[Funland] Xử lý thế nào khi rơi vào tình huống này?

duongbinh07

Xe điện
Về nguyên nhân gốc là do 16 vượt ẩu. Ko đủ đk theo luật vẫn vượt. Ông này tự đặt an toàn xe mình vào chân phanh của xe khách
Sai lầm này ko cứu vãn được do thời tiết nên cái phanh xe kia ko như ý. Tuy nhiên, theo e bị thế là nhẹ. Kịch bản xấu nhất ko xảy ra.
Ông xe khách chắc cũng phải chạy 80 trở lên

Ti ta ti toe

Xe hơi
Thường thì đội xe tải hay vượt nhau lúc lên dốc thành ra mình nên cẩn thận. :)
Họ vượt hay ko thì không biết nhưng tuyệt đối ko vượt cụ ạ. Đơn giản là mình có nhìn thấy xe đối diện đâu!!! Cháu ko hiểu những cụ bảo xe 16 ko sai thi bằng và lái xe kiểu gì??? Cháu thật. :(

Ti ta ti toe

Xe hơi
C
Cụ nói đến luật mà chả hiểu quái gì về luật cả.

(1) Thứ nhất Luật giao thông luôn có 1 nguyên tắc xuyên suốt là "phải làm chủ tốc độ". Làm chủ tốc độ ở đây được hiểu thế nào? Tức là người lái chỉ được đi ở 1 tốc độ mà mình có thể xử lý được 1 cách an toàn kể cả khí có tình huống bất ngờ xảy ra (bất kể là tình huống vi phạm luật GT của người khác). Vụ tòa xét xử ở Thái Nguyên là 1 minh chứng cho nguyên tắc này!

(2) Thứ 2: Phải xác định tình huống tai nạn thực tế trên hiện trường trong trường hợp này là gì (cái này là cái quan trọng nhất để công an họ xác định yếu tố cấu thành hành vi vi phạm chứ không phải kiểu nếu .... thì ,,,,,,)?. Thực tế là tai nạn xảy ra khi xe khách không làm chủ được tốc độ, xe bị trơn trượt và tự đâm về phía làn đường đối diện rồi gây tai nạn! Câu chuyện nếu cái lọ thì cái chai chỉ được coi là tình tiết tăng nặng hay giảm nhẹ chứ không ảnh hưởng đến cấu thành của hành vi vi phạm

Thế nên đừng tỏ ra nguy hiểm và lý sự theo kiểu cảm tính nữa!
Cụ lấy căn cứ kết tội của toà TN, một phiên toà đã bị yêu cầu xét xử lại, để minh chứng cho cái nguyên tắc gì thế ạ?

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Họ vượt hay ko thì không biết nhưng tuyệt đối ko vượt cụ ạ. Đơn giản là mình có nhìn thấy xe đối diện đâu!!! Cháu ko hiểu những cụ bảo xe 16 ko sai thi bằng và lái xe kiểu gì??? Cháu thật. :(
Ý em là mình nên cẩn thận khi đi dốc vì rất có thể sẽ bị rơi vào tình trạng của xe khách, vì thói quen của xe tải là hay vượt ở đầu dốc. Còn ở đây thì rõ ràng là xe 16 chỗ đi quá ẩu rồi.

ĐàoNgọc214

Xe hơi
Cụ nói đến luật mà chả hiểu quái gì về luật cả.

(1) Thứ nhất Luật giao thông luôn có 1 nguyên tắc xuyên suốt là "phải làm chủ tốc độ". Làm chủ tốc độ ở đây được hiểu thế nào? Tức là người lái chỉ được đi ở 1 tốc độ mà mình có thể xử lý được 1 cách an toàn kể cả khí có tình huống bất ngờ xảy ra (bất kể là tình huống vi phạm luật GT của người khác). Vụ tòa xét xử ở Thái Nguyên là 1 minh chứng cho nguyên tắc này!

(2) Thứ 2: Phải xác định tình huống tai nạn thực tế trên hiện trường trong trường hợp này là gì (cái này là cái quan trọng nhất để công an họ xác định yếu tố cấu thành hành vi vi phạm chứ không phải kiểu nếu .... thì ,,,,,,)?. Thực tế là tai nạn xảy ra khi xe khách không làm chủ được tốc độ, xe bị trơn trượt và tự đâm về phía làn đường đối diện rồi gây tai nạn! Câu chuyện nếu cái lọ thì cái chai chỉ được coi là tình tiết tăng nặng hay giảm nhẹ chứ không ảnh hưởng đến cấu thành của hành vi vi phạm

Thế nên đừng tỏ ra nguy hiểm và lý sự theo kiểu cảm tính nữa!
Cụ nói chuyện như kiểu chưa bao giờ lái xe ý.
lại còn đem cái vụ tai nạn mà xử đi xử lại 3 năm nay không xong.

