Xuyên 2/3 Việt - Tết Âm 2018 (tham khảo thông tin đi đường)

Mr.Chem

Xe điện
Cụ chạy từ 3h sáng thì em e rằng mục tiêu trên của cụ là bất khả thi (tối như mực). Vậy nên, e lại khuyên cụ chạy đường cao tốc cho nhanh hơn (tiết kiệm 1h dù bị tốn phí).
Cảm ơn các cụ đã cho lời khuyên. Sau một thời gian suy tính em nghĩ chắc em chạy đường 1.
3h sáng em đi sớm cao tốc thì 7h em ăn bát cháo lươn ở Nghệ An rồi, từ đó em túc tắc chạy vào, khỏe thì từ đồng hới mới tót qua đường HCM rồi ra Đông Hà sau.
Đường 1 chạy chắc phải lưu ý tốc độ các cụ nhỉ.

anh0511

Xe đạp
Nếu cụ tính đến Đồng Hới ăn trừa thì theo mình cố gắng chạy thêm khoảng 40 phút về Sen Thủy ăn ngon hơn, ở đó có gà, và cá đều ngon.

Mr.Chem

Xe điện
Nếu cụ tính đến Đồng Hới ăn trừa thì theo mình cố gắng chạy thêm khoảng 40 phút về Sen Thủy ăn ngon hơn, ở đó có gà, và cá đều ngon.
Cụ có thể cho em lời khuyên cụ thể là quán nào không?

xuanha_ng

Xe điện
Cảm ơn các cụ đã cho lời khuyên. Sau một thời gian suy tính em nghĩ chắc em chạy đường 1.
3h sáng em đi sớm cao tốc thì 7h em ăn bát cháo lươn ở Nghệ An rồi, từ đó em túc tắc chạy vào, khỏe thì từ đồng hới mới tót qua đường HCM rồi ra Đông Hà sau.
Đường 1 chạy chắc phải lưu ý tốc độ các cụ nhỉ.
Chuẩn cụ ơi, em hôm 30.4 vừa đi đường mòn HCM về cơ bản dễ đi nhưng không đạt tốc độ cao được. ĐƯờng 1 gần hơn khoảng 100Km dễ đi, tiết kiệm thời gian ạ. Em dự cũng định chạy QN hoặc ĐN tết này, nhưng khả năng đi chiều mùng 1 xe 2 tài đến sang mùng 6 về đến HN

Mr.Chem

Xe điện
Chuẩn cụ ơi, em hôm 30.4 vừa đi đường mòn HCM về cơ bản dễ đi nhưng không đạt tốc độ cao được. ĐƯờng 1 gần hơn khoảng 100Km dễ đi, tiết kiệm thời gian ạ. Em dự cũng định chạy QN hoặc ĐN tết này, nhưng khả năng đi chiều mùng 1 xe 2 tài đến sang mùng 6 về đến HN
Nếu không tính về thời gian thì em máu đi đường mòn, nhưng thôi em để dành cho chiều ra lúc đầu năm ngày rộng tháng dài, đi du lịch luôn thể. Em chưa đi hết cung đường này nên muốn đi thử ấy mà.

buiducmanh

Xe tải
Nếu không tính về thời gian thì em máu đi đường mòn, nhưng thôi em để dành cho chiều ra lúc đầu năm ngày rộng tháng dài, đi du lịch luôn thể. Em chưa đi hết cung đường này nên muốn đi thử ấy mà.
Cụ đã máu thì nên thử nhánh Tây của Hồ Chí Minh (từ Đông Hà, đi vào Khe Sanh, rồi theo lối đó đi lên Khe Gát - chỗ Phong Nha). Nhớ là cần dành trọn khoảng 5 tiếng ban ngày cho cung này - có thêm đồng đội thì an tâm hơn). Cực đẹp cụ nhé!

anh0511

Xe đạp
Thực sự mình cũng không nhớ tên quán, nhưng nói chung cụ đến đó tìm quán nào có View ra hồ đẹp là được.

