Xuống Sông Đà, vào Rừng già! Lang thang chán em mới về

DungNui

Xe hơi
Suong nhat phuot kieu nay.
Hong tiep cu...

sontvtl2005

Xe máy
Các cụ sướng quá
vi vu vi vu

kienkid

Xe container
Nhìn phong cảnh hùng vĩ thế. Có dịp mà đi du lịch ở đây thì nhất các cụ nhở. hí hí

Sâu Chít

Xe buýt
Nhìn phong cảnh hùng vĩ thế. Có dịp mà đi du lịch ở đây thì nhất các cụ nhở. hí hí
Du lịch ở đây, em e rằng hơi vất vả! Còn anh em chúng ta khỏe mạnh, dẻo dai thì nên đi 1 lần cho biết cụ ạ.

Sâu Chít

Xe buýt
Hôm nay có cập nhật gì mới k kụ chủ.
Phần 4 để tối nay em ngồi biên nốt nhé. Giờ có mấy cái ảnh hậu trường sau khi đi bắt ong rừng, mời các cụ xem tạm.

MẬT ONG RỪNG THÌ VẮT NHƯ THẾ NÀO???​

Sáng hôm sau, em dậy muộn, cơm trưa xong mới lấy số mật ong hôm qua ra vắt. Chiều nay nắng to quá, không ngồi vắt ở trên sàn nhà như đợt trước được, vác luôn xuống gầm sàn cho mát.

Tổ ong này khá "Già" rồi, mật đã đặc quánh. Nếu tổ này để nguyên trên cây, thì chỉ khoảng nửa tháng nữa, ong sẽ ăn hết mật rồi bay đi nơi khác, bỏ lại sáp tổ lủng lẳng - không mật trên cây mà thôi. Đầu tiên vẫn phải nhặt hết ong ra đã, không có vắt lẫn vào mật có mùi hôi khó chịu lắm.

Xong rồi nắm sáp lại, vắt bằng tay trước đã.

Đây, từng cục sáp ong đã vắt bỏ mật. Nhiều người bảo cái này dùng để chữa bệnh hay làm đẹp gì gì đó, nhưng em thấy cái này chả có tác dụng gì nhiều, ngoại trừ việc dùng trong thêu thùa, khâu vá. Chị em trên này thường tuốt sợ chỉ khâu qua sáp ong để khi khâu vá dễ hơn mà thôi. Hôm về em quên béng mất không cầm theo vài cục về nhà! Chả sao, em dặn anh Thêm giữ lại cho vài cục rồi, khi nào em lên lấy.

Lần này em mua 1 ít vải voan mỏng, mang lên bản, bảo chị Chăn (vợ anh Thêm) khâu thành cái túi để vắt mật cho tiện. Chứ vắt bằng vải thường hay bị dây mật lắm. Các bác nhìn xem, mật ong đợt này đã vào cuối mùa rồi, đặc lắm.

Anh Thêm là người rất hiền, lúc nào cũng cười được, phải chăng cuộc sống ở đây không quá bon chen, xô bồ như ở thành thị, nên con người cũng lạc quan, yêu đời hơn. Số mật này, em cầm 5 lít về trước để làm quà biếu họ hàng, bạn bè thân hữu, dù sao mật ong có công mình góp sức vào, tự tay đi thu hoạch, cũng cảm thấy quý giá hơn.

Đang làm thì có mấy chị em trong bản mang mật ong đến, anh Thêm đã đi từng nhà, dặn là nếu bắt được mật ong thì cứ mang đến để gom lại cho chú Tưn ( :)) Buồn cười lắm, em tên Tân, nhưng anh chị em trên này nói tiếng Phổ thổ thông không sõi, cứ gọi là TƯN)

Mật ong em đặt cả bản, mỗi nhà 1 ít, có bao nhiêu em thu mua hết bấy nhiêu. Nhưng cũng chả được nhiều, có nhà thì chục lít, có nhà thì vài chai. Gom hết, kiểm tra mật rồi mới đổ vào can 20 Lít. Năm nay mùa ong mật bắt đầu muộn (mãi đến tháng 4 mới có mật thay vì tháng 3 như mọi năm) và kết thúc sớm (cuối tháng 5 đã hết mùa rồi).

