Xuân 2014: Việt- Lào - Thái trong 7 ngày

yensuong

Xe điện
Cụ chủ tả chút cảm giác cầm lái từ luongphabang đến xiengkhoang xem dư nào
1 nửa đường là từ Xiêng Khoảng đi Phu Khun không có gì đặc biệt, nửa còn lại từ Phu Khun đi LPB đèo dốc quanh co nhiều, mặt đường tương đối tốt, giống đường Hà Giang nhưng độ dốc ít hơn . Các cụ đi cung này lưu ý không tính theo tốc độ được, mình phóng rất nhanh nhưng trung bình chưa được 40km/h. Dọc đường lác đác có thường dân vác AK đi chơi nhưng không vấn đề gì, AK và AR15 trong dân còn sử dụng nhiều, em hỏi thì được biết họ dùng bắn đạn hoa cải tự chế để săn bắn

Happy4ever

Xe điện
Lại lên đường, những cung đường vắng tanh nhưng chỉ cần có dăm nóc nhà phía trước là có biển hạn chế tốc độ 30km/h, có lẽ chẳng có tài xế nào thực hiện được tốc độ này

Người Lào ưa sắc màu, xe cộ của họ rất sặc sỡ, những mái nhà cũng đủ màu luôn

Những đoạn hạn chế này cụ chạy bao nhiêu vậy.
Dịp em đi, lúc đầu em cũng tuân thủ đúng tốc độ quy định, nhưng sau nhiều biển hạn chế quá, đường lại vắng, vậy là em lại vít tới 80-100. Tuy nhiên cách Viêng Chan khoảng 30-40 Km thì có 1 trạm xxx Lào tại chỗ này. Cụ nào đi sau nhớ chú ý là được.

Long Hai

Xe đạp
1 nửa đường là từ Xiêng Khoảng đi Phu Khun không có gì đặc biệt, nửa còn lại từ Phu Khun đi LPB đèo dốc quanh co nhiều, mặt đường tương đối tốt, giống đường Hà Giang nhưng độ dốc ít hơn . Các cụ đi cung này lưu ý không tính theo tốc độ được, mình phóng rất nhanh nhưng trung bình chưa được 40km/h. Dọc đường lác đác có thường dân vác AK đi chơi nhưng không vấn đề gì, AK và AR15 trong dân còn sử dụng nhiều, em hỏi thì được biết họ dùng bắn đạn hoa cải tự chế để săn bắn
Hôm em về đến đoạn rẽ từ đường 13 vào đường 8 để về ck cầu treo em bị 4 tốp dân quân chặn lại kiểm tra. Khi ấy lại muộn nữa, khoảng 22h. Em hoảng qúa không dám đi nữa, tìm chỗ ngủ sáng hôm sau đi tiếp. Em không biết ngủ ở chỗ nào, chỉ biết cách lasao khoảng 40km. Đêm hôm, đất khách quê người bị mấy tốp súng ống đầy đủ, ăn mặc lung tung em thấy hãi qúa.

tuanbeops

Xe tải
Hôm em về đến đoạn rẽ từ đường 13 vào đường 8 để về ck cầu treo em bị 4 tốp dân quân chặn lại kiểm tra. Khi ấy lại muộn nữa, khoảng 22h. Em hoảng qúa không dám đi nữa, tìm chỗ ngủ sáng hôm sau đi tiếp. Em không biết ngủ ở chỗ nào, chỉ biết cách lasao khoảng 40km. Đêm hôm, đất khách quê người bị mấy tốp súng ống đầy đủ, ăn mặc lung tung em thấy hãi qúa.
E chịu cụ, cụ đi với gấu và F1 mà cụ ko có lộ trình chi tiết cho chuyến đi. Cụ chạy đêm ở trên rừng như thế em ạ cụ thật

Long Hai

Xe đạp
Những đoạn hạn chế này cụ chạy bao nhiêu vậy.
Dịp em đi, lúc đầu em cũng tuân thủ đúng tốc độ quy định, nhưng sau nhiều biển hạn chế quá, đường lại vắng, vậy là em lại vít tới 80-100. Tuy nhiên cách Viêng Chan khoảng 30-40 Km thì có 1 trạm xxx Lào tại chỗ này. Cụ nào đi sau nhớ chú ý là được.
Em cũng bị xxx lào chặn lại ở đây, lỗi qúa tốc độ. Sau bla bla họ cũng cho đi không phạt tiền. Sau về gấn đến ck lại bị 1 tốp kiểm tra giấy tờ, em có mua bảo hiểm rồi lên lại cho qua. Kết thúc chuyến đi mà không bị mất tiền với xxx

Long Hai

Xe đạp
E chịu cụ, cụ đi với gấu và F1 mà cụ ko có lộ trình chi tiết cho chuyến đi. Cụ chạy đêm ở trên rừng như thế em ạ cụ thật
Lịch trình em đã xem kỹ của các cụ đi trước rồi ạ. Cơ mà hôm ở viengchan về còn cố đi thăm vườn phật thành ra mãi 14h mới từ vườn phật về. Dọc đường còn nghỉ ăn uống nữa thành ra nó mới vậy ạ

fpt hà nội

Xe tải
ôi nhìn nhà cụ chủ đi mà thèm quá..nhà lại có 4 nàng tiên nữa

tranquang83

Xe điện
Lượn chợ mỏi chân rồi, em đi tìm nơi để ăn tối, ra dãy quán bờ sông thấy cũng đa phần là đồ nướng và các món phục vụ khoai Tây, mà cả nhà lại đang thèm cơm tẻ có canh và rau cơ :D. Đến bờ sông thấy xe của mấy cụ PJR sport cũng vẫn đang ở đó mà vẫn không thấy người đâu :D
... May mắn làm sao hỏi thăm mấy quán em tìm được chổ này

Quán ăn này là đâu vậy cụ? Em hỏi để chuẩn bị cho đoàn tháng Tư từ CK Tây Trang sang...

tuanbeops

Xe tải
Đó là điều hiển nhiên, Lào còn kém xa so với VN chứ nói gì Thái ạ
Điều này e ko công nhận với cụ. So sánh thì VN còn phải theo Lào dài, từ kiến trúc đô thị đến văn hóa ứng xử

Phong Vân

Xe buýt
Em chờ nốt ảnh Thái của cụ.

yensuong

Xe điện
Điều này e ko công nhận với cụ. So sánh thì VN còn phải theo Lào dài, từ kiến trúc đô thị đến văn hóa ứng xử
Hi, cảm ơn cụ, 2 cái cụ nói thì em công nhận, vì nhịp sống ở Lào chậm, văn hóa ít bị lai tạp và người dân ít bon chen hơn ở ta cụ nhỉ

Kenket

Xe điện
Đi sang đó cũng ghê cụ nhỉ, lỡ hứng lên mấy chú quạt 1 băng ngang đường thì hết đời !8-x

yensuong

Xe điện
Quán ăn này là đâu vậy cụ? Em hỏi để chuẩn bị cho đoàn tháng Tư từ CK Tây Trang sang...
Quán này cụ đi hết dãy hàng dọc bờ sông chỗ ngay khúc cua cuối đường , chỉ thấy cái cổng còn toàn bộ quán nó hơi thụt vào trong cụ nhé DT :55670098

Jerry Minh

Xe tăng
E oánh dấu chỗ đã xem ... :-"

yensuong

Xe điện
Em kể tiếp nhé, nhận phòng xong nhà em lượn ra chợ, đầu tiên là vào khu hàng ăn