Tin tức Xuất hiện hình ảnh xe điện VinFast VF 7 bản chuẩn bị giao cho khách hàng

deverlex

Xe buýt
Chắc ít người chứng kiến tận mắt xe đang đi tầm 30-40km/h bỗng dừng khựng lại. Xe sau phanh ko kịp, được cái đít cứng, ông sau móp đầu. Em ủng hộ hàng Việt, nhưng đừng có lỗi quá nghiêm trọng, gặp quả lỗi vậy, muốn ủng hộ cũng ko biết lấy lý do gì.
tỷ lệ lỗi là bn cụ, nhà e đi hết chục tr tiền xe gsm chưa gặp lỗi gì nghiêm trọng, có vài lần vf8 bị mất cam 360 thôi

Kia, Hyundai, Toyota.. cũng lỗi đầy, nhớ quả Accent 2019 lỗi trục lái chứ cụ, đến cái vô lăng lái xe làm còn k chính xác

Chỉnh sửa cuối:

nongdanit

Xe buýt
tỷ lệ lỗi là bn cụ, nhà e đi hết chục tr tiền xe gsm chưa gặp lỗi gì nghiêm trọng, có vài lần vf8 bị mất cam 360 thôi

Kia, Hyundai, Toyota.. cũng lỗi đầy, nhớ quả Accent 2019 lỗi trục lái chứ cụ, đến cái vô lăng lái xe làm còn k chính xác
Lỗi nhỏ thì xe nào cũng lỗi, lỗi to cũng có. Nhưng lỗi nghiệm trọng tới tính mạng người ngồi trên xe thì rất nguy hiểm. Xe đang đi, dừng đột ngột, xe sau húc vào. Không lo cái mạng của mình chứ ai hơi đâu mà nghĩ đến lỗi lặt vặt với đếm lỗi nữa mà còn tỷ lệ nữa hử cụ.

Chỉnh sửa cuối:

nissantiida

Xe điện
Lỗi nhỏ thì xe nào cũng lỗi, lỗi to cũng có. Nhưng lỗi nghiệm trọng tới tính mạng người ngồi trên xe thì rất nguy hiểm. Xe đang đi, dừng đột ngột, xe sau húc vào. Không lo cái mạng của mình chứ ai hơi đâu mà nghĩ đến lỗi lặt vặt với đếm lỗi nữa mà còn tỷ lệ nữa hử cụ.
Lỗi dừng khựng lại này đã khắc phục chưa cụ? Vẫn vấn đề do nóng và điều hòa thì là đã update sửa lỗi rồi mà?
Nếu chưa thì nói còn ok, sửa rồi còn nhắc hoài thì ắt là cụ phải căm ghét hãng lắm nhỉ?

nongdanit

Xe buýt
Lỗi dừng khựng lại này đã khắc phục chưa cụ? Vẫn vấn đề do nóng và điều hòa thì là đã update sửa lỗi rồi mà?
Nếu chưa thì nói còn ok, sửa rồi còn nhắc hoài thì ắt là cụ phải căm ghét hãng lắm nhỉ?
Ah, em ko đi xe này. Em chứng kiến thấy tận mắt cách đây khoảng 1 tháng. Thành thật mà nói thì rất ủng hộ hãng này phát triển, vì nó là đầu tàu cho nhiều ngành, tạo nhiều công ăn việc làm nếu nó phát triển tốt. Nhưng vấn đề lỗi nghiệm trọng như vậy, lẽ ra ko dc phép xảy ra, còn lỗi ko nghiêm trọng đến tính mạng thì có sao đâu, hãng nào có.
Cụ đừng cho e là căm ghét hãng này, em không đồng tình với sự dễ dãi với tính mạng với những quan điểm cho đây là lỗi bình thường, vấn đề ở chỗ đó thôi.

