[Funland] Xử lý đối tượng đánh giày "chặt chém" khách đến... 330.000 đồng/đôi!

bagac_fun

Xe tăng
sầm Sơn bị flc chiếm đóng hết đất diễn, những con sâu này di chuyển đến các khu dl khác để chặt chém rồi.

mô kích

Xe điện
Website
phukienhonda.net
Đợt giáp tết em đã đạp thẳng mặt 1 thằng ml 36 oánh giày 20n/đôi khu Đại Kim vì câu "tết nên tăng giá".

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Xem comment của các cụ thì thấy có vẻ các cụ thích đánh người phết nhỉ? Cứ đắt là đánh à?

Có cụ nào đang có cửa hàng, quán ăn, đang chạy xe, làm dịch vụ, đang làm nhân viên... không ạ?
Em thấy giá của các cụ cao quá thì em có được quyền đánh các cụ không?
Mời cụ: Mục 3, Điều 12, nghị định 109/2013 quy định về xử lý xử phạt hành chính với các hành vi vi phạm quản lý giá.

Điều 12. Hành vi vi phạm quy định về công khai thông tin về giá hàng hóa, dịch vụ

1. Phạt cảnh cáo đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Không niêm yết giá hàng hóa, dịch vụ tại địa điểm phải niêm yết giá theo quy định của pháp luật;

b) Niêm yết giá không đúng quy định, không rõ ràng gây nhầm lẫn cho khách hàng.

2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi tại Khoản 1 Điều này vi phạm từ lần thứ hai trở lên.

3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi bán cao hơn giá niêm yết hàng hóa, dịch vụ do tổ chức, cá nhân định giá không thuộc Khoản 5 Điều này.

4. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi không công khai thông tin về giá hàng hóa, dịch vụ bằng hình thức khác theo quy định của pháp luật ngoài hình thức niêm yết giá đối với hàng hóa, dịch vụ thuộc Danh mục hàng hóa, dịch vụ do Nhà nước định giá; Danh mục hàng hóa, dịch vụ thực hiện bình ổn giá, kê khai giá.

5. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi bán cao hơn giá niêm yết đối với hàng hóa, dịch vụ thuộc Danh mục bình ổn giá, hàng hóa, dịch vụ thuộc Danh mục hạn chế kinh doanh hoặc kinh doanh có điều kiện.

6. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi không công khai về Quỹ bình ổn giá theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

7. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc trả lại cho khách hàng số tiền đã thu cao hơn giá niêm yết đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3 và Khoản 5 Điều này, trường hợp không xác định được khách hàng để trả lại thì nộp vào ngân sách nhà nước.

tranxuan

Xe buýt
Không nha cụ, người ngoại tỉnh cũng có những ng đang xây dựng cho ĐN mà, có lẽ bộ máy công quyền phải làm việc mạnh tay hơn, như thời bác Thanh.
Để dc điều đó hãy trục xuất các cư dân ngoại tỉnh?

Hohoanganh

[Tịch thu bằng lái]
Cái loại tha phương cầu thực lại còn dở thói mất dậy này ra. Cần cho đi cải tạo 1 tg mới đc

Nam_Đà _Nẵng

Xe điện
Em cũng đã gặp trường hợp này , nó bảo đánh giày 15k nhưng đánh xong nói em là 90 k do có dán một chỗ hở , nó chỉ cho em chỗ hở khoảng 1 cm . Em bảo mày bóc đúng chỗ đó ra cho tao , bóc rộng hơn tao cho ăn vả , ai bảo mày dán thì nó bô lô ba loa này nọ rồi dọa sẽ gọi người đến . Em bảo gọi hết đến đây tao xử luôn thể .Đợi lâu quá không thấy đồng bọn nó đến em quăng cho 15k kèm một cú tát vào mặt , thế là bỏ đi và cũng đ éo dám cầm tiền . Vừa rồi cũng có thằng bán hàng rong bị chụp ảnh phản ánh lên trang FB quản lý đô thị , nó gọi điện cho ông phản ảnh đe dọa thế là bị mấy ku khác truy lùng ráo riết , thấy không ổn nên trốn mẹ về nước .