Cái phải làm chủ tốc độ trông luật không hề có nhé, nó là cái tội mơ hồ do các xxx đặt ra thôi.
cụ cứ kiểm tra hết toàn bộ quyển luật xem có dòng lỗi nào là lỗi không làm chủ tốc độ không :))

poiuy

Xe cút kít
C

Cụ lấy căn cứ kết tội của toà TN, một phiên toà đã bị yêu cầu xét xử lại, để minh chứng cho cái nguyên tắc gì thế ạ?
Toà TN phải xử lại vì lý do gì thì không ai tuyên bố, nhưng rất có thể vì án tuyên quá nặng mà không xem xét đến các tình tiết giảm nhẹ cho xe cont chứ chưa chắc đã là do nó xử sai tội đâu. Vì vậy cái nguyên tắc của cụ trên nói vẫn có thể đúng.

harman_kardon

Xe điện
Ọp phơ có nick sinh hoạt hơn chục năm, kinh nghiệm lái xe hơn 30 năm mà tuyên bố thế này thì em không còn gì để nói. Chúc cụ đi đường thượng lộ bình an.
Em ở bển cụ ạ. Khắp eu đều áp dụng 100%. Em học luật thật chứ ko mua bằng. Luật bên em 1500 câu hỏi. A.B.C.Đ. chọn đi. Em chưa bh gây tai nạn hay bị tai nạn cả. Ko dám nói giỏi nhưng áp dụng luật thì phải đúng.

Ti ta ti toe

Xe hơi
Em 16 lỗi đàu tiên đúng rồi. Nhưng giường nằm chạy với tốc độ đó trên đường trơn là 0 hợp lý rồi cụ, lại đoạn dốc nữa chứ
Chưa biết tốc độ của xe khách nên ko võ đoán được cụ ạ. Cháu cũng chả thích mấy ông này với mấy ông cont, ngày nào cả đi cả về cháu cũng đi 120 km trong đó 80 km cao tốc. Thấy các anh ấy cháu tránh xa cho lành. Nhưng. Kết tội họ thì là chuyện khác.

Ti ta ti toe

Xe hơi
C
Em ở bển cụ ạ. Khắp eu đều áp dụng 100%. Em học luật thật chứ ko mua bằng. Luật bên em 1500 câu hỏi. A.B.C.Đ. chọn đi. Em chưa bh gây tai nạn hay bị tai nạn cả. Ko dám nói giỏi nhưng áp dụng luật thì phải đúng.
Cụ ơn bển nào mà” luật 1500 câu hỏi thế? :)) :)) :))

meomun346

Xe container
Căn cứ vào vạch đường là vỡ mồm đấy cụ. Đợt mới lái em cũng dính 1 phát, vạch đường nét đứt, thằng xe đi trc như rùa. Sau dí gas vượt đc đoạn thì xxx bắt. Các a ý bảo có biển cấm vượt trc đó e mới đớ người vì ko để ý
Vậy cái này bọn giao thông cũng có lỗi, mà tức cái là bọn nó lại éo bị ai sờ tới chứ.

meomun346

Xe container
1 tài xe khách 54 chỗ đường dài Bắc Nam, đạp lút phanh khi đánh giá tình huống thực sự cực kỳ nguy hiểm theo kinh nghiệm và tầm nhìn của anh ta.
Vâng, em ủng hộ cú phanh lút này của bác tài xe khách. Ko ai nhìn thấy 1 cái xe 16 đang lao đến như vậy mà lại ko phanh xe mình.
Theo e nghĩ vụ này nói về tình thì do ông 16 chỗ, nói về lý do ông giường nằm. Nhưng thực sự đa số các cụ sẽ chửi ông 16 chỗ.
Em chửi thêm cả cái thằng giao thông nữa cụ, chỗ đó lẽ ra phải kẻ vạch liền (theo chiều của xe 16 chỗ)