Pigwalk

Xe container
Em đã đi Nha Trang qua cung này, ý cò của em thế này:
Về thời gian xuất phát thì giờ đó đi là rất vắng nhưng cũng buồn ngủ, trời lạnh nên dậy hơi khó, thế nên em tạm + thêm cho cụ 1 tiếng nữa thì sẽ khả thi hơn, nhất là ăn trưa ở ĐH lúc 11h :P
Về cung đường thì em cũng có sở thích là đi đường ông cụ. Đường này xe em sedan vẫn quất bình thường. Đường đi về cơ bản là ok, nhất là với loại gầm cao, máy thoáng, chân dài thì khỏi nghĩ. Đường chỉ xấu một đoạn khoảng 5km thôi, mà cụ đi sớm thế thì 6h đã qua hết mấy chỗ đông người rồi nên khỏi nghĩ.
Về xăng A95: xe em trước ở nhà thì cũng toàn chơi A95 nhưng đi đường này không có (năm ngoái thì chưa có, năm nay em nghĩ là có rồi) vì trước đây toàn bán A92 nhưng giờ cấm 100% thì em nghĩ họ sẽ bán song song A95 và sinh học.
Xe em 43L mà em quất đường này đến tận Đông Hà (700km) đó, đi đường này gần như không phải dừng, rất ít phanh nên thực ra đi đỡ xăng hơn 1A đấy. Nhưng để an toàn, khi nghỉ ăn trưa cụ có thể đổ xăng trước khi đi qua đèo Đá Đẽo (dễ đi thôi), khi qua đèo nhớ thử cảm giác hết ga ở đoạn đường bê tông thẳng tắp 3,5km (là sân bay Khe Gát cũ).
Cụ lại làm em nhớ cung này đấy, em mới đi Quảng Nôm tháng 6/2017, vừa đi về thì nó thông cao tốc.
Tết này em cũng dự kiến làm chuyến Hà Nội - Đà Nẵng từ mùng 1 đến mùng 5 tết, nhờ cụ tư vấn cho em cung đường và thời gian đi thế nào cho hợp lý để dừng ăn trưa, ăn tối được. Không biết mùng 1 đã có quán sá gì chưa hả cụ?

Mr.Chem

Xe điện
Tết này em cũng dự kiến làm chuyến Hà Nội - Đà Nẵng từ mùng 1 đến mùng 5 tết, nhờ cụ tư vấn cho em cung đường và thời gian đi thế nào cho hợp lý để dừng ăn trưa, ăn tối được. Không biết mùng 1 đã có quán sá gì chưa hả cụ?
Em không biết cụ tài mới hay tài già nhưng vì cụ đi du lịch nên ngày đầu cụ cứ đạp phát tới Quảng Bình nghỉ ngơi ngủ 1 đêm, hôm sau thì mới đặp vào Huế chơi rồi Đà Nẵng, hoặc vào hẳn Đà Nẵng.
Về khâu ăn uống hơi căng, sau 3 mùng thì may ra mới nhiều chứ từ mùng 1 đến mùng 3 gấu nhà cụ phải chuẩn bị hết mọi đồ ăn trên xe. Đi xa lại đúng lúc Tết không nó trước được điều gì.

Pigwalk

Xe container
Em không biết cụ tài mới hay tài già nhưng vì cụ đi du lịch nên ngày đầu cụ cứ đạp phát tới Quảng Bình nghỉ ngơi ngủ 1 đêm, hôm sau thì mới đặp vào Huế chơi rồi Đà Nẵng, hoặc vào hẳn Đà Nẵng.
Về khâu ăn uống hơi căng, sau 3 mùng thì may ra mới nhiều chứ từ mùng 1 đến mùng 3 gấu nhà cụ phải chuẩn bị hết mọi đồ ăn trên xe. Đi xa lại đúng lúc Tết không nó trước được điều gì.
Về xe cộ và tay lái thì không vấn đề gì cụ ạ, vì chưa đi bằng ô tô bao giờ nên cũng không có kinh nghiệm để phân chặng cho hợp lý. Vì em đi có 5 ngày nên cứ lăn tăn, chứ đi dài hơn thì cũng dễ tính cụ ạ. Em định 8h sáng mùng 1 đi, ăn trưa ở Thanh Hoá, sau đó chạy thẳng vào Đồng Hới nghỉ đêm. Sáng mùng 2 đi sớm vào Đà Nẵng, có thể dừng ở Huế chơi và ăn trưa.

oceanholic

Xe đạp
Em cũng mơ ước một lần được xuyên Việt. Mà khổ nỗi em hơi nhát. Đi đường xa em run tay lắm.

Kể chuyện lan man tí.

Hồi đầu năm, em có 2 đứa bạn. Một bạn gái người Thụy Sĩ, mới có 19 tuổi. Và một bạn nam người Đức, 20 tuổi. Các bạn ấy đến Việt Nam lần đầu. Trước khi tới Việt Nam thì nàng kia cũng có biết tí ti về xe máy nhưng sang Việt Nam mới chính thức tập xe. Tập được có vài ngày ở Sài Gòn, còn non xanh đến mức phải dậy sớm để xuất phát vì sợ đường xá đông không kiểm soát nổi. Thế mà 2 bạn ấy đi suốt từ Sài Gòn ra Hà Nội hết gần 1 tháng trời. Gan thiệt. Nhìn những tấm hình chụp được trên đường đi của các bạn ấy mà thèm. Các bạn ấy còn nhập hội với những người bạn khác mà các bạn ấy gặp được trên đường. Có lúc cả nhóm còn cắm trại, dựng lều ngủ lại trong những căn nhà hoang bên đường hay ngủ bên bãi biển.