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng đã gặp trường hợp này , nó bảo đánh giày 15k nhưng đánh xong nói em là 90 k do có dán một chỗ hở , nó chỉ cho em chỗ hở khoảng 1 cm . Em bảo mày bóc đúng chỗ đó ra cho tao , bóc rộng hơn tao cho ăn vả , ai bảo mày dán thì nó bô lô ba loa này nọ rồi dọa sẽ gọi người đến . Em bảo gọi hết đến đây tao xử luôn thể .Đợi lâu quá không thấy đồng bọn nó đến em quăng cho 15k kèm một cú tát vào mặt , thế là bỏ đi và cũng đ éo dám cầm tiền . Vừa rồi cũng có thằng bán hàng rong bị chụp ảnh phản ánh lên trang FB quản lý đô thị , nó gọi điện cho ông phản ảnh đe dọa thế là bị mấy ku khác truy lùng ráo riết , thấy không ổn nên trốn mẹ về nước .
Em còn bị nó xách mịa giày đi cơ!
May có mấy anh em lùa tóm được không lại đi dép rách vào cty.

tôi yêu ô tô

Xe container
Ngày xưa có bác Thanh đâu đến nỗi nào? Giờ thì nát bươm :(. Lâu lắm em cũng chả ghé ĐN vì toàn tiếng xì xồ khó chịu
E vừa đi hơn tuần về, ĐN giờ đông kinh khủng, lộn xộn, đắt đỏ. Khách TQ và nhà hàng TQ mọc lên như nấm, một số quán chỉ bán hàng cho khách TQ. Vẫn biết cần phát triển, nhưng có vẻ ĐN đang mất đi những cái đẹp thu hút khách. Có lẽ rất lâu nữa e mới quay lại ĐN

tôi yêu ô tô

Xe container
Thằng bé này nó làm sai điều luật nào, CCCM giải thích hộ em với?

Như vậy là UBND phường trực tiếp bắt người, như vậy là sai luật phỏng ạ? Chỉ có công an mới được bắt người và phải có căn cứ để nhận định nó vi phạm pháp luật thì mới được bắt, phỏng ạ?

Em mà là thằng đánh giày em kiện cho UBND phường để kiếm tiền tiêu và cho lão chủ tịch mất chức luôn.

À quên, sự việc xảy ra ở VN nhỉ.
Phường nó ko bắt người, nó đưa thằng kia về TT bảo trợ XH nhé! Sau đó mới triển tiếp. Những thằng nhỏ đã như này lớn lên cũng chỉ là phường trộm cắp, cướp giật thôi!

netresource

Xe tải
Hôm trước cafe chứng kiến cu này luôn, đánh 3 đôi giày cho khách, một đôi tự ý dán đế lấy. 3 đôi đánh mỗi đôi ku lấy 50k, dán đế 1 đôi chặt 300k. Tổng đòi thanh toán 450k. Một trong 3 anh kia ko chịu trả, đưa 200k biểu nó biến mà nó ko biến, kì kèo các kiểu. Sau đó mình ko biết nữa, giờ thì thấy đã lên phường trình bày :D

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Mời cụ: Mục 3, Điều 12, nghị định 109/2013 quy định về xử lý xử phạt hành chính với các hành vi vi phạm quản lý giá.

Điều 12. Hành vi vi phạm quy định về công khai thông tin về giá hàng hóa, dịch vụ

1. Phạt cảnh cáo đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Không niêm yết giá hàng hóa, dịch vụ tại địa điểm phải niêm yết giá theo quy định của pháp luật;

b) Niêm yết giá không đúng quy định, không rõ ràng gây nhầm lẫn cho khách hàng.

2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi tại Khoản 1 Điều này vi phạm từ lần thứ hai trở lên.

3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi bán cao hơn giá niêm yết hàng hóa, dịch vụ do tổ chức, cá nhân định giá không thuộc Khoản 5 Điều này.

4. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi không công khai thông tin về giá hàng hóa, dịch vụ bằng hình thức khác theo quy định của pháp luật ngoài hình thức niêm yết giá đối với hàng hóa, dịch vụ thuộc Danh mục hàng hóa, dịch vụ do Nhà nước định giá; Danh mục hàng hóa, dịch vụ thực hiện bình ổn giá, kê khai giá.

5. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi bán cao hơn giá niêm yết đối với hàng hóa, dịch vụ thuộc Danh mục bình ổn giá, hàng hóa, dịch vụ thuộc Danh mục hạn chế kinh doanh hoặc kinh doanh có điều kiện.

6. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi không công khai về Quỹ bình ổn giá theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

7. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc trả lại cho khách hàng số tiền đã thu cao hơn giá niêm yết đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3 và Khoản 5 Điều này, trường hợp không xác định được khách hàng để trả lại thì nộp vào ngân sách nhà nước.
Như vậy nó vi phạm điều 12, khoản 1 (không niêm yết giá) phỏng ạ? Vì thế sẽ bị phạt cảnh cáo.
Điều 12, khoản 2 nó không vi phạm, vì nó không niêm yết giá cho nên nó không "bán cao hơn giá niêm yết".
Chưa kế cái nghị định mà cụ trích dẫn, "nghị định 109/2013 quy định về xử lý xử phạt hành chính với các hành vi vi phạm quản lý giá" chỉ là quy định xử lý phạt hành chính, không cho phép bắt người vì vi phạm cái quy đinh này.
Theo như em hiểu, chỉ được bắt giữ người khi có dấu hiệu phạm luật hình sự, mà UBND phường cũng không có thẩm quyền bắt giữ.

