[CCCĐ] Xuyên Việt, Chuyến đi từ Thanh Xuân

Nguyen Du 89

Xe máy
Ngày 1 - Mùng 1 Tết: Mipec - Hà Tĩnh

Trưa 30 tết từ nhà ngoại lên Hà Nội tranh thủ dọn dẹp để đón Tết và chuẩn bị cho hàng trình Xuyên Việt. Hành trình này đã ấp ủ từ ngày còn độc thân, thế mà giờ sau hơn 7 năm thêm bạn chung giường mới thực hiện được 😜.

Sau màn trình diễn ánh sáng và pháo hoa, kết hợp đặc sản tắc đường ngay đêm Giao thừa đến tận 2h sáng thì 6h30 mới dậy nổi để sửa soạn đồ lễ để cúng mùng 1 Tết. Năm đầu tiên đón tết tại nhà riêng sau gần 6 năm có 1 căn nhà nho nhỏ.

8h50 nhằm đúng giờ đẹp 😀😀, nhà mình xuất hành. Chọn vậy thôi chứ cũng không tín mấy vụ nè lắm. Đồ đạc cho chuyến đi gần 20 ngày cũng khá nhiều, gập hàng ghế 2 mà vẫn full. Tạm biệt Hà Nội, tôi lên đường đây.

Bắt đầu xuất phát tự nhiên hệ thống điều hoà lại không được, tắt máy khời động lại, loay hoay một lúc vẫn không được đã phải nghĩ đến phương án gara rồi. Mà trời, mùng 1 tết kiếm được gara cũng căng đây, tui chọn giờ đẹp rùi mà 😂😂. Hạ kính đi 1 đoạn thì phát hiện quạt gió để ở mức 0, haiz haiz ( kể cũng là lần đầu gặp tình huống này).

Đường ngày Mùng 1 nên chạy đúng là bao đường, chọn Cao tốc Pháp Vân- Diễn Châu rồi qua Cửa Lò, cứ đường ven biển chạy tiếp đến Kỳ Anh - Hà Tĩnh. Mặc dù cung ven biển đinh để dành cho chiều về, nhưng thôi ghé chút hít hà tý hơi biển mặn mòi cho đỡ nhớ quê 😃

Vào biển Cửa Lò có nhiều sự thay đổi, khu bãi tắm đang được sửa sang, các nhà hàng tạm ven biển đã bị dẹp bỏ làm mình tìm quán quen mãi không thấy. Cuối cùng thì vào 1 nhà hàng hải sản khác, mà thực tế đó cũng là lựa chọn duy nhất vì không phải mùa du lịch lại còn mùng 1 Tết nữa. Thực tế là cũng nghĩ đến phương án hạ bàn ghế và tăng ngồi ăn trưa view biển vì trên xe vẫn còn bánh chưng và nửa con gà thụ lộc nữa 😀

Đoạn đường ven biển tuy cảnh không đẹp xuất sắc nhưng nhiều đoạn cũng làm xao xuyến người đi, không dừng lại checkin không được 😅. Băng băng 1 hồi cuối cùng cũng đến khách sạn lúc 17h30. Mình chọn Mường Thanh Grand Hà Tĩnh cho đêm đầu tiên trên hành trình. Cho đến thời điểm hiện tại đang hí hoáy viết nhật ký sau 1 đêm ngủ quên sầu thì không có gì để phàn nàm về ks cả.
Nhật ký còn dài, cụ mợ chờ tiếp ngày tới nhé 😜😜

susu

Xe điện
Chúc vc cụ thượng lộ bình an
Năm mới nhiều may mắn!
Cụ chịu khó chia sẻ địa điểm ăn nghỉ vui chơi nhé

laixebo

Xe máy
Hay quá, em đi sau bác 1 hôm, bây giờ bắt đầu chạy theo, bác chia sẻ thêm kinh nghiệm, điểm dừng chân với nhé. Em đang dừng Thanh Hoá ăn sáng rồi.

Hoàng Hải Anh

Xe tải
Chúc mừng các bác. Em năm nay dự định đi Huế và Đà Nẵng, Hội An cho gần nhưng bận quá đành hẹn mùa hè vậy. Đi xiên vịt Tết là thích nhất. Hiểu được văn hoá vùng miền mà các cháu học ở trường khó mà tiếp thu được. Chúc các cụ thượng lộ bình an. Nhưng chú ý bắn tốc độ ở đường tránh Hà Tĩnh nhé.

Laixecuabo

Đi bộ
Cám ơn bác em cũng đang đi cung này. Các bác đi trước có gì lưu ý thì nhắn lên đây giúp em nhé. Cao tốc chay đến Hà Tĩnh thông chưa bác nhỉ?

