[Funland] Xử lý con mẹc đỗ chắn cả ngày trước cửa hàng

duongqua

Xe container
Văn minh là làm theo pháp luật chứ cụ?
Hay bỏ luật để theo “lệ” từng nơi.

Như xưa làng em cấm giai làng khác đến đới
Đúng rồi cụ,thì mới nói là làm theo luật có sai đâu,vậy nhà cụ trong khu đô thị hoặc phố nhỏ ko có biển cấm đỗ gì cả. Có ông đỗ xe nguyên ngày trước cửa nhà cụ 24/7. Vậy cứ làm theo đúng luật cụ nhỉ?Cụ ra cửa gặp chủ xe cũng cười tươi chào hỏi thăm sức khoẻ cho văn mình :D

Leanh65

Xe container
Vầng, đuổi được thì thế, không đuổi được thì lại ngồi 'trông chờ ý thức' của lái xe :P :P :P
Rồi thì cái kiểu này cũng sẽ phải biến mất thôi

Cụ kinh doanh dịch vụ làm đẹp mà ngồi chờ khách đi qua ngó thấy để biết tới cửa hàng của cụ thì khó cụ ơi. Mới mở, chưa có khách, em như cụ ra bẩu anh mẹc cứ đến đậu trước cửa hàng ngày cho xôm, rủ thêm được vài anh mẹc với audi, bim...nữa cho vui.
Bây giờ em thấy các mợ kd đều đăng qc địa chỉ, dv.. các kiểu con đà điểu trên zalo, fb là chính chứ khách vãng lai có mấy đâu. Chắc là nó đỗ chắn tầm nhìn, khách lại vắng nên đi ra đi vào cảm thấy khó ở thôi. Em giờ đi ăn sáng ngoài quán là phải đi xm trừ khi vào tiệm sang rộng chứ đi oto đến chủ quán nó xua như hủi vì đỗ tốn diện tích của nó. 1 ông oto chiếm lòng đường 8 ông xe máy không lên được vỉa hè nên nó đuổi oto:-))

Linh Net

Xe buýt
Sống và làm việc theo pháp luật chứ không thể sống và làm việc theo tình cảm được. Bởi lẽ, pháp luật có chế tài, còn tình cảm thì không.
Nếu luật không theo kịp sự phát triển của xã hội, gây ảnh hưởng kinh doanh thì nên sửa luật. Ví dụ như cấm đỗ xe trước mặt các cửa hàng buôn bán. Sửa luật lại như thế là xong. Dĩ nhiên khi ấy thì những ông khách muốn mua hàng của cửa hàng cũng ko được đỗ.
Không, thế lại ko được. Các cụ lại up lên chửi anh em quan lại là cản trở kinh doanh, ai dám mua hàng của cửa hàng nữa.

buicongchuc

Xe ba gác
Nhân chuyện đỗ xe, em chia sẻ về ngõ nhà em. Có ông già ngày nào cũng mang 2 cái xe ghẻ ra trước cửa nhà, nhưng dựng xe quay ngang ra đường như hình. Trong khi rất hay đi góp ý các gia đình khác về sự gọn gàng, tiếng ồn...khi sửa nhà chút. Già rồi sống mấy nữa đâu, ăn trông nồi ngồi trông hướng mà, sao cứ khó khăn thế chứ ( quê em gọi là hắm hó).
Nhìn cái ban công thò ra của nhà ông này thì cũng biết hạng người thế nào rùi.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Văn minh là làm theo pháp luật chứ cụ?
Hay bỏ luật để theo “lệ” từng nơi.

Như xưa làng em cấm giai làng khác đến đới
Mình đỗ xe trước cửa nhà hàng xóm là đúng pháp luật nếu không bị cấm, xe đỗ trước cửa nhà mình chắc chắn là bất lịch sự.
Em nghĩ trên OTF này chắc hiếm cụ nào có suy nghĩ ngoại lệ ;)) .
Đạo đức mạng lúc nào chả hay :)).

Killer13

Xe tăng
Nếu thỉnh thoảng họ mới đỗ thì thông cảm cho họ tý cụ ơi, còn nếu họ đỗ thường xuyên thì cụ căn giờ họ thường sắp đến đậu cụ mang xe của cụ ra đậu sẵn đó đi, ko có ô tô thì mang 2 cái xe máy ra dựng đó :D. Làm vài lần chắc họ cũng hiểu ý và không đến đấy đậu nữa đâu.

hungeverest

Xe điện
Sống và làm việc theo pháp luật chứ không thể sống và làm việc theo tình cảm được. Bởi lẽ, pháp luật có chế tài, còn tình cảm thì không.
Nếu luật không theo kịp sự phát triển của xã hội, gây ảnh hưởng kinh doanh thì nên sửa luật. Ví dụ như cấm đỗ xe trước mặt các cửa hàng buôn bán. Sửa luật lại như thế là xong. Dĩ nhiên khi ấy thì những ông khách muốn mua hàng của cửa hàng cũng ko được đỗ.
Khà khà, như vậy là thống nhất cấm đỗ xe dưới lòng đường phỏng cụ, vậy theo e cấm luôn để xe máy ở vỉa hè nữa, khi đó chắc các cửa hàng kinh doanh lại chuyển đi chỗ khác đó chứ.