Tuổi trẻ là phải thế các cụ nhở. Để về già nhìn lại chẳng phải hối tiếc "giá như"...

TSTA

Xe container
Năm mới, dự định mới, đầu tiên chúc các cụ mợ sức khỏe năm 2018.
Tết âm gia đình em lượn về quê ăn Tết. Lịch trình Hà Nội - Quy Nhơn xuất phát sáng 28 Tết, nhà em chạy gầm cao 4 người 1 tài, cháu bé nhất 4 tuổi (nhưng cũng chinh chiến trên các cung đường và sức khỏe tốt), em có mấy vấn đề muốn tham khảo trước khi đi như sau:
- Nhà em quyết định chạy đường mòn, thăm thú ngắm cảnh luôn thể, nghe tây đồn đường mòn đoạn HN-Cúc Phương xấu lắm. Muốn hỏi các cụ chạy 80km/h có được không? Em muốn tranh thủ sáng sớm vắng người đoạn đường này.
- Ngày đầu nhà em đặt mục tiêu chạy đến Huế, nên nhà em xuất phát sớm (3h sáng) em dự kiến đến đoạn thị xã Thái Hòa - Nghệ An thì dừng lại ăn sáng, ăn trưa ở Đồng Hới. Các cụ chỉ cháu quán xá đảm bảo vệ sinh thực phẩm ăn uống cho yên tâm?
- Vợ 2 nhà em về thông số đầy bình quất được 640km toàn chơi A95, em tính ra là chạy được đến Tp.Đồng Hới nhưng vẫn không yên tâm chạy với cái bình xăng vơi. Các cụ chỉ em đoạn từ Nghệ An đến Đồng Hới có cây xăng A95 nào trên đường mòn để em ghé làm bình đầy chạy cho yên tâm.

Cụ nào có kinh nghiệm em xin ý kiến về cái lịch di chuyển, trước em chạy đường mòn chỉ đến Nghệ An.
3h xuất phát từ Hà Nội.
7h45 Ăn sáng ở Thái Hòa - Nghệ An
11h ăn trưa ở Tp.Đồng Hới.
16h chiều đến Huế, nghỉ đêm.
7h xuất phát từ Huế. (chạy cao tốc mới Đà Nẵng - Quảng Nam)
11h dừng Quảng Ngãi ăn trưa
Từ Quảng Ngãi về Quy Nhơn là cung đường quen thuộc của nhà cháu nên em xin dừng ở đây.

Cụ nào cùng lịch, join cùng đi nhé. Cảm ơn các cụ mợ!
cụ chạy tầm 3-6h nguy hiểm. cứ ngủ đủ, dậy rồi phi cho khoẻ.
nhà cháu cũng định trưa thứ 5-6 này đi ( 1 là Hà Giang, 2 là đi Nha Trang). Theo lịch đi Đà Nẵng mấy lượt đầu năm thì nhà cháu hay đi như này:
- đi đường 1 vì ko đông lắm đâu,
- 5pm nhà cháu mới xuất phát từ HN, ăn tối Thanh Hóa, đêm dừng ngủ ở Hà Tĩnh hoặc Vinh,
- sáng 8am mới dậy (nhà cháu quan điểm cứ phải ngủ đã mới lên xe) trưa sau thì tới Đà nẵng.

Đèn sáng thì nên đi tối -đêm cụ à, nhà cháu tỉnh nhất và thích nhất là chạy tầm 9-12pm. đi đường 1 rất nhanh và an toàn hơn chạy ngày (nếu đèn sáng)

Mr.Chem

Xe điện
cụ chạy tầm 3-6h nguy hiểm. cứ ngủ đủ, dậy rồi phi cho khoẻ.
nhà cháu cũng định trưa thứ 5-6 này đi ( 1 là Hà Giang, 2 là đi Nha Trang). Theo lịch đi Đà Nẵng mấy lượt đầu năm thì nhà cháu hay đi như này:
- đi đường 1 vì ko đông lắm đâu,
- 5pm nhà cháu mới xuất phát từ HN, ăn tối Thanh Hóa, đêm dừng ngủ ở Hà Tĩnh hoặc Vinh,
- sáng 8am mới dậy (nhà cháu quan điểm cứ phải ngủ đã mới lên xe) trưa sau thì tới Đà nẵng.

Đèn sáng thì nên đi tối -đêm cụ à, nhà cháu tỉnh nhất và thích nhất là chạy tầm 9-12pm. đi đường 1 rất nhanh và an toàn hơn chạy ngày (nếu đèn sáng)
Cảm ơn cụ, vợ chồng em quyết thời gian xuất phát rồi cụ ạ. Với cả em về quê ăn Tết (trồn rét) không phải đi du lịch nên cứ tranh thủ lúc nào hay lúc đấy cụ ạ. Tiện thể cụ có biết chỗ nào ăn sáng ngon dọc đường 1 đoạn Nghệ An - Hà Tĩnh không?