[Funland] Xử lý con mẹc đỗ chắn cả ngày trước cửa hàng

gaquay123

Xe tăng
XH mình có 1 cái gọi hơi giống khoảng trống quyền lực, nên các cá nhân tổ chức cát cứ theo 1 luật bất thành văn

O đây đó là văn hóa vỉa hè, ông có cửa hàng thì tận dụng vỉa hè lòng đường cho KD của mình, xe của khách đỗ thì OK, còn vãng lai thì đuổi. Ông chủ xe thì rình thấy chỗ nào đỗ dc thì đỗ

Nguyên nhân vẫn là do cs hạ tầng ko có bãi đỗ xe, xe nhiều, nên ở đâu có vỉa hè, lòng đường là xe đỗ, xxx thì cũng có xử lý cũng như bắt cóc bỏ đĩa, các điểm trông xe đa số cũng là lấn chiếm vỉa hè lòng đường để giữ xe thu $, nên ảnh hưởng đến GT cũng chả khác gì ông đỗ linh tinh :)

Tình trạng này sẽ càng ngày càng trầm trọng do xe thì mỗi năm cả triệu xe dky mới, bãi đỗ xe thì ko tăng thêm, giải pháp chắc chỉ có là tổ chức trông xe thu tiền ở những chỗ có thể, thu dc cho NSNN dc chút xíu, hạn chế các xung đột theo luật bất thành văn :(
Vấn đề là khách đỗ thì cũng chỉ ít phút, 1-2 tiếng là nhiều! Đây nhiều ông đỗ từ sáng đến chiều thì lại là vấn đề khác, cứ viện luật ra bảo là không sai luật cũng quá là không ổn! Các cụ mở cái hàng ăn ra (thuê 20-30tr/tháng). Đội vệ sinh môi trường nó cứ tập kết 1-2 xe rác ngay bãi đất bên cạnh nhà các cụ đấy, ngày qua ngày, tháng qua tháng, không sai luật tý nào! Không thèm chiếm vỉa hè gì các cụ! Không khí bốc mùi lên, không ai vào ăn! Xem các cụ có bức xúc ngọt nhạt với nó không?
Chỗ hàng xóm nhà em mấy vụ mất tiền để dời điểm tập kết rác đi, rời cả bến xe bus đi để kinh doanh yên ổn đấy! Cho nên khi đỗ xe, cũng nên ý tứ 1 tý, em mà thấy nhà nào mở cửa hàng thì không bao giờ đỗ xe lòng đường trước cửa luôn! Hoặc muốn đỗ nhờ thì nói với chủ nhà 1 tiếng: đỗ trong bao lâu, khi nào cần thì alo báo em đánh xe đi! Lịch sự thì cả đôi đều vui vẻ mà, chủ nhà cho phép đỗ cũng mang tâm lý "giúp người" nên cũng thoải mái! Còn nếu đỗ quá 1 tiếng thì nên tìm chỗ không vướng bận ai thì tốt hơn! Thời buổi làm ăn khó khăn!

Đi Jây

Xe buýt
Chủ nhà có thể gọi xxx GT và xxx GT gọi xe cẩu. Chủ xe được quyền giải quyết tất cả sau đó với xxx GT. Không thích gọi luât sư để thử xem luật sư có giúp được gì hay không!

Điều 19. Phải cho xe dừng, đỗ sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi của mình; bánh xe gần nhất không được cách xa lề đường, hè phố quá 0,25 mét và không gây cản trở, nguy hiểm cho giao thông. Trường hợp đường phố hẹp, phải dừng xe, đỗ xe ở vị trí cách xe ô tô đang đỗ bên kia đường tối thiểu 20 mét.
Ở HN đường hẹp đầy nhưng xe vẫn đậu sát sạt, làm gì có ai đậu cách xa 20m. Cũng tại luật ko ghi rõ thế nào là đường hẹp.

