[Funland] Xử lý lỗi phạt nguội

duytrong

Xe lăn
Các cụ cứ yên trí là chả có cách nào nộp phạt nguội mà không nhiêu khê cả đâu, vì cái thủ tục Hành là chính nó vẫn có mặt ở tất cả các cửa, các ngõ, ngách…

Em có cái thông báo lỗi đểu của C.A đây, bên đăng kiểm không có nên vẫn đang kiểm bình thường ! CA thông báo lỗi với hình rất vớ vẩn nên bơ luôn không đi tranh cãi đúng sai làm gì !
Bên ĐK ko nhận được công văn thông báo của CA vẫn ĐK cho cụ là họ làm đúng.
Mấy bữa bắt bớ căng thẳng một số trạm ĐK sợ hãi, nên họ cứ tra trên mạng xe dính lỗi là họ từ chối (mặc dù trên hệ thống ĐK chưa bị chặn)

cuhaifus

Xe container
Em đoán là 1 lần lên lấy quyết định, 1 lần đi nộp, và 1 lần đi lấy biên lai phải không?

Có khi các anh ấy cố tình làm thủ tục nhiêu khê như này để mấy ông thừa tiền cũng phải ngại phạt nguội ấy nhỉ :)) chứ nếu thủ tục nhah gọn quá thì các ông ấy cứ tha hồ vi phạm rồi đóng phạt.
lần đầu đến ko có lãnh đạo nên ko ký đc bb, lần 2 ra được biên bản xử phạt, biên bản thu giữ bằng lái và giữ bằng hẹn 1 tuần đến xủ lý, lần 3 ra nộp bổ xung lệnh điều xe, lần 4 sau 1 tuần đến lại ký tá 1 số thứ giấy tờ rồi nhận quyết định xử phạt, ra ngân hàng nộp xong cầm biên lai về thì hết giờ, lần 5 nhận lại băng, ký tiếp bb nhận lại bằng, nhận lai 1 bản bb và biên lai và đc dặn là phải cất kỹ đến lúc đi đăng kiểm thì đem theo, ko là ko đăng kiểm được đâu, lý do thì em đoán chắc là do vẫn 0.4 nên giữ liệu nó ko link được với bên đăng kiểm.

Tuấn Auto

Xe điện
Không có chuyện 'xóa lỗi' sau 1 thời hạn 1 năm đâu cụ
Bên đăng kiểm họ soát mà lỗi của cụ ở trạng thái "Chưa xử phạt" hoặc "Chưa xử lý" thì mời cụ mang xe về, bất kể lỗi ấy đã bao lâu
đúng rồi cụ, em cũng nghĩ vậy

Tuấn Auto

Xe điện
Nộp phạt nguội online, các cụ theo hướng dẫn này:

Em trích 2 cách dễ làm nhất:

Cách 5: Nộp phạt nguội thông qua Cổng Dịch vụ công của Bộ Công an.

Khoản 4 Điều 4 Thông tư 15/2022/TT-BCA còn cho phép người vi phạm giao thông nộp phạt nguội thông qua Cổng Dịch vụ công của Bộ Công an.

Để thực hiện nộp phạt, người vi phạm thực hiện các bước sau:

Bước 1: Truy cập https://dichvucong.bocongan.gov.vn/.

Bước 2: Chọn “Nộp phạt xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông”.

Bước 3: Chọn “Nộp phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ”

Bước 4: Chọn “Nộp hồ sơ” và thực hiện theo hướng dẫn của hệ thống để nộp phạt.

Cách 6: Nộp phạt nguội thông qua Cổng Dịch vụ công Quốc gia.

Để thực hiện nộp phạt nguội qua Cổng Dịch vụ công Quốc gia, người nộp phạt thực hiện các bước sau:

Bước 1: Truy cập Cổng Dịch vụ công Quốc gia tại đường dẫn https://dichvucong.gov.vn

Bước 2: Chọn menu tại góc trên cùng bên phải Cổng dịch vụ >> chọn "Thanh toán trực tuyến" >> chọn "Nộp phạt xử lý vi phạm hành chính" (nếu là công dân hoặc doanh nghiệp thì chọn vào cột tương ứng) >> chọn "Tra cứu thanh toán vi phạm giao thông".

Bước 3: Nhập số liệu:

- Trường hợp tra cứu theo mã Quyết định: Tích chọn mục "Cảnh sát giao thông" >> nhập số quyết định >> nhập mã bảo mật.

- Trường hợp tra cứu theo biên bản vi phạm: Nhập "Số biên bản" >> nhập "Họ tên người dân/Tên doanh nghiệp/Tên tổ chức vi phạm" >> tích chọn mục "Cảnh sát giao thông" >> chọn theo "tỉnh/thành phố" >> chọn "đơn vị lập biên bản xử phạt" >> chọn "ngày vi phạm" >> nhập mã bảo mật.