harman_kardon

Xe điện
C

Cụ ơn bển nào mà” luật 1500 câu hỏi thế? :)) :)) :))
Cụ có hiểu đc luật của các nc ko? Cụ nghĩ là luật như vậy là nhiều sao ? Khi học mỗi trường họ sẽ ra nhiều câu hỏi, nhiều tình huống khác nhau. Học bài chứ ko phải đi thi. Đi thi có 65 câu thôi. Họ sẽ chọn ra các tình huống khác nhau . Nên 1500 câu có khi còn khiêm tốn. Học để hiểu chứ ko phải học vẹt kiểu Vn.
Cụ đừng nghĩ là học thuộc bài là thi đỗ. lái xe tốt mà thi đc đâu nhé. 1 lớp thi lý thuyết hơn 30 ng. 12.. 15 ng đỗ thì đã là ngày may mắn lắm rồi. Em học lý thuyết 4 tháng ròng rã. Mỗi ngày 3h ngồi laptop. Mà còn thi 4 lần đó. Còn lái lậu bét nhè mà 2 lần mới đỗ. Ng ta còn nói mày nên ăn mừng đi vì giỏi. Bên em ai mà 4,5 lần đỗ thực hành là thành công. Còn 8..10 lần nhiều như quân nguyên.
Cho nên cụ đừng vội cười. Mỗi nc sự khó hay dễ rất có nhiều khác biệt

Doinhucaitoi

Xe buýt
Vâng, em ủng hộ cú phanh lút này của bác tài xe khách. Ko ai nhìn thấy 1 cái xe 16 đang lao đến như vậy mà lại ko phanh xe mình.

Em chửi thêm cả cái thằng giao thông nữa cụ, chỗ đó lẽ ra phải kẻ vạch liền (theo chiều của xe 16 chỗ)
Vạch kẻ liền nó nằm đoạn đường cong trước đó rồi mà cụ, đoạn này đã hết đoạn đường cong nên vạch kẻ vậy e nghĩ cũng đúng. Do ông 16 phóng để vượt quá nhanh lại vào đúng vị trí khất tầm nhìn , và có khi ông 54 cũng phóng nhanh khi vừa thò lên dốc thì thấy ông 16 đang mượn làn của mình vượt nên cuống và phanh gấp, ông 54 lúc này không nghĩ hậu quả do đường ướt phanh với tốc độ như vậy sẽ gây văng xe... Vị trí ông 16 phanh đứng xe vẫn còn nằm gần nửa thân xe bên làn ông 54 đây.

Ti ta ti toe

Xe hơi
Toà TN phải xử lại vì lý do gì thì không ai tuyên bố, nhưng rất có thể vì án tuyên quá nặng mà không xem xét đến các tình tiết giảm nhẹ cho xe cont chứ chưa chắc đã là do nó xử sai tội đâu. Vì vậy cái nguyên tắc của cụ trên nói vẫn có thể đúng.
Cụ đọc lại cái nguyên tắc của 1 của cụ ấy đi ạ. Theo nguyên tắc ấy thì cứ 2 xe va chạm thì auto cả hai bên cùng sai, xét xử làm j cho mệt.

Chỉnh sửa cuối:

Ti ta ti toe

Xe hơi
Cụ có hiểu đc luật của các nc ko? Cụ nghĩ là luật như vậy là nhiều sao ? Khi học mỗi trường họ sẽ ra nhiều câu hỏi, nhiều tình huống khác nhau. Học bài chứ ko phải đi thi. Đi thi có 65 câu thôi. Họ sẽ chọn ra các tình huống khác nhau . Nên 1500 câu có khi còn khiêm tốn. Học để hiểu chứ ko phải học vẹt kiểu Vn.
Cụ đừng nghĩ là học thuộc bài là thi đỗ. lái xe tốt mà thi đc đâu nhé. 1 lớp thi lý thuyết hơn 30 ng. 12.. 15 ng đỗ thì đã là ngày may mắn lắm rồi. Em học lý thuyết 4 tháng ròng rã. Mỗi ngày 3h ngồi laptop. Mà còn thi 4 lần đó. Còn lái lậu bét nhè mà 2 lần mới đỗ. Ng ta còn nói mày nên ăn mừng đi vì giỏi. Bên em ai mà 4,5 lần đỗ thực hành là thành công. Còn 8..10 lần nhiều như quân nguyên.
Cho nên cụ đừng vội cười. Mỗi nc sự khó hay dễ rất có nhiều khác biệt
Cụ giận à? Cháu xin lỗi.
Nó là thành quả, sức mạnh của cả hệ thống c trị. Không nên coi nó là của cá nhân đồng chí nào.
Đây, ko lại kêu ng khác ăn tục nói phét.. Hơn 1500 tình huống khi tham gia giao thông. Học cho thuộc. Nghiền ngẫm cho kỹ. Cho hiểu.