Đi Jây

Xe buýt
Điều 18 luật GTĐB 2008 đây cụ:

Như vậy đỗ xe xong vứt đó đi công chuyện là ko ổn rồi ạ.
Điều 19 đỗ xe trên đường phố phải tuân thủ điều 18 này nhé!
Em chưa thấy bác tài nào đặt biển báo nguy hiểm khi dừng đỗ cả. Cùng lắm thì bật xi nhan hoặc đèn cảnh báo hazard thôi.

coolpix8700

Xe ngựa
Ở HN đường hẹp đầy nhưng xe vẫn đậu sát sạt, làm gì có ai đậu cách xa 20m. Cũng tại luật ko ghi rõ thế nào là đường hẹp.
Mục I Điều 19.
Tất nhiên ở đâu dù tây hay ta cũng khối trường hợp vi phạm luật mà chẳng bị phạt. Nhưng nếu chẳng may bị 1 ông rỗi hơi chụp hộ cái ảnh gửi xxx hay post lên mạng mà cộng đồng ngó xong, bàn tán nhiều thì chưa chắc!

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Vấn đề là khách đỗ thì cũng chỉ ít phút, 1-2 tiếng là nhiều! Đây nhiều ông đỗ từ sáng đến chiều thì lại là vấn đề khác, cứ viện luật ra bảo là không sai luật cũng quá là không ổn! Các cụ mở cái hàng ăn ra (thuê 20-30tr/tháng). Đội vệ sinh môi trường nó cứ tập kết 1-2 xe rác ngay bãi đất bên cạnh nhà các cụ đấy, ngày qua ngày, tháng qua tháng, không sai luật tý nào! Không thèm chiếm vỉa hè gì các cụ! Không khí bốc mùi lên, không ai vào ăn! Xem các cụ có bức xúc ngọt nhạt với nó không?
Chỗ hàng xóm nhà em mấy vụ mất tiền để dời điểm tập kết rác đi, rời cả bến xe bus đi để kinh doanh yên ổn đấy! Cho nên khi đỗ xe, cũng nên ý tứ 1 tý, em mà thấy nhà nào mở cửa hàng thì không bao giờ đỗ xe lòng đường trước cửa luôn! Hoặc muốn đỗ nhờ thì nói với chủ nhà 1 tiếng: đỗ trong bao lâu, khi nào cần thì alo báo em đánh xe đi! Lịch sự thì cả đôi đều vui vẻ mà, chủ nhà cho phép đỗ cũng mang tâm lý "giúp người" nên cũng thoải mái! Còn nếu đỗ quá 1 tiếng thì nên tìm chỗ không vướng bận ai thì tốt hơn! Thời buổi làm ăn khó khăn!
Anh hùng bàn phím trên mạng thế thôi, ra đường chưa kịp đỗ trước cửa nhà người ta đã bị chửi sợ tè ra quần :)) .
Ở đây đều chém gió cả, nghe cho vui thôi ;)) .

minhvan

Xe tải
Các Cụ cho e hỏi ngu là có con xe khác đi ko để ý đâm phải con Mẹc đó thì xe nào phải đền ạ

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Các Cụ cho e hỏi ngu là có con xe khác đi ko để ý đâm phải con Mẹc đó thì xe nào phải đền ạ
Ông đam vào phải đền đấy. Trừ khi cấm đỗ. Cấm dừng lúc va chạm lái xe phải có mặt, không có mặt thì ông dừng trở thành ông đoc và phạm luật. Lúc này lỗi theo tỉ lệ % nào đấy mà em chưa rõ.

taplai2012

Xe ngựa
Sổ đỏ giờ kéo ra hết vỉa hè rồi à?
Nói như cụ thì đường thì để lưu thông. Đỗ đến tiếng còn được, đỗ cả buổi thì đường thành bãi đỗ xe. HN giờ cao điểm tắc tị cũng một phần vì đỗ đầy.

Nói như cụ thì đường thì để lưu thông. Đỗ đến tiếng còn được, đỗ cả buổi thì đường thành bãi đỗ xe. HN giờ cao điểm tắc tị cũng một phần vì đỗ đầy.
Thực ra bên GTTC nên có biển đỗ trong thời gian bao lâu cắm tuỳ đoạn đường nữa thì rất hay, bọn nước ngoài có biển 30-45p 1-2-3h rất rõ ràng :)

coolpix8700

Xe ngựa
Chỗ nào không được đỗ họ cũng đã cắn biển cấm đỗ gần hết.
Nói thật là em không thể cảm tình được với các thể loại người chuyên đỗ bậy. Nếu thành phố lấy ý kiến về việc chỉ cấp đăng ký xe ô tô với điều kiện có nơi để xe qua đêm thì em sẽ là 1 trong những người đầu tiên bỏ phiếu ủng hộ,
Nhưng như tiêu đề của topic này thì cũng không thể ủng hộ người coi vỉa hè, mặt đường công cộng là tài sản sử dụng riêng của mình.
Nhà em cũng có cửa hàng mặt đường ở 1 trong những con phố lớn trong trung tâm Hà Nội. Vỉa hè trước cửa nhà em cũng khá rộng, đã được kẻ vạch cho đậu xe máy từ rất lâu rồi!