Linh Net

Xe buýt
Mình đỗ xe trước cửa nhà hàng xóm là đúng pháp luật nếu không bị cấm, xe đỗ trước cửa nhà mình chắc chắn là bất lịch sự.
Em nghĩ trên OTF này chắc hiếm cụ nào có suy nghĩ ngoại lệ ;)) .
Đạo đức mạng lúc nào chả hay :)).
Đúng rồi cụ,thì mới nói là làm theo luật có sai đâu,vậy nhà cụ trong khu đô thị hoặc phố nhỏ ko có biển cấm đỗ gì cả. Có ông đỗ xe nguyên ngày trước cửa nhà cụ 24/7. Vậy cứ làm theo đúng luật cụ nhỉ?Cụ ra cửa gặp chủ xe cũng cười tươi chào hỏi thăm sức khoẻ cho văn mình :D
Nhà em mặt phố, cửa hàng em tầng 1.
Anh em đỗ xe vô tư em ko phiền.
Thi thoảng có xe hàng đến giao thì em lựa cho nhân viên bốc qua.
Mà đoạn trước cửa biển cấm dừng đỗ nhé.

Em nghĩ là buôn bán mà tư duy phiền lòng vì cái vỉa hè thì nên đi làm thuê tiếp, chừng nào học nghề đủ hẵng mở cửa hàng.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
HỌ đi được xe kia thì có khi họ lại mượn thêm 2 cái xe nữa chèn đầu tiếp có mà khóc.
Em thấy đi đâu giờ cũng kiểu như cụ chủ nói; họ không vi phạm; không đỗ xe chắn lối vào nhà mình theo kiểu không đi được thì lý do gì bảo họ đi. Em thỉnh thoảng đỗ xe bên đường và chưa bao giờ em đỗ ở đâu 2 giờ cả nhưng rất khó chịu vì thằng nào nó cũng nghĩ đường của nó. CÓ lần em đi ăn đường CHiến Thắng Hà Đông. Chỗ em đỗ xe không chắn một cửa nhà nào, nó nằm bên hông của một cơ quan; vỉa hè rộng 6m nhưng có con bán nước chè ngồi đó. Để xe ăn ở quán đối diện mà chủ nhà chỉ ra đó. Con bán nước cũng làm câu "Để xe lâu không em"; mình chả thích đôi co nên bảo 1 tiếng. Một lần đỗ xe ở Hà Đông đường Quang TRung cũng vậy; vỉa hè rất rộng; chỗ em đỗ thì không có lối lên xuống; đồng thời cũng không thể lên được do bó vỉa hè rất cao. Dừng lại cũng có em làm photo ra bảo anh đỗ lâu không? Rất khó chịu; tài sản của chung ông cứ làm như của nhà ông.
Em cũng hay hỏi như vậy mà . Nếu họ bảo đỗ 5-10p thì thôi kệ nhưng nếu đỗ lâu thì em chỉ chỗ cho họ đỗ chừa em tí lối đi thôi chứ em chả đuổi ai bao giờ . Thi thoảng mới có vị hơi láo là vào xin cho đỗ nhờ 10p xong té cmn từ 12h trưa đến 8h tối chưa thấy ló mặt ra luôn. Tức mình em in tờ giấy mắng cho trận

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
cái chán đời nhất của người Hà Lội và người VN là ngõ đã nhỏ, 2xe máy tránh nhau, lại ông nào cũng đua cái ban công ra to đùng, 2 bên đều làm như vậy, che hết cả ánh sáng của ngõ. Đâm ra đi vào ngõ ở HN nhiều khi cảm giác đi vào cái hầm tối om.
Giá mà chính quyền nghiêm chỉnh từ những cái nhỏ này đi, mỗi người ý thức 1 tý thì ngõ dù có nhỏ cũng sáng sủa đàng hoàng.

lenhhoxung1980

Xe điện
Khách đỗ cửa hàng nhà mình thì ok, cửa hàng nhà khác là không được cụ nhé. Tiêu chuẩn kép nó vậy.

hanoibaby

Xe điện
Nếu thỉnh thoảng họ mới đỗ thì thông cảm cho họ tý cụ ơi, còn nếu họ đỗ thường xuyên thì cụ căn giờ họ thường sắp đến đậu cụ mang xe của cụ ra đậu sẵn đó đi, ko có ô tô thì mang 2 cái xe máy ra dựng đó :D. Làm vài lần chắc họ cũng hiểu ý và không đến đấy đậu nữa đâu.
Thuê 2 cái xe lu đậu đầu cuối qua đêm luôn thì luật có cấm không cụ? (giải pháp cá chết thì lưới rách)

duongqua

Xe container
Khà khà, như vậy là thống nhất cấm đỗ xe dưới lòng đường phỏng cụ, vậy theo e cấm luôn để xe máy ở vỉa hè nữa, khi đó chắc các cửa hàng kinh doanh lại chuyển đi chỗ khác đó chứ.
E có nói câu nào cấm đâu cụ nhỉ?e chỉ đề cập đến việc nhìn nhau mà sống mà cư xử thôi. Chỉ là cái để số đt,hoặc nói với chủ nhà 1 câu đỗ nhờ lúc nào cần thì alo mình ra đánh xe ra chỗ khác cho ngta đc việc. Nếu vậy có lẽ chả cần đến phải gọi CA hoặc 2 bên tranh cãi nhau làm gì.