Phường nó ko bắt người, nó đưa thằng kia về TT bảo trợ XH nhé! Sau đó mới triển tiếp. Những thằng nhỏ đã như này lớn lên cũng chỉ là phường trộm cắp, cướp giật thôi!
Việc "đưa về TT bảo trợ xã hội" là theo quy định nào, quyền hạn nào, dựa trên lý do nào?
Sao cụ biết được tương lai của thằng này là trộm cắp, cướp giật? Dù cụ biết được tương lai thì ai cho cụ bắt giữ người hiện tại?

Vẫn chưa thấy có luật nào cho phép các cụ đánh thằng bé, mà em đoán chắc là có luật cho phép bỏ tù các cụ vì đánh nó đấy nhá.

Động cái là thích đánh người này, đánh người nọ.

Chỉnh sửa cuối:

--Lamborghini--

Xe lăn
Nhốt mẹ vào tù cho đánh dép cho các anh đại bàng.

atbp

Xe buýt
Tự triệt đường sống của bản thân và những người anh em đồng hương băm sáu ...Cứ bảo tại sao đi đến đâu cũng bị cảnh giác cao độ , một số cty, cơ sở thậm chí còn mặc định không tuyển dụng...( Bình luận của tôi không có ý định phân biệt vùng miền )

Kim J. Ủn

Xe tăng
Cụ oánh giày này đi xuất khẩu lao động tại Đàng Nẵng, kiếm ngoại tệ mang về cũng vất vả chứ đùa

mikien

Xe buýt
...
Việc "đưa về TT bảo trợ xã hội" là theo quy định nào, quyền hạn nào, dựa trên lý do nào?
Sao cụ biết được tương lai của thằng này là trộm cắp, cướp giật? Dù cụ biết được tương lai thì ai cho cụ bắt giữ người hiện tại?

Vẫn chưa thấy có luật nào cho phép các cụ đánh thằng bé, mà em đoán chắc là có luật cho phép bỏ tù các cụ vì đánh nó đấy nhá.

Chú này lang thang, không có nơi ở nhất định nên Phường đưa vào TT bảo trợ xã hội là đúng roài.

tôi yêu ô tô

Xe container
Như vậy nó vi phạm điều 12, khoản 1 (không niêm yết giá) phỏng ạ? Vì thế sẽ bị phạt cảnh cáo.
Điều 12, khoản 2 nó không vi phạm, vì nó không niêm yết giá cho nên nó không "bán cao hơn giá niêm yết".
Chưa kế cái nghị định mà cụ trích dẫn, "nghị định 109/2013 quy định về xử lý xử phạt hành chính với các hành vi vi phạm quản lý giá" chỉ là quy định xử lý phạt hành chính, không cho phép bắt người vì vi phạm cái quy đinh này.
Theo như em hiểu, chỉ được bắt giữ người khi có dấu hiệu phạm luật hình sự, mà UBND phường cũng không có thẩm quyền bắt giữ.

Luật nào thì cụ tự đi mà tra, google nó vẫn free đấy. Mà tôi thấy chỉ các cụ ở đây doạ oánh nó chứ chính quyền đã oánh nó cái nào đâu? Còn vì sao tôi bao thằng như này hỏng là vì dựa trên thực tế cs nhé!

DeLyon

Xe tải
Tự triệt đường sống của bản thân và những người anh em đồng hương băm sáu ...Cứ bảo tại sao đi đến đâu cũng bị cảnh giác cao độ , một số cty, cơ sở thậm chí còn mặc định không tuyển dụng...( Bình luận của tôi không có ý định phân biệt vùng miền )
Những phát như này em lại thấy bên Khựa chúng nó áp dụng hệ thống chấm điểm công dân là hợp cmn lý. Bẩn bựa mà đông như này thì phải minh bạch chỉ số đạo đức. Trước khi dùng dịch vụ của thằng nào thì phải check được điểm của nó. Ngưu tầm ngưu mã tầm mã, chủ bựa thì sẽ chỉ tuyển được nhân viên bựa và cung cấp dịch vụ cho khách hàng bựa. Tự chúng nó cắn xé nhau.