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Thực ra bên GTTC nên có biển đỗ trong thời gian bao lâu cắm tuỳ đoạn đường nữa thì rất hay, bọn nước ngoài có biển 30-45p 1-2-3h rất rõ ràng :)
Khi cho thuê vỉa hè để kinh doanh chắc họ sẽ cắm những cái biển như vậy. Rồi các thành phố lớn (và có khi cả nhỏ) sẽ tận dụng vỉa hè ở tất cả các khu vực kinh doanh được cho thuê để thêm tiền thu cho ngân sách.
Chỉ không hiểu những cửa hàng mặt phố lại không muốn bỏ tiền ra thuê vỉa hè trước cửa hàng thì như thế nào!

Chỉnh sửa cuối:

HH1993

Xe điện
công an trả lời không sai thì ghi âm lại, sáng hôm sau đến sớm lấy 2 cái xe máy ra đỗ chỗ dọc chỗ xe mẹc đó, khóa càng, khóa cổ, khóa điện, khóa chữ U cẩn thận rồi ngồi trà đá hóng xe mẹc đó tới :D
Bác không thấy vạch trắng để xe máy đó à? Để xe ngoài vạch trắng là lên phường nhận xe nhé! Không hiểu luật còn nói càn.

HH1993

Xe điện
Xe máy đỗ lòng đường sai như thế nào cụ trích luật đi cụ
Cụ thể trong trường hợp này bác có thấy cái vỉa hè kẻ vạch trắng để phân chi chỗ được để xe máy hay không???
Luật bác tự tìm để đọc cho chính xác và nhớ lâu. Các bác khác nói luật bác lại không tin,nó mệt mỏi ra.

taplai2012

Xe ngựa
Chỗ nào không được đỗ họ cũng đã cắn biển cấm đỗ gần hết.
Nói thật là em không thể cảm tình được với các thể loại người chuyên đỗ bậy. Nếu thành phố lấy ý kiến về việc chỉ cấp đăng ký xe ô tô với điều kiện có nơi để xe qua đêm thì em sẽ là 1 trong những người đầu tiên bỏ phiếu ủng hộ,
Nhưng như tiêu đề của topic này thì cũng không thể ủng hộ người coi vỉa hè, mặt đường công cộng là tài sản sử dụng riêng của mình.
Nhà em cũng có cửa hàng mặt đường ở 1 trong những con phố lớn trong trung tâm Hà Nội. Vỉa hè trước cửa nhà em cũng khá rộng, đã được kẻ vạch cho đậu xe máy từ rất lâu rồi!
Thật ra em rất cảm tình với người miền nam. Nhà này còn mời khách nhà kia đỗ xe trước cửa nhà mình. Rất vui vẻ và tương hỗ...mấy nhà đều vui vẻ. Có khi lại thêm khách quý. Con người không sợ nợ tiền, chỉ sợ nợ tình cảm :)

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thể trong trường hợp này bác có thấy cái vỉa hè kẻ vạch trắng để phân chi chỗ được để xe máy hay không???
Luật bác tự tìm để đọc cho chính xác và nhớ lâu. Các bác khác nói luật bác lại không tin,nó mệt mỏi ra.
Tưởng thế nào. Hóa ra cũng chẳng nắm được gì rồi lên quăng 1 câu như đúng rồi

HH1993

Xe điện

buicongchuc

Xì hơi lốp
công an trả lời không sai thì ghi âm lại, sáng hôm sau đến sớm lấy 2 cái xe máy ra đỗ chỗ dọc chỗ xe mẹc đó, khóa càng, khóa cổ, khóa điện, khóa chữ U cẩn thận rồi ngồi trà đá hóng xe mẹc đó tới :D
Đỗ xe máy dưới lòng đường như thế là gây cản trở giao thông sẽ bị phạt 200-300k theo ND100.