newmanhn

Xe điện
Website
Nhà em mặt phố, cửa hàng em tầng 1.
Anh em đỗ xe vô tư em ko phiền.
Thi thoảng có xe hàng đến giao thì em lựa cho nhân viên bốc qua.
Mà đoạn trước cửa biển cấm dừng đỗ nhé.

Em nghĩ là buôn bán mà tư duy phiền lòng vì cái vỉa hè thì nên đi làm thuê tiếp, chừng nào học nghề đủ hẵng mở cửa hàng.
Cấm đỗ cấm dừng mà cụ để cho người ta đỗ mà không nhắc nhở thì không khác gì tiếp tay cho xxx đến thịt :)).
Về mặt lý thuyết thì xe chở hàng đến cho cụ cũng không được phép dừng đỗ để xuống hàng. Cụ cũng đang vi phạm pháp luật, thế thì cũng đừng lôi luật lá ra làm gì ;)) .

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Xong, nếu có sảy ra chuyện thì lại trả đũa nhau thì cửa hàng cũng tan nát. VD lại dính con xe 5-7 tỏi trở lên thì tí ti cũng dính vào con số "hủy hoại tài sản người khác rùi". To chuyện nhắm cụ anh ạ!
Lý luận thì nhiều chứ em thấy thực tế là 99% là không dám đỗ và chả dại gì đỗ ở đấy cả. Nó cần gì phải xứ lý "hủy hoại tài sản người khác" nó cũng có quyền đỗ xe khác ngay trước đầu và đuôi để khó/không lấy được xe ra thì làm gì được họ hả cụ. Khi đó em sợ chính ông đỗ xe mới dễ mắc tội hủy hoại tài sản người khác ấy cụ ah!

Linh Net

Xe buýt
Cấm đỗ cấm dừng mà cụ để cho người ta đỗ mà không nhắc nhở thì không khác gì tiếp tay cho xxx đến thịt :)).
Về mặt lý thuyết thì xe chở hàng đến cho cụ cũng không được phép dừng đỗ để xuống hàng. Cụ cũng đang vi phạm pháp luật, thế thì cũng đừng lôi luật lá ra làm gì ;)) .
Xe máy chở hàng đến giao cụ ơi, em có được phép nhận không hay phải xin phép cụ ạ?
Mà kể cả utu đến giao hàng, anh em xxx phạt thì xin mời chủ xe tự nôn tiền thôi - cứ đủ hàng em xuỳ tiền trả.

Xxx phạt hay không phạt tuỳ xxx chứ em có là bụt đâu mà đứng đấy cả ngày nhắc anh em lái xe được?

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Chẳng qua là sơ ý đỗ xe hoặc bắt vị được nhau khi không sai luật thôi. Thực tế 3 cái vụ đỗ xe kiểu này đa phần chỉ trước nhà dân hay cửa hàng/cửa hiệu nhỏ thôi. Em chưa thấy vụ nào và cụ nào dám đỗ trước của quán nhậu hay karaoke rồi để đấy bỏ đi cả mặc dù chỗ đấy rất thoáng!

huusang

Xe buýt
Nhà ông già này đối diện cụ ạ, còn cái nhà có ban công kia là nhà khác - nhà để không đó thi thoảng mới thấy đến dọn dẹp.

newmanhn

Xe điện
Website
Xe máy chở hàng đến giao cụ ơi, em có được phép nhận không hay phải xin phép cụ ạ?
Mà kêt cả utu đến giap hàng, anh em xxx phạt thì xin mời tự nôn tiền thôi - cứ đủ hàng em xuỳ tiền trả.

Xxx phạt hay không phạt tuỳ xxx chứ em có là bụt đâu mà đứng đấy cả ngày nhắc anh em lái xe được?
Cụ trong veo đúng như thế thì có quyền rao giảng đạo đức và tuyên truyền pháp luật :)) .
Em hiểu sai về cụ thì cho em xin lỗi, có thể em hơi mất niềm tin vào con người ;)).

huusang

Xe buýt
Cụ in cái ảnh rồi dán vào bảng tin tổ dân phố ấy
Tks cụ, em posted hẳn lên group của nhóm cư dân rồi ạ, nhưng có lẽ cụ này ko biết zalo là cái gì ha ha. Mà rất lạ là hay đi dẹp xe, chậu cây của các nhà khác. Hồi đầu em thấy cụ này làm như thế rất ok để đường ngõ rộng rãi sạch sẽ hơn, nhưng sau khi thấy cụ cứ dựng xe thế kia thì em cũng thấy chán hẳn, mặc dù chả ảnh hưởng gì đến em.