[CCCĐ] Xuyên Việt bằng đường không và đường bộ, chuyện bây giờ mới kể

muadem

Xe cút kít
Tết đến thì đâu đâu cũng có nhu cầu chơi cây cảnh, và ở đây cũng không ngoại lệ. Mấy anh em lang thang tìm mua cây về cho thêm không khí Tết:

muadem

Xe cút kít
Cây cảnh tràn ngập đường phố

Người bán cây ở tứ xứ đổ về, từ miền Tây, miền Đông cho tới miền Bắc

Nắng vàng trải dài một bóng ọp phơ trên vỉa hè nồng nàn hương hoa ngày cận Tết

Trên đường đi tìm cây cảnh, ngang qua một thánh đường với lối kiến trúc đặc trưng và đường phố không đông đúc, đời sao thấy êm đềm thế:

Thêm một khu chợ hoa Tết khác:

Cỏ cây chen nắng, người chen hoa:

muadem

Xe cút kít
Chiều 27 Tết, nhìn cảnh vợ 2 nhem nhuốc không đành lòng, em đưa đi xơ ba cho thêm phần thơm tho đặng còn đón Tết. Ông thợ rửa xe hỏi rửa hết à, em nói vâng. Cứ nghĩ rửa và dọn nội thất ai dè ổng mở cả khoang máy lên xịt rõ là sạch, báo hại ổng xịt cả lên tấm chống nóng nắp capo làm rách tả tơi :(

muadem

Xe cút kít
Chiều 27 tết, đường phố vắng và nhiều gió. Bãi biển cũng không đông đúc như mọi ngày

F1 nhà em hào hứng khi cận Tết vẫn được ra biển chơi:

muadem

Xe cút kít
Biển với gió chiều 27 Tết là khá lạnh nên không muốn xuống tắm, F1 nhà em chỉ nghịch nước một lúc đã bị gọi về, bởi ở nhà đang đang làm cơm chờ nhậu tối :D

Cả 3 F1 nhà em đơi

Làm điệu tí còn về ăn tối nào ;;)

Micheal123

Xe đạp
Nhà bác muadem có 3 F1 à, bao nhiêu tuổi vậy bác?

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Em yếu lắm :D.
Cụ đi từ trước Tết với lại có nhiều bạn bè, bà con còn vui, trước cả nhà em đi ăn Tết ở Cần Thơ từ mùng 2 Tết đến mùng 6 Tết, được 1-2 ngày là hết chỗ chơi, "dặt dẹo" mãi ở CT, định bay ra Phú Quốc thì ko có vé do không đặt trước, ngày Tết đường phố vắng, ai cũng bận lo cho Tết của gia đình họ, mình đi ngoài đường cứ như ngươi hành tinh khác ý :(. Sang năm vẫn có thể đi nhưng chắc phải có kế hoạch chi tiết thế nào.
Mà cụ chuyển cả ô tô vào đi chơi, mấu nhỉ :D

muadem

Xe cút kít
Em yếu lắm :D.
Cụ đi từ trước Tết với lại có nhiều bạn bè, bà con còn vui, trước cả nhà em đi ăn Tết ở Cần Thơ từ mùng 2 Tết đến mùng 6 Tết, được 1-2 ngày là hết chỗ chơi, "dặt dẹo" mãi ở CT, định bay ra Phú Quốc thì ko có vé do không đặt trước, ngày Tết đường phố vắng, ai cũng bận lo cho Tết của gia đình họ, mình đi ngoài đường cứ như ngươi hành tinh khác ý :(. Sang năm vẫn có thể đi nhưng chắc phải có kế hoạch chi tiết thế nào.
Mà cụ chuyển cả ô tô vào đi chơi, mấu nhỉ :D
Em bay vào, gửi xe trước để chạy ra bằng đường bộ. Đúng là ko có người nhà hoặc bạn thì mình có đi dịp Tết cũng chỉ rong ruổi và ngắm cảnh chứ ko tận hưởng hết cảm giác thân thiện với không khí gia đình ngày xuân.

Đang chờ mưa, xem cái thớt của Cụ thấy thảnh thơi ghê. Tết miền Nam ko nhộn như Tết miền Bắc mình cụ nhỉ?
Họ cũng nhộn nhịp, nhậu thì cứ gọi là liên miên

Nhà bác muadem có 3 F1 à, bao nhiêu tuổi vậy bác?
Nhà em 3f1, cụ hỏi tuổi em hay f1?

Matizcoi

Xe cút kít
Hehe nhìn anh ku kon biết ngay bác thớt cố ....
May của cố là của được :))

muadem

Xe cút kít
Hehe nhìn anh ku kon biết ngay bác thớt cố ....
May của cố là của được :))
Cố đâu mà cố, em oánh xổ số đới, thở ô xy chín tháng 10 ngày ko dám ho he gì luôn. Trộm vía :D

muadem

Xe cút kít
Chơi biển chiều xong, gió bắt đầu lành lạnh nghĩ đến bữa nhậu tối lại ngất ngây đây. Nhưng may quá, cả nhà em chạy qua nhà bà cô bên Gấu chơi và ngủ lại đây 1 đêm, mấy đứa em làm ngoài giàn nên chưa kịp về chứ không tụi đấy nó ốp cho thì chỉ có toi :D
Nhậu lai rai dăm lon bia rồi cũng xong bữa, cả nhà lại lang thang ngắm phố buổi tối. Đêm 27 Tết phố xá cũng không đông, tạt vào quán cafe ven biển, đông khách quá nên phục vụ hơi lâu, được cái đồ uống khá ngon.

