên làm gì. Còn theo ý mà gì đó giữ trần không bả thì chắc em hiểu không đúng, vì trần thạch cao chìm xương là phải bả rồi :D

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Mới là bao lâu. Ví dụ khung thời gian này rất quan trọng
Vì: Nhà này mua 5 năm rồi, nhà xây 7 năm rồi, bỗng dưng gần đây nó đột ngột thấm đen ố mốc như kia rất nhiều (2 tháng gần đây), thì phải xem làm sao nguồn nước nào gây ẩm lớn như vậy mới xuất hiện, chứ năm nào chả nồm, sao gần đây nó mới bị.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Bình nóng lạnh van xả nó nóng dùng lâu đọng nước chảy xuống trần, cổ ống wc nhà trên dùng lâu chảy xuống trần, rò rỉ theo đường trục hộp kỹ thuật, bám theo thành ngoài ống kỹ thuật, rỏ xuống trần, mở nắp thăm lấy ghế lên lia đèn quan sát dăm phút xem chỗ nào khả nghi nguồn nước gây thấm.
Còn tỉ lệ mình dùng lâu tắm như xông hơi suốt năm tháng, lâu lâu rồi hỏng trần như vậy, khá ít :D

CDX 1.8_Red

Xe tải
Đấy là khi phát hiện lúc thạch cao bung ra, còn đến mức này thì tính bằng năm rồi hoặc bị rất nhiều nước, có nhà còn bị ngấm mấy năm mà nó còn thành nhũ như hang động ý.

Sao lại chống thấm phía dưới và lát gạch phía trên? Lẽ ra phải chống thấm từ bên trên chứ.
Cái quan trọng nhất là chống thấm triệt để. Sau tính phương án làm cái khác nhé. Còn trần thạch cao kia kiểm tra tấm thạch cao còn tốt thì có thể bả rồi sơn lại. Nếu tấm đã bị bở thì phần nào hỏng bỏ đi giữ được phần nào thì giữ.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Sao lại chống thấm phía dưới và lát gạch phía trên? Lẽ ra phải chống thấm từ bên trên chứ.
Cái quan trọng nhất là chống thấm triệt để. Sau tính phương án làm cái khác nhé. Còn trần thạch cao kia kiểm tra tấm thạch cao còn tốt thì có thể bả rồi sơn lại. Nếu tấm đã bị bở thì phần nào hỏng bỏ đi giữ được phần nào thì giữ.
:D cụ bán loa thâu băng (jk) đọc cho kỹ cái. Tức là mợ đó mô tả khi làm nhà em bị thấm, tức là cái nền wc :D phải đục hết đi, chống thấm trên mặt nền bê tông, rồi lại lát gạch lại. Chị em mô tả được vậy thôi, là tốt rồi.

Mr_DTD

Xe đạp
Nếu đã bị thấm và ngấm rồi thì thạch cao ko còn tốt. Tốt nhất là nên dỡ ra, kiểm tra lại phần chống thấm xem đã ổn hay chưa. Nếu chưa phải xử lý lại nếu ko có đóng trần mới vào nước cũng lại nhỏ xuống. Để tiết kiệm có thể tận dụng khung xương cũ và bắn tiếp trần thạch cao. Sơn thì nên sơn loại sơn bóng, đừng dùng sơn mịn vì khả năng bảo vệ bả, thạch cao hay vữa bên trong ko tốt bằng sơn bóng. Thêm nữa sơn bóng đỡ bị mốc hơn, vệ sinh cũng dễ hơn.

Huuminh

Xe tăng
Nhà mợ chủ bị thấm từ trên xuống rồi. Làm triệt để chỉ có chống thấm từ phía trên, sau khi làm xong, trần thạch cao sẽ tư khô, đến lúc đấy bả lại ma tít rồi sơn thôi.

Ga_son

Xe điện
Giờ phải xác định nguồn thấm từ đâu vào:
1- Sàn bê tông mái bị nứt hoặc chống thấm kém? (khảo sát các căn lân cận cùng tầng để phán đoán).
2- Thấm từ khe hở giữa tường xây và dầm mái bê tông?
3- Do tường ngoài xây gạch bê tông nên bị nứt?
Khám bệnh từ ảnh thì khả năng cao là mục 1, 2. Nếu tường bên trái là tường ngoài tiếp xúc trực tiếp với nước mưa.