Thanh toán luôn nhé, tiền em đã giao hết cho chị Chăn & anh Thêm rồi, cứ rút ra mà trả cho chị em thôi. Em trả giá cao hơn hẳn so với giá bình thường ở đây, nhưng phải đảm bảo mật vắt sạch, không lẫn con non. Còn chuyện liệu mọi người bán mật đểu cho em thì sao? :) Không bao giờ có chuyện đó, thứ nhất là những nhà em thu mua hầu hết đều có quan hệ họ hàng với anh Thêm, bà con chả bao giờ làm láo cả. Thứ nhì là mật ong rừng luôn có những đặc điểm riêng (thơm lừng, nếm thử rất khé cổ....), làm nghề như em, hoặc tiếp xúc với mật ong rừng từ bé như anh Thêm thì chỉ cần nhìn, nếm thử là biết ngay, đâu cần phải thử & kiểm tra theo cách này, cách kia....như trên mạng vẫn thường dạy.

Ngồi chơi 1 lát rồi mọi người về, can mật này cũng là mật cuối mùa, rất đặc, màu vàng sậm. Thơm ngon vô cùng.

qlma

Xe đạp
tiếp đi cụ oi, em há mồm rớt dãi lòng thòng đọc một lèo bài của cụ, rất hấp dẫn và lôi cuốn, cụ có học về báo chí ko mà viết hay thế? văn phong của cụ tương đối ổn

Sâu Chít

Xe buýt
tiếp đi cụ oi, em há mồm rớt dãi lòng thòng đọc một lèo bài của cụ, rất hấp dẫn và lôi cuốn, cụ có học về báo chí ko mà viết hay thế? văn phong của cụ tương đối ổn
:), em không học báo chí, cũng không mấy khi viết lách, ngoài cái hồi học sinh - sinh viên viết thư tình trao tay. Cám ơn cụ đã khen tặng.

newdriverbd

Xe đạp
cụ ơi, em coi món cá nướng thì đúng gu của em lun, thèm quá. Xem ảnh của cụ thì thấy đúng là cá ngão rồi, loại này thị nhạt, nhiều xương, còn Pa Khính hay pa khát thì quê em gọi là Trôi Nhân...mấy con cá nhỏ phải cá mương không cụ ?

thuphuong_hn87

Xe tải
bác ơi em hỏi ở đây không phải mong bác bỏ qua nhé
bác cho em hỏi bao tiền 1 lít ? vì em quê cũng vùng núi biên giới nên bố em không tin ở hn có mật ong xịn,vậy mật của bác có đảm bảo không ?
em thì tin nhưng em chỉ sợ ông bà bô em lăn tăn thôi :)) :))
bác pm cho em nhé

Megane

Xe tải
Đợi cụ lâu quá. Ủn cho cụ nhanh ra ảnh phần 4 nhé.

Megane

Xe tải
bác cho em hỏi bao tiền 1 lít ? vì em quê cũng vùng núi biên giới nên bố em không tin ở hn có mật ong xịn,vậy mật của bác có đảm bảo không ?
bác pm cho em nhé
Em cũng có câu hỏi như vậy. Cụ gửi vào Mail tailieubuitruongson@gmail.com cho em nhé.

Megane

Xe tải
bác pm cho em nhé
Em cũng có câu hỏi như vậy. Cụ gửi vào Mail tailieubuitruongson@gmail.com cho em nhé.

Megane

Xe tải
Đợi phần 4 của cụ lâu quá!!!!!!

LongThan

Xe hơi
em oáng dấu để hóng ạ.........

thuphuong_hn87

Xe tải
vâng,đọc đôi lời tâm sự của cụ em cũng hiểu 1 phần nào,ngày xưa sinh viên em học bên nga cũng phải đi bán hàng thêm kiếm sống không thì chết đói cả vợ lẫn chồng nên tâm lý bán hàng em cũng rõ :D
cụ cho em xin cái giá với có ship đến Việt Hưng không nhỉ :P