nissantiida

Xe điện
Ah, em ko đi xe này. Em chứng kiến thấy tận mắt cách đây khoảng 1 tháng. Thành thật mà nói thì rất ủng hộ hãng này phát triển, vì nó là đầu tàu cho nhiều ngành, tạo nhiều công ăn việc làm nếu nó phát triển tốt. Nhưng vấn đề lỗi nghiệm trọng như vậy, lẽ ra ko dc phép xảy ra, còn lỗi ko nghiêm trọng đến tính mạng thì có sao đâu, hãng nào có.
Cụ đừng cho e là căm ghét hãng này, em không đồng tình với sự dễ dãi với tính mạng với những quan điểm cho đây là lỗi bình thường, vấn đề ở chỗ đó thôi.
Lỗi nguy hiểm tính mạng các hãng khác không có à? Vin họ làm ngơ hay họ vẫn khắc phục các lỗi của xe?

nissantiida

Xe điện
Em cũng quan tâm lỗi này là do vấn đề gì và quan trọng là hãng đã có phương án khắc phục chưa thì mới đánh giá được.
Tìm trên mạng thấy có 1 bài viết của 1 cụ bị trên đường đi thi Ironman, không nói lỗi là gì, không thấy cập nhật đã sửa ra sao, và bài này cũng được đăng lại vài nơi.

P/S: đây là người viết bài vụ dừng đột ngột trên cao tốc nửa năm trước đã cập nhật tình hình hiện tại nhé:

Video cập nhật này là 4 tháng trước.

Chỉnh sửa cuối:

koala2023

Xe tải
tự làm cụ nhé, đội vsmart qua làm, e có gần chục đồng nghiệp đang làm cho Vin và Onemount. Còn FPT chỉ PR giỏi chứ lương thấp, k nhiều nhân tài, một team 30 ng triển khai dự án chắc chỉ 5 ng lương oke, còn lại đi làm qua ngày
Tu lam tu scratch khong cu? Hay mua mot so module co ban, roi tich hop vao custormize?

Car1975

Xe hơi
Vẫn, đang và sẽ khắc phục lỗi nhưng mãi không xong...
Cái cụ nói là xảy ra lâu rồi và được fix xong rồi, chắc mấy tháng nay nhà cụ ko có internet
giờ taxi SM hơn 10.000 chiếc chạy mỗi ngày bình thường.

ui xe điện tiết kiệm thế cơ ạ, bật điều hòa mà 1h hết 1% thì quá lý tưởng ạ, tức là nếu 100% thì cụ bật điều hòa được 100h, được 4 ngày.
nếu thế mất điện thì cả nghà vào xe thoái mái dùng cụ nhỉ, chạy cả đêm 8h mất 8%, thế thì cứ chơi sạc điện, đêm cả nhà vào xe ngủ, bất chấp giá điện.
có lần cả nhà em vào xe ngủ do mất điện, phải đánh xe ra ngoài chứ ko dám đề trong nhà, mấy tiếng nhưng em ko tính hết bao nhiêu xăng, nhưng chắc tốn hơn điện nhiều.
nếu thế xe điện quá kinh tế ạ
đến mức 100h không thì em không chắc nhưng nó chắc chắn tích kiệm hơn xe xăng nhá cụ, thứ 1 là xe xăng cụ phải nổ máy ở chế độ nghỉ, vòng tua ở chế độ chờ của các hãng cũng ko phải là quá thấp đâu vì bth vẫn lùi được bằng mức vòng tua đó mà không cần mớm ga nên nó cũng tốn nguyên liệu kha khá rồi.
Ngoài ra thì xe xăng còn phải dùng động năng ở động cơ để chạy cái lốc máy lạnh. Cụ so sánh việc đốt xăng t gây chuyển động và tạo nhiệt với dùng trực tiếp điện cho máy lạnh của xe điện là cũng hiểu.cái nào hiệu suất cao hơn,ít hao tổn năng lượng trong quá trình vận hành hơn.
Em khẳng định luôn trạm sạc hay mấy tắc đường ko phải vấn đề với xe điệnở VN, cái quan trọng với xe điện giờ là mức độ kiên trì của vin với xe điện(?) liệu có ra các bản facelift trong tương lai không. Rồi là cục pin mà hỏng do lỗi người dùng thì giá sửa ra sao, như Vin lắp kiểu module nên sửa các cell nào thì thay cell đó, nhưng sau này làm cao cấp hơn, muốn nhẹ hơn, gầmđể chân thấp hơn thì phải gắn vào khung và như thế sửa thì cực tốn, có thể hỏng1 cell nhưng sửa hết cả trăm triệu. Chắc khiđó phải thêm 1 chi phí vận hành vào cho xe điện đó là bảo hiểm pin
Còn lỗi thì giờ fix hết mất rồi còn đâu, ngoài ra cóưuđiểm update phần mềm nên cũng thường lỗi là cũng fix nhanh hơn xe xăng. Sạc thì có 30p-1 tiếng tùy trụ thì xen kẽ vào shopping hoặc cafe