Cụ cứ bình tĩnh. Từ từ thôi chứ cháu tối tăm hết cả mặt mũi.
Cụ ko phân biệt được luật và quy tắc, kĩ năng lái xe. Tất cả những còm của cụ cho thấy cụ có bằng là .... may mắn thật. Ví dụ: trong khi học lái xe và phần thi lí thuyết, có phần sơ cứu người bị thương, luật ko có. Khi cụ đi thi, ở trong đường nội thị quy định 50km/h, cụ đi với vận tốc 20 km/h thì cụ ko đạt ( năng lực hành vi) nhưng cụ có phạm luật đâu, trong khi thi khi thấy người đi bộ đứng chờ để sang đường cụ phải dừng lại và ra tín hiệu nhường đường còn cụ cứ từ từ đi qua thì cụ bị đánh trượt mặc dù cụ ko không phạm luật nếu cụ ko va chạm với người đi bộ. Cụ đã thấy sự khác nhau chưa ạ?
Còn bây h là Luật nhé. Ko có cái vạch kẻ đường nào cấm vượt cả cụ ạ. Cụ bảo là học để hiểu mà cụ bảo là vạch đứt nên được vượt thì cháu lạy cụ luôn. Muốn biết luật thì cụ mua đĩa dạy lái xe, nó có 2 phần. Phần 1 là luật, phần này đọc để hiểu. Phần 2 là phần câu hỏi Trắc nghiệm ( chỗ cụ là 1500 câu). Phần này dành cho nhưng cụ nào hoặc là lười hoặc là ko có thời gian, nói nhanh là học vẹt. Khi cụ thuộc phần câu hỏi cụ sẽ chỉ biết rằng cụ phải nhường ưu tiên xe cứu hỏa, xe cứu thương, xe cảnh sát chứ cụ ko hề biết thứ tự ưu tiên của ba loại xe đó, cụ chỉ biết rằng trong đoạn đường 2 chiều vạch liền cụ ko được vượt một chiếc xe ô tô khác chứ ko thể HIỂU được rằng thực ra cụ ko được vượt chẳng qua cụ sẽ ĐÈ vạch nếu vượt. Trong trường hợp tai nạn này nếu thay xe cont bằng xe máy, đường ko lên dốc, thẳng và ko có biển cấm vượt nhưng lại kẻ vạch liền, cụ lái cụ lái xe 16 chỗ cụ có vượt xe máy ko ạ? ;)) chắc là ko, vạch liền mà. :))
Cháu nhắc lại, 1500 câu hỏi ấy nó rèn luyện cho cụ kĩ năng, phản xạ khi lái xe chứ luật thì nó lại khác cụ ạ. Chúc cụ lái xe an toàn.

Chỉnh sửa cuối:

Ti ta ti toe

Xe hơi
Xin lỗi cụ phờ ri choi. Cháu tag nhầm bài cụ. :D

Ti ta ti toe

Xe hơi
Cụ harman hỏi cháu có hiểu luật các nước không. Thưa cụ, bằng của cháu đi cả EU ko phải đổi đâu ạ. Cháu thi lí thuyết ăn ngay. Thi thực hành lần 2 mới qua. Còn về luật thì cháu lơ mơ, chỉ đủ để hiểu đè vạch với vuọt nó khác nhau cụ ạ. :D

Thanhz

Xe tăng
Những tình huống như này các cụ nhà mình còn cãi nhau chán thì rõ là mỗi ngon cho các quan rồi còn giề.
Riêng em thấy thế này:
- xe 16 vượt ở đoạn không có (đã hết) vạch kẻ liền, và đã về hết làn, không gây nguy hiểm cho xe đầu kéo
- xe đầu kéo có giảm tốc độ để nhường xe 16 vượt và về làn
- xe 54c nếu vẫn chạy thẳng, kể cả là giữ nguyên tốc độ, thì tai nạn không xảy ra
Nhờ các cụ kết luận :D