Ghế mây trong quán ngồi có nệm và gối ôm, nhìn thẳng ra bãi biển

Đồ uống ngon, có lẽ hơi khác kiểu ngoài Bắc hoặc chất cafe thật hơn thì phải

Cà phê cà pháo một hồi, lang thang đường phố xong nhà em quay về nhà bà cô ngủ. Hết ngày thứ 2 (27 Tết).

amater67

Xe đạp
Em hóng ảnh của cụ

muadem

Xe cút kít
Gia đinh đôi bên nội ngoại nhà em đều có bà con ở Vũng Tàu, với hơn 1 ngày ở đây thì không thể đi chơi mỗi nhà 1 lúc chứ chưa nói là ở ăn 1 bữa cơm.
Sáng 28 Tết nhà em chia tay nhà bà cô, hẹn vợ chồng 1 ông anh khác đi ăn sáng. Ngồi cùng anh chị ăn sáng và cafe xong nhà em chào tạm biệt Vũng Tàu để lên đường đi Tây Ninh.

muadem

Xe cút kít
Đoạn đường từ Vũng Tàu đi Sài gòn em không chụp choẹt gì được, chỉ khi tới ngã 3 Vũng Tàu lên cao tốc Long Thành - Dầu giây mới có biển tốc độ đây. 120km/h ngày Tết đóng thoải mái luôn ;)

Vun vút trên con đường cao tốc đẹp với tầm nhìn thoáng, loáng cái em đã về tới Sài Gòn hoa lệ.
Em đã hẹn đứa em đón ăn trưa ở Sài Gòn nên em chạy thẳng qua nhà cổ, vì nhà trong ngõ nên nó dẫn gửi xe vào siêu thị ngay ngã 3 Cộng Hòa - Trường Chinh. Vợ chồng cô em gái con ông chú em, nó sống ở Sài gòn còn ông chú sống Tây Ninh.

muadem

Xe cút kít
Sau khi cơm nước nhà cô em, cả vợ chồng nó và F1 nhét cả lên xe em đi TP Tây Ninh, vậy là nó tranh thủ cùng anh chị về ngoại đấy :D
Tới Tây ninh cũng cuối chiều, nhà chú thím có 2 đứa em, năm nay chú lại về Bắc ăn tết nên còn có thìm và đứa em trai ở nhà.
Mấy đứa nhỏ đi đường không mệt mỏi, về tới nơi là tô vẽ ngay được

muadem

Xe cút kít
Trong lúc trẻ con chơi thì trẻ bố trẻ mẹ tập trung làm đồ nhậu, bữa tối 28 Tết ở Tây Ninh cũng chỉ vài món truyền thống: bánh phơi sương cuốn thịt 3 chỉ chấm mắm cái, nước mắm ở đây pha ngon tuyệt, rồi lẩu sụn rau 3 khía, thịt kho trứng. Tím em là dân gốc Tây ninh nên đồ ăn đậm chất vùng này, lạ miệng và ngon.
Bàn ăn được dọn ra ngoài sân

Sẵn sàng cho niềm vui anh em gặp mặt:

Đây là nồi lẩu rau 3 khía, nghe nói có tên gọi khác là lục bình (giống bèo tây ngoài Bắc)

Cuộc vui kéo dài tới khuya:

muadem

Xe cút kít
Sáng 29 Tết với nắng vàng lên khá sớm, cái cảm giá rét buốt ngày cuối năm cứ văng vẳng đâu đây. Gọi một loạt mọi người dậy, rủ nhau đi ăn bánh canh đặc sản Tây Ninh, đã là ngày cuối của năm âm lịch nên mọi cửa hàng đều đóng cửa, ông em loanh quanh mãi mới có chỗ để đặt hàng ăn sáng

Nhà hàng rộng rãi, mai nở vàng rức trước cửa

Món này cơ bản giống bún chân giò, nhưng hình như ăn có nhiều vị khác

muadem

Xe cút kít
Đến Tây Ninh thì không thể không nhắc đến Tòa Thánh và núi Bà Đen, Tòa thánh Tây Ninh là một công trình tôn giáo của đạo Cao Đài, tọa lạc tại Thị trấn Hòa Thành, huyện Hòa Thành, tỉnh Tây Ninh. Cách trung tâm Thành phố Tây Ninh khoảng 4 km về phía đông nam.

Đây là tổ đình tức cơ sở thờ tự cấp trung ương của đạo Cao Đài (thờ thần 1 mắt), nơi đây có không gian rộng mở, từ cổng chính đi qua một khu vực sân khá rộng mới tới trung tâm tòa thánh

Muốn đi vào trong thì nhất định phải để giày dép ở ngoài, đi chân không qua một lượt thảm để vào trong. Trong tòa thánh không cho phép chụp ảnh chân dung, hay là tạo dáng chụp ảnh. Em chụp như này thì được, nên nhớ luôn có người theo kèm nhắc nhở

meoseiba

Xe máy
đặt gạch hóng hành trình của cụ, chuyến đi thú vị quá :)