Bước 4: Chọn "Tra cứu" sẽ hiện ra thông báo các nội dung: Số Quyết định xử phạt, ngày ra quyết định xử phạt, hành vi vi phạm, số tiền phạt.

Bước 5: Chọn hình thức "thanh toán và nhận kết quả tại cơ quan xử phạt" hoặc "thanh toán và nhận kết quả tại nhà" (đối với trường hợp thanh toán và nhận kết quả tại nhà thì người vi phạm phải có tài khoản truy cập Cổng dịch vụ công Quốc gia).

Bước 6: Nhận giấy tờ tại nhà hoặc tại cơ quan xử phạt.
phải ra nhận lỗi xong, có biên bản, có quyết định xử phạt xong mới vào đây để nộp tiền được cụ ạ, bước này trước em làm rồi.
vào đây bắt nhập số quyết định xử phạt, mà số quyết định thì phải ra làm trực tiếp mới có

danleduc

Xe điện
phải ra nhận lỗi xong, có biên bản, có quyết định xử phạt xong mới vào đây để nộp tiền được cụ ạ, bước này trước em làm rồi.
vào đây bắt nhập số quyết định xử phạt, mà số quyết định thì phải ra làm trực tiếp mới có
Phạt nguội mà cụ. Biên bản phạt đã phát hành và gửi bưu điện đến nhà cụ mà. Cụ chưa bị phạt nguội bao giờ à ?

Tuấn Auto

Xe điện
Phạt nguội mà cụ. Biên bản phạt đã phát hành và gửi bưu điện đến nhà cụ mà. Cụ chưa bị phạt nguội bao giờ à ?
em chưa bị bao giờ, em toàn phải đi xử lý lỗi của người khác

danleduc

Xe điện
em chưa bị bao giờ, em toàn phải đi xử lý lỗi của người khác
Cụ có biên bản phạt nguội, cụ thao tác nộp phạt 100% online trên cổng dịch vụ công được (như cách em post ở trên).
Thời đại 4.0 rồi mà.

Tuấn Auto

Xe điện
ít người nhận được lắm, vì toàn địa chỉ 1 nơi, ở 1 nơi, với lại em nghĩ họ chỉ gửi thông báo lỗi thôi chứ, làm gì đã gửi biên bản phạt, khi mình nhận thông báo lỗi xong mình ra tận nơi xem lại camera mình vẫn có thể cãi đc nếu mình ko vi phạm mà, hôm trước em lên 54 trần hưng đạo xử lý gặp 1 cụ bị lỗi vượt đèn đỏ cụ ấy lấy lý do là do vội chở bố đi cấp cứu, họ vẫn cho chứng mình bằng cách xuất trình giấy nhập viện của ông cụ đúng ngày thời gian vi phạm là họ ko phạt .

Tuấn Auto

Xe điện
Cụ có biên bản phạt nguội, cụ thao tác nộp phạt 100% online trên cổng dịch vụ công được (như cách em post ở trên).
Thời đại 4.0 rồi mà.
kể ra cứ theo thời 4.0 mà làm việc thì nhàn quá cụ nhỉ

danleduc

Xe điện
ít người nhận được lắm, vì toàn địa chỉ 1 nơi, ở 1 nơi, với lại em nghĩ họ chỉ gửi thông báo lỗi thôi chứ, làm gì đã gửi biên bản phạt, khi mình nhận thông báo lỗi xong mình ra tận nơi xem lại camera mình vẫn có thể cãi đc nếu mình ko vi phạm mà, hôm trước em lên 54 trần hưng đạo xử lý gặp 1 cụ bị lỗi vượt đèn đỏ cụ ấy lấy lý do là do vội chở bố đi cấp cứu, họ vẫn cho chứng mình bằng cách xuất trình giấy nhập viện của ông cụ đúng ngày thời gian vi phạm là họ ko phạt .
Cụ vẫn chưa hiểu thế nào là phạt nguội ?

P/S : CSGT họ cứ gửi BB phạt đến địa chỉ cụ đăng ký Hộ khẩu thôi ( khi đăng ký xe, cụ phải dùng địa chỉ trên Hộ khẩu). Còn cụ không ở đó, BB phạt sẽ không đến được tay cụ....thế thì khi xe cụ đến kỳ đem đi Đăng kiểm, bên ĐK họ sẽ báo cụ biết, cụ phải đi xử lý nộp phạt thì ĐK họ mới làm ĐK cho xe cụ ( nếu không thì xe cụ chỉ có thể ĐK tạm 15 ngày được thôi).