Laixecuabo

Đi bộ
Em dự kiến tới kỳ anh 18h hôm nay thì có hàng quán nào mở không các bác? Ăn uống thì nên dừng ở đâu ạ?

j23

Xe container
Chúc các cụ lên đường may mắn và bình an :)

Nguyen Du 89

Xe máy
Em dự kiến tới kỳ anh 18h hôm nay thì có hàng quán nào mở không các bác? Ăn uống thì nên dừng ở đâu ạ?
Hôm qua em ăn tối ở khách sạn nên cũng không rõ, cụ có thể vào Mường Thanh grand họ phục vụ ăn uống đến 22h đó.

Nguyen Du 89

Xe máy
Hay quá, em đi sau bác 1 hôm, bây giờ bắt đầu chạy theo, bác chia sẻ thêm kinh nghiệm, điểm dừng chân với nhé. Em đang dừng Thanh Hoá ăn sáng rồi.
Nay em di chuyển tiếp ra đường Hồ Chí Minh, vừa qua viếng các anh hùng liệt sỹ tại Nghĩa trang Trường Sơn.

laixebo

Xe máy
tắc đường đoạn cầu sông nhơm ( vừa qua thanh hoá)

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Chúc mừng các bác. Em năm nay dự định đi Huế và Đà Nẵng, Hội An cho gần nhưng bận quá đành hẹn mùa hè vậy. Đi xiên vịt Tết là thích nhất. Hiểu được văn hoá vùng miền mà các cháu học ở trường khó mà tiếp thu được. Chúc các cụ thượng lộ bình an. Nhưng chú ý bắn tốc độ ở đường tránh Hà Tĩnh nhé.
Đi như cụ chủ thì chú ý đoạn từ đường tránh Kỳ Anh đến hầm Đèo Ngang, đoạn này luôn 'bắn rát, bắt nóng'.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Nay em di chuyển tiếp ra đường Hồ Chí Minh, vừa qua viếng các anh hùng liệt sỹ tại Nghĩa trang Trường Sơn.
Chắc cụ qua Đồng Hới rồi rẽ lên đướng HCM, sau đó đến Đông Hà đi cao tốc Cam Lộ - La Sơn. Em cũng hay đi đướng đó

Nguyen Du 89

Xe máy
Chắc cụ qua Đồng Hới rồi rẽ lên đướng HCM, sau đó đến Đông Hà đi cao tốc Cam Lộ - La Sơn. Em cũng hay đi đướng đó
Đúng chuẩn cụ ạ. Lâu rồi ko đi QL1 nhưng em chủ động chọn đường mòn HCM vì cảnh thanh bình và đi đường đỡ áp lực vụ biển báo ạ.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Đúng chuẩn cụ ạ. Lâu rồi ko đi QL1 nhưng em chủ động chọn đường mòn HCM vì cảnh thanh bình và đi đường đỡ áp lực vụ biển báo ạ.
Chúc cụ và gia đình có chuyến du xuân vui, an toàn

Laixecuabo

Đi bộ
Em dừng thiên cầm ăn tối. Hàng quán mở rồi

caisua

Xe lăn
Em đi chục ngày rồi, giờ đang ra đến Quy Nhơn. Chơi nhiều cũng thấm mệt, giờ đến đoạn chỉ loanh quanh đi ăn với ngó nghiêng tẹo rồi lại chui vào ks nằm cho đỡ phí xiền, cũng vì đi vài lần nên hầu như đã biết hết các điểm

Nguyen Du 89

Xe máy
Ngày 2: Ký ức và hoài niệm

Chia tay Hà Tĩnh sau bữa sáng buffet tại Mường Thanh Grand đầu đủ dưỡng chất, chúng tôi di chuyển ra QL1 tới Đồng Hới thì men theo Đường Hồ Chí Minh để đến Huế.

12h trưa chúng tôi đặt chân đến mảnh đất Quảng Trị sắm sửa tấm lễ chùng tôi vào viếng các anh hùng liệt sỹ đã nằm xuống để bảo vệ tổ quốc thiêng liêng. Thực sự choáng ngợp về độ rộng lớn của Nghĩa trang liệt sỹ Trường Sơn khi lần đầu được đến đây. Nghĩa là dân tộc chúng ta đã phải hy sinh quá nhiều để bảo vệ tổ quốc ta. Bữa trưa nhanh ngọn và cũng không nhiều lựa chọn tại một quán canh cá nóc ven đường, tưởng không ngon mà ngon không tưởng.

Xuôi theo cao tốc Cam Lộ - La Sơn để về Huế. Có lẽ là ngày mùng 2 Tết nên cung đường làm chúng tôi lại phải say lòng, nó hoàn toàn khác những gì các cụ mợ hay mô tả trên các diễn đàn. Cung đường đẹp mê say lòng người. Sóng điện thoại ko có nên chúng tôi tự hoà mình theo những điệu hát Trường Sơn, chả mấy chốc mà đến Huế.

