Xưởng Huyndai làm ăn chán quá :(, các bác bảo dưỡng ở đâu ạ?

Cu_in_Car

Xe điện
Để đến lúc thấy bất thường dồi thì còn gọi gì là bảo dưỡng định kỳ nữa
Thấy tức tức ở ngực mới đi khám thì khối u đã to bằng quả trứng rồi, chữa gì nữa. Thế nên 6 tháng đi khám định kỳ một lần là vậy
Thấy cái lốp nó lắc lắc thì chỉ 3 phút sau là bánh đã phi xuống ruộng, xe đấu đầu với xe đối diện lúc đấy mới đi vào hãng chắc
Chán cho nhận thức về bảo dưỡng xe
Em rất nhất trí và tán thành ý kiến của cụ! Mời cụ ly rịu!

tralemi

Xe đạp
bác này chắc bên bảo dưỡng rùi, ehehe, triết lý bát cơm bát cháo nghe thạt là ..........bó tay.

quyluong_3bánh

Xe điện
Khổ ô tô 1 vạn thì có gì mà làm nhỉ,chắc các cụ muốn người ta tháo tung ra xong lắp lại thì mới gọi là bảo dưỡng chắc???
5 vạn 10 vạn cũng chưa nhằm nhò gì đâu các cụ ơi!
Các cụ cứ yên tâm mà vi vu đi...

vietran

Xe ba gác
Nói chung là bức xúc của các cụ cũng có cái đúng.Nhưng ở đâu cũng thế thôi,làm dịch vụ thì người ta phải tối giản quy trình đi mới có bát cơm bát cháo.Nếu bất cứ xe nào vào cũng cẩu lên,kiểm tra gầm bệ đủ các kiểu thì vài xe là hết ngày.Cũng có 1 phần là chủ quan của người thợ,thế nhưng trường hợp xe đi 1-2 vạn thường chẳng có vấn đề gì cả,chỉ có thay dầu thay nhớt.Nếu cảm thấy xe có hiện tượng gì bất ổn thì phải nói người ta mới kiểm tra.Còn đòi hỏi phải đủ quy trình từ A-Z thì phí dịch vụ nó lại khác,làm gì thì làm ko thông cảm cho nhau thì hơi khó sống.

Làm xây dựng bớt đi xi măng, sắt thép
Dây điện thì có loại bớt một ít, bớt nhiều ít
Quy trình dịch vụ cũng phải bớt tý để kiếm ăn
oto cũng bớt tý option cho nó ngon
Nhìn vào các nước phát triển thì họ làm ăn rất uy tín, tử tế và chất lượng. Còn ở mình không chịu nhìn vào tấm gương đó làm ăn cho tử tế để phát triển mà cứ nghĩ chuyện bớt xén kiếm lợi và coi đó là lý thuyết sống. Thế thì phát triển sao được.

vietran

Xe ba gác
Khổ ô tô 1 vạn thì có gì mà làm nhỉ,chắc các cụ muốn người ta tháo tung ra xong lắp lại thì mới gọi là bảo dưỡng chắc???
5 vạn 10 vạn cũng chưa nhằm nhò gì đâu các cụ ơi!
Các cụ cứ yên tâm mà vi vu đi...
Cái quy trình bảo dưỡng là do hãng họ lập ra, với hàng trăm năm kinh nghiệm và với trình độ kỹ thuật hơn hẳn.
Vậy thì mấy gara ở Việt nam, một đất nước mà cái xe máy không sx nổi, một đất nước mà khi văn minh xe hơn lan tràn khắp thế giới chúng ta còn đi bộ và chưa biết cái xe đạp là gì thì nên học hỏi và tuân thủ chứ không được phán xét và bái bác, không tuân thủ nó.