điều hòa nóng thực ra không gọi là lỗi được, các bác giảm xuống thấp tầm 20 độ thì nó mát thôi, như hãng khác 24 độ thì xe vin phải giảm sâu hơn, chốt lại là điều hòa yếu hơn chứ lỗi thì ko, đi thay cái ống điều hòa là hết rồi cụ.
Còn vụ nóng giảm hiệu suất thực ra không phải lỗi, mà là đặc điểm của xe điện, gọi là điểm yếu cũng được, cái này thì phải chờ công nghệ update dần dần thôi, còn nếu dùng các loại pin nhiệt độ mát, hoạt động khí hậu nhiệt đới ngon hơn thì giá sẽ cao hơn cả trăm triệu.
Nói chung cụ nào không ngại, muốn trải nghiệm thì cứ mua, nó là điểm yếu, nhược điểm thôi chứ bảo lỗi là không đc chuẩn lắm. Còn cụ nào mua ăn chắc mặc bền thì cứ xe xăng mà táng. Chờ VinES nó làm pin tốt hơn, vin lắpđiều hòa ngon hơn thì triển

nissantiida

Xe điện
Với lĩnh vực mới thì cuộc cạnh tranh chạy đua kinh khủng hơn nhiều, việc phải tung sản phẩm ra nhanh nhất ở các hãng startup cũng là bình thường. Càng làm thì kinh nghiệm tích lũy càng nhanh.
Người dùng đúng là có rủi ro hơn với các mặt hàng công nghệ mới nhất. Ngay cả xe xăng mà mua dòng có thêm công nghệ mới như cái thời mới có cruise control, Adas cũng rủi ro lỗi cao hơn.

BMW_X7

Xe điện
đến mức 100h không thì em không chắc nhưng nó chắc chắn tích kiệm hơn xe xăng nhá cụ, thứ 1 là xe xăng cụ phải nổ máy ở chế độ nghỉ, vòng tua ở chế độ chờ của các hãng cũng ko phải là quá thấp đâu vì bth vẫn lùi được bằng mức vòng tua đó mà không cần mớm ga nên nó cũng tốn nguyên liệu kha khá rồi.
Ngoài ra thì xe xăng còn phải dùng động năng ở động cơ để chạy cái lốc máy lạnh. Cụ so sánh việc đốt xăng t gây chuyển động và tạo nhiệt với dùng trực tiếp điện cho máy lạnh của xe điện là cũng hiểu.cái nào hiệu suất cao hơn,ít hao tổn năng lượng trong quá trình vận hành hơn.
Em khẳng định luôn trạm sạc hay mấy tắc đường ko phải vấn đề với xe điệnở VN, cái quan trọng với xe điện giờ là mức độ kiên trì của vin với xe điện(?) liệu có ra các bản facelift trong tương lai không. Rồi là cục pin mà hỏng do lỗi người dùng thì giá sửa ra sao, như Vin lắp kiểu module nên sửa các cell nào thì thay cell đó, nhưng sau này làm cao cấp hơn, muốn nhẹ hơn, gầmđể chân thấp hơn thì phải gắn vào khung và như thế sửa thì cực tốn, có thể hỏng1 cell nhưng sửa hết cả trăm triệu. Chắc khiđó phải thêm 1 chi phí vận hành vào cho xe điện đó là bảo hiểm pin
Còn lỗi thì giờ fix hết mất rồi còn đâu, ngoài ra cóưuđiểm update phần mềm nên cũng thường lỗi là cũng fix nhanh hơn xe xăng. Sạc thì có 30p-1 tiếng tùy trụ thì xen kẽ vào shopping hoặc cafe
vâng xe xăng phải nổ máy nuôi điều hòa nên tốn hơn là đúng rồi ạ, còn xe điện tiết kiệm hơn nhưng sau này chi phí thay pin sẽ là 1 cục, cũng to đó.
thằng bạn em chạy LX450H 207, năm 215 kiểm tra đến kỳ thay pin ra hãng bào 450tr, thế là nó vác ra gara bán luôn
em nghĩ xe pin cũng tính đi vài năm, rồi đẩy trách nhiệm thay pin cho chủ sau, thì tiết kiệm