Huế chào đón chúng tôi bằng cơn mưa nhỏ, đúng chất Huế Thương. Nhận phòng nghỉ ngơi chút xíu, chúng tôi ghé quán cơm Niêu trên đường Võ Thị Sáu để hưởng thụ bữa cơm theo đúng chất gia đình. Khác với các tỉnh đã đi qua, Huế ồn ào và náo nhiệt hơn cả. Sau bữa tối là chương trình thưởng nhạc trên sông Hương. Huế về đêm cũng lung linh huyền ảo, ngắm nhìn cầu Trường Tiền thay màu theo từng câu hát từ phía xa xa, chìm trong tiếng đàn bầu, đành tranh lại khiến người ta lại phải say lòng thêm lần nữa.

Một ngày trở về với ký ức, từ những vùng đất linh thiêng đến nơi hoài niệm mộng mơ khiến chúng tôi chìm trong giấc ngủ lúc nào không hay.

Màn đọ chuối tại quán canh cá lóc

Huế chào đón bằng một cơn mưa

Nguyen Du 89

Xe máy
Xuyên Việt, chuyến đi từ Thanh Xuân

Ngày 3: Măng Đen, Kon Tum - Vùng đất mới mà gần gũi

7h sáng thu dọn đồ đạc để xuất phát đi Măng Đen, Huế tiễn chào như cách nó chào đón cũng bằng cơn mưa nhỏ. Đến Huế mà không bún bò thì quả là có lỗi nên nhất định phải thử món này tại chính nơi bản địa. Tìm đến quán Mệ Kéo đường Bạch Đằng, mà ko biết do Tết hay do O nghỉ rồi mà không thấy biển hiệu cũng như bày bán. Thôi thì vào quán bên cạnh, phải nói bún bò Huế vẫn có cái chất riêng đặc trưng rất hợp vị. Cạnh quán bún bò là quán cà phê, Huế là nơi bắt nguồn cà phê muối, lại phải thử tại nơi sinh ra món này thôi. Ghé quán làm 2 chiếc cà phê mà 2 vợ chồng gọi 2 lần thành ra 2 đứa mà tận 3 cốc, cà phê ở đây rẻ đến bất ngờ, 3 ly cà phê mà vỏn vẹn có 40k. Quán đông các bác trung trung tuổi ngồi nên cà phê rất ngon. Thôi thì bù cho buổi sáng đen đủi mải chụp choẹt quả cầu Trường Tiền mà bị đi vào đường 1 chiều nên là cái án phạt nguội đang lơ lửng trên đầu 😂😂

Theo cao tốc La Sơn - Tuý Loan rồi Đà Nẵng - Quảng Ngãi, 12h trưa chúng tôi có mặt tại Mộ Đức - Quảng Ngãi, ghé quán cơm bà Chín, thấy quán có xe khách nên theo kinh nghiệm bao năm đi công tác lad xác định ăn tạm vì ngày 3 tết cũng chưa nhiều quán xá. Nhập vào QL 24 để vào Măng Đen, cung đường mới nhưng rất gần gũi. Đèo đèo núi núi quanh co khiên chúng tôi nhớ những cung đường Tây Bắc.

15h30 có mặt tại Măng Đen, chúng tôi chọn View Siêu Chill Quán để camping, tranh thủ trên đường đến nơi camping 2 vk ck cũng checkin được mấy shot trên con đường sâu thẳm bên hàng thông huyền thoại. Măng Đen là cái gì đó tuy mới mà rất quen thuộc, vừa giống Tây Bắc, lại vừa gợi nhớ đến Đà Lạt. 17h hạ xong tăng lêu sau một hồi loay hoay vì địa thế bãi camp, khung cảnh Hoàng hôn hiện ra quá sức là chill như cái tên của quán. Buổi chiều các gia đình và các bạn trẻ qua checkin nhiều, nhưng 17-18h thì toàn bộ bãi camp là không gian riêng của 2 đứa. 1 nồi lẩu cá tầm, 1 chút gà nướng cơm lam đặc sản ngồi nhâm nhi cùng gia đình 1 người bạn đang du lịch ở đây, giữa cái se se và gió trời của đại ngàn Tây nguyên thì đúng là không còn gì để hối tiếc nữa rồi. Tiễn gia đình người bạn ra về mà chợt nhận ra đã lâu lắm chưa được ngắm bầu trời đầy sao như đêm nay. Đúng là điều mơ ước giản dị của đại đa số người sống tại thành phố.
Tỉnh giấc lúc 7h sáng hôm sau, là một chiếc bình minh khá chill với ánh nắng nhẹ nhẹ. Mặc dù chưa săn được mây (chắc lần này chưa đủ nhân phẩm 😂😂), nhưng ngồi thưởng thứ cốc mỳ nóng và nhâm nhi ly cà phê dưới không gian này là quá đỗi lãng mạn rồi.

9h30 tạm để dở nhật ký để dọn đồ đạc, thu tăng lều cho kịp giờ sang Pleiku mà long vẫn còn lưu luyến mảnh đất này.
Tạm biệt Măng Đen, hẹn gặp lại nhé.

Hàng thông huyền thoại ở Dallas thu nhỏ

Một chiếc View siêu chill

Loay hoay mãi, cuối cùng phải dùng cái tăng nhỏ mới được thế này.