Chỉnh sửa cuối:

DCCHA

Xe buýt
1 hôm chưa xong đâu cụ, ít nhất 3 lần đi lại :D
Em bị 1 phát của thằng chủ cũ ở Hà Tĩnh. Mà thế đếch nào đã rút hồ sơ, đăng ký lại biển mới mà hệ thống như hạch ko phát hiện ra. Gần tết em đi đăng kiểm lòi ra cái lỗi 58/50 tùe tháng 6/2022. Làm em lại phải quay vào Hà Tĩnh, làm cái đơn xác nhận abcd. Sau đó ở lại đi đóng phạt, rồi mới xong và xoá đăng kiểm. Thời đại 4.0 mà làm việc toàn 0.4. Toàn cái lăng nhăng như cccd thì sửa đi sửa lại rõ lắm còn cái này đáng nhẽ phải có hệ thống thông toàn quốc, đi nộp phạt ở kho bạc chỗ nào cũng đc là xong. Toàn hành dân để tỏ ra nguy hiểm.

DCCHA

Xe buýt
Thời đại 4.0 rồi mà.
Cái biên bản phạt nguội này vào đến nơi mới có chứ cụ.

DCCHA

Xe buýt
Đăng ký xe theo hộ khẩu. Thế là giờ muốn đúng yêu cầu phải ở nơi đăng ký hộ khẩu. Không có cái nào ngu và khó chịu như cái này vì hộ khẩu có 1 nhưng ở thì có thể ở nhiều nơi vì nhiều lý do

Tuấn Auto

Xe điện
Đăng ký xe theo hộ khẩu. Thế là giờ muốn đúng yêu cầu phải ở nơi đăng ký hộ khẩu. Không có cái nào ngu và khó chịu như cái này vì hộ khẩu có 1 nhưng ở thì có thể ở nhiều nơi vì nhiều lý do
đúng rồi cụ

Cụ vẫn chưa hiểu thế nào là phạt nguội ?

P/S : CSGT họ cứ gửi BB phạt đến địa chỉ cụ đăng ký Hộ khẩu thôi ( khi đăng ký xe, cụ phải dùng địa chỉ trên Hộ khẩu). Còn cụ không ở đó, BB phạt sẽ không đến được tay cụ....thế thì khi xe cụ đến kỳ đem đi Đăng kiểm, bên ĐK họ sẽ báo cụ biết, cụ phải đi xử lý nộp phạt thì ĐK họ mới làm ĐK cho xe cụ ( nếu không thì xe cụ chỉ có thể ĐK tạm 15 ngày được thôi).
Em thì một hôm ngứa tay tự tra mới biết mình dính, còn hộ khẩu và nơi cư trú của em chuẩn một nơi, không thấy thông báo gì :D
Em đính chính cụ: họ chỉ gửi thông báo vi phạm chứ không phải BB đâu ạ, BB khi cụ đến nơi xử lý, viết tường trình sau đó mới lập BB để cụ ký

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Xe em dính 1 lỗi năm 2021, có trên trang của CA, không có trên trang của Đăng kiểm, vẫn kiểm định được tháng trước, tuy nhiên có thể có rắc rối khi bán xe.
Bên đăng kiểm lại không lấy thông tin từ bên CSGT, chẳng hiểu có liên thông thông. Có trường hợp bên ĐK có lên ds bị phạt còn bên GSGT không có không cụ?

vừa đi vừa láii

Xe container
Em thì một hôm ngứa tay tự tra mới biết mình dính, còn hộ khẩu và nơi cư trú của em chuẩn một nơi, không thấy thông báo gì :D
Em đính chính cụ: họ chỉ gửi thông báo vi phạm chứ không phải BB đâu ạ, BB khi cụ đến nơi xử lý, viết tường trình sau đó mới lập BB để cụ ký
Theo em hiểu thì họ gửi Thông báo về cho thủ phạm :D
Thủ phạm mạng giấy tờ lên thì mới có Biên bản khi đó ký tá đàng hoàng và nộp bằng lái để họ giữ hộ ;))
Trong thời gian 10 ngày (có thể khác nhau) thì thủ phạm đi làm khiếu nại (nếu chưa tâm phục khẩu phục).
Lần sau lên lấy phiếu đi nộp phạt, đóng tiền online. In phiếu đóng tiền gửi cho C.A để đổi lấy cái bằng lái

Theo em hiểu thì họ gửi Thông báo về cho thủ phạm :D
Thủ phạm mạng giấy tờ lên thì mới có Biên bản khi đó ký tá đàng hoàng và nộp bằng lái để họ giữ hộ ;))
Trong thời gian 10 ngày (có thể khác nhau) thì thủ phạm đi làm khiếu nại (nếu chưa tâm phục khẩu phục).
Lần sau lên lấy phiếu đi nộp phạt, đóng tiền online. In phiếu đóng tiền gửi cho C.A để đổi lấy cái bằng lái
In phiếu đóng tiền gửi cho C.A để đổi lấy cái bằng lái

Đoạn này là sau khi 'hết thời gian thi hành án' thì mới tiến hành cụ ơi :D