Just.a.second

Xe buýt
Em sợ đưa địa chỉ ra lại ảnh hưởng chứ. Em làm ở Phạm Văn Đồng ạ.
Nói thế cũng đúng rồi, giai đoạn đầu ở VN bảo dưỡng vì sách nó bảo thế chứ để mấy chú ấy động vào có khi còn hỏng thêm. trừ nhwngx cái buộc phải thay, trong vòng 100k km đầu tiên chỉ có thay dầu với thay lọc thôi!

anycar.vn

Xe tăng
Làm xây dựng bớt đi xi măng, sắt thép
Dây điện thì có loại bớt một ít, bớt nhiều ít
Quy trình dịch vụ cũng phải bớt tý để kiếm ăn
oto cũng bớt tý option cho nó ngon
Nhìn vào các nước phát triển thì họ làm ăn rất uy tín, tử tế và chất lượng. Còn ở mình không chịu nhìn vào tấm gương đó làm ăn cho tử tế để phát triển mà cứ nghĩ chuyện bớt xén kiếm lợi và coi đó là lý thuyết sống. Thế thì phát triển sao được.
Hì,nó là cái gì đó rất chung ở VN rồi.OK nếu làm đủ hết quy trình,thời gian tăng gấp đôi tất nhiên cũng phải lấy phí gấp đôi.Lúc đấy còn ai đến xưởng đó bảo dưỡng nữa ko?.Trừ khi tất cả các gara,tất cả các hãng đều làm đủ quy trình và tăng giá đồng loạt;)).Muốn cái gì cũng đủ,cũng chuẩn thì em nghĩ mang xe sang Nhật bảo dưỡng mới chuẩn ;))

billnantes

Xe container
xe chạy 1 vạn thì vào xưởng cũng chỉ thay dầu,thay lọc dầu .....kiểm tra lại toàn bộ ốc gầm ,bơm lốp ................thế là đủ .

lamnt123

Xe đạp
Em cũng giống cụ chủ thớt.

Đánh xe vào Ngọc Khánh, 139 Phạm Văn Đồng. Đã nói trước rằng, em không có kinh nghiệm về xe cộ, các anh kiểm tra tổng thể, có vấn đề gì thì sữa chữa, thay thế hộ em.

Thế mà chỉ kiểm tra qua loa, cuối cùng chằng có tư vấn gì, mình bảo đang có vấn đề gì thì làm cái đấy (xe em đã chạy hơn 10 vạn).

Chán :-/

Nhân đây cũng xin hỏi các cụ thì bảo dưỡng định kỳ ở ngoài hãng thì với Huyndai, Gara nào làm ổn, có uy tín nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

anycar.vn

Xe tăng

Đánh xe vào Ngọc Khánh, 139 Phạm Văn Đồng. Đã nói trước rằng, em không có kinh nghiệm về xe cộ, các anh kiểm tra tổng thể, có vấn đề gì thì sữa chữa, thay thế hộ em.

Thế mà chỉ kiểm tra qua loa, cuối cùng chằng có tư vấn gì, mình bảo đang có vấn đề gì thì làm cái đấy (xe em đã chạy hơn 10 vạn).

Nhân đây cũng xin hỏi các cụ thì bảo dưỡng định kỳ ở ngoài hãng thì với Huyndai, Gara nào làm ổn, có uy tín nhỉ?
Chắc các cụ ý thấy tổng thể ko có vấn đề gì,ha ha.Tốt nhất cụ kiếm gara nào gần nhà ý.Vấn đề là khi xe có vấn đề thì sửa ở đâu thôi.

butchikim

Xe ba gác
Bảo dưỡng và kiểm tra định kì nhằm tìm ra những thứ có nguy cơ hỏng, sắp hỏng, không an toàn.... để sửa chữa, thay thế....nói như các cụ thì nói làm giề. Đợi đến lúc có vấn đề em e chả đến được với các cụ để sửa.

Em định mai qua Hyundai Service Long Biên để kiểm tra, bảo dưỡng, thay dầu...kiểu này chắc em kiếm cái gara gần nhà cho nhẹ nợ. Xe em đi được 20K...chắc chả phải kiểm tra giề X_X

Quang Minh

Xe hơi

cụ chạy qua gara Vietauto ở sau kengnam, nhờ họ kiểm tra toàn bộ, xe em 2 vạn chạy qua nhờ thấy 4-5 chú cẩu xe lên sờ mó từng chi tiết dưới gầm khá chuyên nghiệp , e thấy khá yên tâm.