Tri_BK

Xe hơi
vâng xe xăng phải nổ máy nuôi điều hòa nên tốn hơn là đúng rồi ạ, còn xe điện tiết kiệm hơn nhưng sau này chi phí thay pin sẽ là 1 cục, cũng to đó.
thằng bạn em chạy LX450H 207, năm 215 kiểm tra đến kỳ thay pin ra hãng bào 450tr, thế là nó vác ra gara bán luôn
em nghĩ xe pin cũng tính đi vài năm, rồi đẩy trách nhiệm thay pin cho chủ sau, thì tiết kiệm
Thuê pin mà cụ. Lo gì

BMW_X7

Xe điện
Thuê pin mà cụ. Lo gì
vâng thuê pin thì yên tâm, nhưng có điều phải đi nhiều thì đỡ sót, chứ đâu 2,5tr mà chưa tính tiền sạc điện nữa thì vào tầm 3tr, thì nhà em hiện đi 2 xe tổng 1 tháng cũng chỉ hết hơn 2tr tý thôi (1 morning, 1 CX5) vì nhà cách chỗ làm có 4km, nên cụ nào chạy nhiều thì thuê pin đỡ sót
nhưng tháng 2,5tr thì năm hết 30tr, 3 năm là bằng mua pin, thì em nghĩ mua pin rẻ hơn ấy nhỉ

Tri_BK

Xe hơi
ít vậy thì đến khi xe hỏng pin chưa hỏng đâu, không lo! Tuổi pin có khi đến 13-15 năm. Giá pin chia cho 15 năm thì chả bao nhiêu.

deverlex

Xe buýt
vâng thuê pin thì yên tâm, nhưng có điều phải đi nhiều thì đỡ sót, chứ đâu 2,5tr mà chưa tính tiền sạc điện nữa thì vào tầm 3tr, thì nhà em hiện đi 2 xe tổng 1 tháng cũng chỉ hết hơn 2tr tý thôi (1 morning, 1 CX5) vì nhà cách chỗ làm có 4km, nên cụ nào chạy nhiều thì thuê pin đỡ sót
nhưng tháng 2,5tr thì năm hết 30tr, 3 năm là bằng mua pin, thì em nghĩ mua pin rẻ hơn ấy nhỉ
đi ít mua pin rẻ hơn, pin xe nó giống pin zin apple thôi, mỗi ngày sạc pin 1-2 lần mà em dùng 3 năm ms xuống 80% pin, còn xe điện 1 tuần sạc lần thì nó phải 10 năm là ít.

10 năm quá đủ cho 1 con xe rồi, còn mấy cụ muốn 10 năm sau vẫn đòi ngon như ban đầu có lẽ mua SJC cất cho ăn chắc :))

Chỉnh sửa cuối: