[CCCĐ] Xuyên 2/3 Việt trong 15 ngày

hieu_hy

Xe đạp
Em chào các cụ, hồi 2014 em đi xuyên Việt bằng xe máy nên năm nay tranh thủ trốn dịch em đi xuyên bằng 4 bánh, hi vọng sau 2 tuần thì Hà Nội đã đạt được đỉnh dịch
Em đi cùng con nhỏ nên cũng không trâu bò quá được, đi cho F1 trải nghiệm là chính nên em làm 1 bài để các bác tham gia cho xôm.
Dự kiến em sẽ từ Hà Nội - Đà Nẵng lên Tây Nguyên qua đèo Lò Xo sau đó về Tp.HCM rồi xuống biển và đi dọc đường biển về Hà Nội
Hiện tại em đã đi hết cung Tây Nguyên và đang nằm tại Đà Lạt viết bài đầu tiên
Thông tin cơ bản của em là:
- Vinfast Fadil đã nâng cấp LIM và Cruise Control + remap
- Dán tem không dừng của ePass
- Cài Vietmap, Navitel và app Cảnh báo tốc độ để kiểm tra thực tế xem thằng nào ngon hơn
- Thành viên: 2 người lớn, 1 trẻ em 4 tuổi

Lý do tổ chức: dự định ấp ủ nhiều năm của 2 vợ chồng để cho con được đi trải nghiệm khám phá, đồng thời ôn lại kỷ niệm năm 2010 đã đạp xe xuyên Việt tham gia chương trình tình nguyện Hành Trình Xanh
Lựa chọn thời điểm: tháng 3 thời tiết trên toàn bộ cung đường nhìn chung là đẹp, không quá lạnh cũng chưa nóng, khách du lịch chưa đông nên hạn chế được nguy cơ COVID, phòng ốc giá cũng hạt dẻ hơn. Nhà em may mắn vẫn chưa ai thành F0 :D
Chuẩn bị: Em luôn có 1 list đồ mặc định để nhặt xong là xuất phát, ngoài ra hành trình xuyên Việt khá dài nên em chuẩn bị 1 số món sau để đảm bảo sức khoẻ cho gia đình, giảm chi phí như sau:
- Ổ cắm chia 4-5 ổ sạc
- Bình siêu tốc (em hay tạt vào nhà nghỉ cho tiết kiệm chi phí nên đôi khi không có, mà nhà em thì xông tinh dầu hàng ngày nên tự chuẩn bị cho yên tâm)
- Máy sấy tóc (lý do như trên)
- Chăn nhẹ, ga giường cho vào túi hút chân không gọn gàng, nằm êm ái và có mùi như ở nhà
- Giường bơm hơi để F1 nằm sau lúc ngủ, xe em chật nên quần áo để giữa 2 hàng ghế tạo mặt phẳng, để giường bơm lên là xong.

Mọi thứ tạm ổn em mang theo ngân lượng đủ để mua 1 cái xe máy và lên đường :P

namphong12

Xe container
Chúc gia đình cụ thượng lộ bình an. Lên bài đều nhé cụ. Em cũng ấp ủ mà nhiều lý do chưa thực hiện được.

bobesoc

Xe tăng
cụ đi đúng lịch trình và ngày đến Đà lạt năm ngoái trốn covid của nhà e

honda_cub79

Xe lăn
Cháu kê dép hóng chuyến đi của cụ ợ.

Prelax

Xe tăng
Tuyệt vời, em xêpz lốt

hieu_hy

Xe đạp
Chúc gia đình cụ thượng lộ bình an. Lên bài đều nhé cụ. Em cũng ấp ủ mà nhiều lý do chưa thực hiện được.
Mấy ngày đầu lịch trình căng quá nên giờ em mới lên bài được. hihi
Em biết cũng nhiều bác ấp ủ nhưng vẫn còn nhiều vướng bận chưa chốt được nên lên bài để các bác có thông tin lúc cần là đi luôn.
cụ đi đúng lịch trình và ngày đến Đà lạt năm ngoái trốn covid của nhà e
Trùng hợp quá cụ nhỉ, em cũng đi trốn COVID đây ah hihi
Cháu kê dép hóng chuyến đi của cụ ợ.
Tuyệt vời, em xêpz lốt
Để em lên bài tiếp phục vụ các cụ :D

duongnhatvnn

Xe tăng
Chúc gia đình cụ có chuyến đi vui vẻ. Năm kia e cũng vừa xiên vịt :D

hieu_hy

Xe đạp
Ngày 1: Hà Nội - Vũng Áng (Kỳ Anh - Hà Tĩnh) ~420km
Cũng như 1 số bác em xác định cung này sẽ đi sau vì quanh quanh miền Bắc nên tranh thủ chạy 1 mạch chỉ nghỉ mua xăng và ăn trưa trên xe luôn do tình hình COVID hơi căng thẳng.
Cao tốc tới tận Ninh Bình nên việc của tài xế chỉ là thích lái 100 hay dí hẳn 120 theo khuyến cáo của nhà sản xuất :P
Tuy nhiên ngay khi hết cao tốc là các cụ sẽ bước vào 1 trong những cung đường nhiều cạm bẫy nhất vì liên tục qua các khu dân cư với hệ thống biển báo cái che cái hở, đặc biệt có biển Zone 60 là biển có tính chất tương tự biển Khu dân cư (tức là phải duy trì tốc độ 60 tới khi có biển Hết Zone 60

Đường tránh Vinh rất nhiều đoạn cấm vượt + Zone 60 và luôn có súng sẵn sàng chờ các cụ
Qua sau trạm thu phí Bến Thuỷ 2 để sang đất Hà Tĩnh sẽ có đoạn giới hạn tốc độ 50 khi leo cầu, các cụ chú ý nhé.

Sang Hà Tĩnh thì biển báo có vẻ không giấu giếm nữa nhưng cũng có khá nhiều, vừa đi vừa nhìn biển kết hợp Vietmap nhắc bài là sẽ vượt qua kiếp nạn.

Đoạn đường tránh Hà Tĩnh có rất nhiều cu đơ nhái của cu đơ Thư viện nhưng em mua quen rùi nên không bị lừa, theo các đàn anh đi trước truyền lại nên em cứ mua cu đơ Thư viện thôi chứ chưa thử các thương hiệu khác. Em xuống làm 5 hộp làm quà cho bạn bè dọc đường thiên lý giá hình như chỉ 75k/hộp, mua mấy ngày rùi nên em quên mất nhưng chỉ 75 85 và hộp có 5 cái to.

Cu đơ Thư viện chuẩn có 1 cơ sở ở ngay đoạn QL1 cách lối rẽ ra đường tránh 100 mét chứ không nằm trên đường tránh đâu ah và 2 cơ sở trong thành phố
- CS1: Quán nhà ngói 481+483 Đường Hà Huy Tập, TP Hà Tĩnh (trừ nhà gần ngã tư 485)
- CS2: 548A đường Hà Huy Tập, TP Hà Tĩnh đối diện phòng cháy chữa cháy.
- CS3: gần ngã tư đường tránh TP Hà Tĩnh (vẫn thuộc QL 1A- phía nam TP Hà Tĩnh).

Em hay vào Vũng Áng công tác nên ở quen ở khách sạn Đại An - cách Mường Thanh Vũng Áng 300 mét, chi phí 250k/phòng đôi
Chưa vào lấy phòng ngay em rẽ trái vào thăm Nhà máy điện Vũng Áng 1 sau đó ra Cảng Vũng Áng thưởng thức mực nhảy đặc sản.
Mùa này nói chung cũng vắng khách nên nhà em bao luôn 1 quán, giá cả thì em thấy đều đồng giá 700k/kg. Hai vợ chồng em làm 5-7 lạng gì đó với bát canh chua là khá ổn cho hành trình dài.
F1 khen mực ngon và ngọt quá bõ công cả ngày dài ngồi trên xe

Mực nhảy là mực nhỏ và nhỡ được nuôi dưới bè, khách lấy bao nhiêu thì xuống vớt cùng chủ quán lên hấp trực tiếp nên độ tươi ngon thì không phải bàn. Mực vớt lên vài giây là đã không còn cơ hội bơi trở lại nữa nên đã gọi 1kg là ăn 1kg chứ không giảm được hihi
1 dãy quán nên cứ quán vắng em vào, chắc cũng không khác nhau lắm vì chỉ dịnh ăn hấp chứ không tẩm bột hay gì cả.

hieu_hy

Xe đạp
Ngày 2: Kỳ Anh - Hội An 380km
Về khoảng cách và thời gian di chuyển thì em cứ tính theo Google map thôi. Ông bạn này phần lớn là chỉ đúng, thi thoảng nổi hứng lên chỉ mấy đường nhỏ nhưng nhanh hơn vài phút nên các bác cần tỉnh táo 1 chút là được ah.
Thời gian ước tính thì em khá nể vì chạy nhanh max theo quy định cũng chỉ đến sớm hơn ông bạn dự đoán tầm 10-15 phút lý do là vì kết quả ước tính đó đã can cứ theo hành trình của hàng nghìn xe đã đi trước và tình trạng giao thông hiện tại. Do đó, các bác cứ lấy đó làm căn cứ để lên lịch trình thoải mái ah.

Quay trở lại hành trình, nhà em lên đường xuất phát sớm vì F1 thèm tắm biển lắm rồi, 6h xuất phát nhưng không ăn sáng (các bác thư thả thì thưởng thức quán phở đối diện khách sạn Đại An có ông chủ dễ gần và sẵn bàn cờ tướng)
Đường đi buổi sáng thoáng đẹp và picachu cũng chưa làm nhưng em cứ đi đúng tốc độ cho lành.
Đường qua Quảng Bình, Quảng Trị, Huế, Đà Nẵng nói chung là đẹp, biển báo rõ ràng, treo trên giá to đùng vật vã tuy nhiên có 1 số đoạn đường lại yêu cầu tụt xuống 50 70 nên các cụ chú ý nhìn biển tròn đỏ ven đường là được, không có bẫy nhiều lắm.
Em được cảnh báo trước là Tây Nguyên hay bắt tốc độ, không xi nhan chuyển làn, xi nhan vượt và đè vạch liền nên em học thói quen tốt ngay từ đồng bằng cho quen.

Trên đường gặp các bác XXX đứng làm việc ngay ở khúc cong nguy hiểm, em dừng lại góp ý các bác ấy dịch sang vị trí khác để đảm bảo an toàn cho các xe khác.
Tầm trưa tới Huế em đi vào thành phố chứ không đi đường tránh để thưởng thức chè Hẻm và bún bò.
Chè Hẻm 29 Hùng Vương thì đỗ xe hơi khó nên em vòng ra đỗ trước cửa trường Tiểu học Lý Thường Kiệt, đối diện khách sạn Senna Huế rùi đi bộ 100 mét cho yên tâm

Chè hẻm xong lượn qua Bún Bò Bà Gái 11A Hà Nội, đỗ xe thoải mái, nước dùng đậm đà

Lượt đi em chui hầm Hải Vân cho lẹ nên kinh phí qua qua hầm là 108k, xong phi thẳng về Hội An ra biển An Bàng, khách sạn chưa đặt vì định ở An Bàng luôn nếu thích
Nhưng bãi An Bàng hơi dốc em em cũng không khoái lắm, cho F1 tắm táp xong thì vào tắm tráng nhờ quán cafe gần đó là em té về Hội An qua đường Cửa Đại.
Thấy khách sạn Hoi An Emerald Riverside Villas &Hotel view sông Đò nên vào hỏi giá thử thì bất ngờ chỉ 400k, trong khi Traveloka vẫn để giá ~800k, chắc chưa vào mùa du lịch nên vẫn để giá hữu nghị :D
Phòng sạch sẽ, view bể bơi và view mặt đường nhìn ra sông, giường tận 2m4 thoải mái bò trườn sau 2 ngày chạy suốt
Các bác đi nhóm đông có thể mua hải sản về mượn bếp và bàn ghế để chill cạnh bể bơi.

Hieumos

Xe container
Cụ chủ viết chi tiết quá, em đặt gạch hóng.

Hè này em cũng định nghỉ ở An Bàng. Em thấy bảo đợt trước bãi biển ở đây bị biển xâm thực, sạt lở hết các hàng quán. Không biết tình trạng bây giờ thế nào ạ.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
E và 1 bạn Cty cũng vừa đi 1 cung khá dài hơn chục ngày, quán xá mùa này khá là vắng, đi xuyên Việt thời điểm này là khá hay. Chúc Cụ và Gia đình có chuyến đi vui vẻ, an toàn.
PS: Các tuyến trên Tây nguyên là đầy rẫy cạm bẫy chim mồi tốc độ và đè vạch Cụ nhá từ Banmethuat xuống tới Đà Nẵng là hơn chục trạm đới.

sonthytb

Xe buýt
Cháu vào hóng hành trình cụ lấy kinh nghiệm, cháu dự kiến đi trong tháng 6 này cũng 15 ngày như cụ, xe SUV, 4 người, 1 tài.
Ngày đầu cháu định đến Lăng Cô luôn vì miền Trung đi nhiều rồi, ngày 2 từ Lăng Cô đi Pleiku, ngày 3 từ Pleiku đi Đà Lạt, từ ngày 4 trở đi là túc tắc

Civic TN

Xe lăn
Chúc gia đình cụ chuyền đi vui vẻ, an toàn. Nhà e cũng muốn mà chưa bố trí đc thời gian

MrMilan

Xe điện
CỤ đi 15 ngày mà chạy tít thế

muadem

Xe cút kít

k66473

Xe tăng
Em hóng. Vụ phần mềm cảnh báo tốc độ thì sơ bộ thế nào cụ ơi?