quyluong_3bánh

Xe điện
Em vẫn chưa thể hiểu nổi thế nào goi là bảo dưỡng đúng nghĩa nữa...

anhtho

Xe ngựa
cụ chạy qua gara Vietauto ở sau kengnam, nhờ họ kiểm tra toàn bộ, xe em 2 vạn chạy qua nhờ thấy 4-5 chú cẩu xe lên sờ mó từng chi tiết dưới gầm khá chuyên nghiệp , e thấy khá yên tâm.
Thế ạ. Hum em làm ở HD Giải phóng, họ cũng cẩu lên, nhưng chẳng thấy sờ mó gì, chỉ thay dầu+lọc dầu, thổi bụi lọc gió, châm nước làm mát (từ một cái ca múc trong xô) và nước phụt kính (cũng vẫn cái xô đấy). Chấm hết ạ. Hôm tới em thử qua chỗ cụ làm xem sao.

Chỉnh sửa cuối:

Quang Minh

Xe hơi
hồi e bổ sung nước làm mát thấy mấy cụ ấy bất cái lon màu xanh ra đổ vào chứ. Sao lại múc trong xô nhỉ.

phuhbv

Xe hơi
Website
www.facebook.com
hồi e bổ sung nước làm mát thấy mấy cụ ấy bất cái lon màu xanh ra đổ vào chứ. Sao lại múc trong xô nhỉ.
chỉ khi nào thay toàn bộ nước làm mát thì mới đổ lon đó bác ah. tiền nào của đáy thui bác xem lại hóa đơn ấy xem cái lon nước màu xanh ấy bao nhiêu tiền,"1 chi phí không cần thiết"
quan trọng nhất là hàng ngày, mình tự kiểm tra xem có bị hao nước làm mát và hao dầu bôi trơn không và (khi chạy) thì để ý cái đồng hồ báo nhiệt độ nước xem có lên đến vạch H không và đèn báo dầu nó có sáng không.hehehe...

phuhbv

Xe hơi
Website
www.facebook.com

leo989

Xe buýt
Thế ạ. Hum em làm ở HD Giải phóng, họ cũng cẩu lên, nhưng chẳng thấy sờ mó gì, chỉ thay dầu+lọc dầu, thổi bụi lọc gió, châm nước làm mát (từ một cái ca múc trong xô) và nước phụt kính (cũng vẫn cái xô đấy). Chấm hết ạ. Hôm tới em thử qua chỗ cụ làm xem sao.
Cái dung dịch trong xô đấy hơi bị đặc biệt và đa dụng đấy, người ta gọi tên khoa học là H20 bác ạ :)

Meo Thamlam

Xe lăn
QUOTE=anhtho;6779454]Thế ạ. Hum em làm ở HD Giải phóng, họ cũng cẩu lên, nhưng chẳng thấy sờ mó gì, chỉ thay dầu+lọc dầu, thổi bụi lọc gió, châm nước làm mát (từ một cái ca múc trong xô) và nước phụt kính (cũng vẫn cái xô đấy). Chấm hết ạ. Hôm tới em thử qua chỗ cụ làm xem sao.[/QUOTE]
Khéo xô nước ấy là nước lau nhà cũng nên :21:

leo989

Xe buýt
xe chạy 1 vạn thì vào xưởng cũng chỉ thay dầu,thay lọc dầu .....kiểm tra lại toàn bộ ốc gầm ,bơm lốp ................thế là đủ .
Em đã cẩn thận yêu cầu các hạng mục bác ạ: ví dụ kiểm tra bugi, má phanh, ốc ếch, khung gầm... đấy chứ.

Em nghĩ không thừa. Xưởng mà kiểm tra ốc gầm.... thì đã tốt, đằng này chỉ liếc một cái (em cứ nói liếc chứ thực ra lúc đấy em cũng chả thấy anh nào chui vào thì làm sao liếc được) và kết luận.

Ối người xe cộ máy móc chả biết gì họ đi xe có khi hỏng còn chả biết
Còn nói như một số bác thợ: xe đi thấy có trục trặc hay khác thường gì mới đi kiểm tra bảo dưỡng thì em chịu bác :(

Chỉnh sửa cuối: