[Funland] Xưng hô bố hoặc mẹ với mình khi mình có con

muadem

Xe cút kít
Khi các cụ có con thì các cụ gọi bố (thầy, ba, cha, tía, ...) hoặc mẹ (u, má, ...) mình bằng gì? Vẫn gọi như chưa có con hay gọi là ông (nội, ngoại) hoặc bà xưng con?

tranhien1979

Xe tăng
Tùy người, em vẫn gọi bố mẹ xưng con, vợ thì chuyển sang ông bà xưng con.
Ông bà thì vẫn xưng bố mẹ gọi con.
Nên mọi xưng hô vẫn bình thường, chỉ có trẻ con lúc mới biết phân biệt cứ nhắc: sao bố lại gọi ông bà của con là bố mẹ, phải gọi là ông bà chứ!

tquang

Xe tăng
Mình thì vẫn xưng hô Bố Mẹ thôi. Mới đầu cũng chuyển sang Ông Bà nhưng bị mẹ mình phê bình vì cho như thế là kém tình cảm. Ai đời con cũng gọi Ông Bà, cháu cũng gọi Ông Bà.

dalink

Xe điện
Mình thì vẫn xưng hô Bố Mẹ thôi. Mới đầu cũng chuyển sang Ông Bà nhưng bị mẹ mình phê bình vì cho như thế là kém tình cảm. Ai đời con cũng gọi Ông Bà, cháu cũng gọi Ông Bà.
Bà già em cũng thế. Nói chuyện bình thường 1-1 em vẫn gọi mẹ xưng con. Nhưng nói có mặt con hay nói với người khác thì em gọi là ông bà.
Nhưng trong group chat chung cả gia đình em hay xưng ông bà dù bà già em k thích. Nhưng tính k hợp nên em cố tình xưng vậy dù bà già k thích.

To Viet Ha

Xe tải
Khi các cụ có con thì các cụ gọi bố (thầy, ba, cha, tía, ...) hoặc mẹ (u, má, ...) mình bằng gì? Vẫn gọi như chưa có con hay gọi là ông (nội, ngoại) hoặc bà xưng con?
Không có gì phải thay đổi cả! Vẫn xưng hô như ngày xưa và giải thích với các Cháu rõ ràng: Bố (mẹ) là con của ông bà. Ông Bà Nội thì sinh ra bố và Ông Bà Ngoại sinh ra mẹ giống như Bố Mẹ sinh ra con chứ không phải bố mẹ nhặt con ở ngoài đường về ... bla ...bla ... bla ...

Làm sao cho nó rối não và chỉ biết gọi Bố Mẹ với Ông Bà mà không coi mình là TỪ ĐIỂN BÁCH KHOA TOÀN THƯ không thì mình sẽ bị rối não trước nó ....

Dangminhquan

Xe điện
Rách việc,gọi vẫn như chưa có gì xảy ra.Bố em còn trẻ mà lắm lúc nói với em là lấy cho ông cái này,cái kia còn làm em dị ứng,nói với cháu như thế còn hợp nhẽ.

Cái này cũng tùy người, tùy nhà, tùy lúc. Như em thì có lúc gọi là bố, mẹ như hồi chưa có vợ con, có lúc gọi là "ông, bà xưng con", nó tự nhiên thôi chứ bản thân em cũng không chủ định là gọi thế nào.

Gọi là gọi để cho con nó bắt chước, vd gọi ông nội thì cháu nó sẽ gọi = ông nội mà sẽ không thắc mắc là tại sao Ba gọi bằng Ba mà bắt con gọi bằng Ông Nội :D

km18 yenson

Xe buýt
Cái này tùy vùng miền,và tùy từng gia đình,như quê em vật trì.thì gần như khi có cháu cánh trẻ tự động chuyển sang gọi ông bà hết,cách xưng hô này 1 phần để cho nọn trẻ con khi bập bẹ nói chúng dễ phân biệt thôi.quan điểm cá nhân của em thấy cũng khá hay

Con em vẫn gọi bố mẹ bình thường như các cụ ngày trước . Dạo này ngoài bắc thấy nhiều nhà chuyển sang gọi bố là 3

jazzzzz

Xe lăn
Cái này tùy vùng miền,và tùy từng gia đình,như quê em vật trì.thì gần như khi có cháu cánh trẻ tự động chuyển sang gọi ông bà hết,cách xưng hô này 1 phần để cho nọn trẻ con khi bập bẹ nói chúng dễ phân biệt thôi.quan điểm cá nhân của em thấy cũng khá hay
Giống quê em, khi có cháu là auto nâng level.

Bà già em cũng thế. Nói chuyện bình thường 1-1 em vẫn gọi mẹ xưng con. Nhưng nói có mặt con hay nói với người khác thì em gọi là ông bà.
Nhưng trong group chat chung cả gia đình em hay xưng ông bà dù bà già em k thích. Nhưng tính k hợp nên em cố tình xưng vậy dù bà già k thích.
Em thì gọi lăng nhăng lắm. Bố em lúc thì em gọi bố, lúc thì em gọi ông. Mẹ em thì lúc thì em gọi mẹ, lúc thì em gọi bu, lúc thì em gọi là bà, cũng không biết hai cụ có thích không, nhưng gọi điện toàn xưng ông bà với em. Còn mẹ em thì rất khoái em gọi là bu :))

Xechaybangcom

Xe điện
Mẹ em không đồng ý con gọi mẹ là bà. Mẹ em bảo thế giờ mẹ không là mẹ của con nữa à? Bà thì ai cũng là bà, hàng xóm cũng gọi là bà được.
Thế nên em vẫn gọi là mẹ em là bà.

ROW

Xe tải
Bố mẹ mình mà Cụ thớt lại phải hỏi người ngoài nên gọi thế nào ư?

changbietgi

Xe tải
Cái này cũng tùy người, tùy nhà, tùy lúc. Như em thì có lúc gọi là bố, mẹ như hồi chưa có vợ con, có lúc gọi là "ông, bà xưng con", nó tự nhiên thôi chứ bản thân em cũng không chủ định là gọi thế nào.
Em cũng giống cụ. Gọi là bố mẹ. Có cháu ở đấy thì gọi là ông bà