[CCCĐ] Xuyên Việt hè 2019 - Từ Nam ra Bắc

Morning80

Xe hơi
Em chào các cụ, nhà em vừa hoàn thành chuyến VX từ Nam ra Bắc, về nhà đúng 9h tối hôm qua (22/6), hành trình an toàn và rất vui, em xin báo cáo các cụ luôn.
Hè 2017 cả gia đình em (2 vk + 2F1) đã làm 1 chuyến từ HN đến Đà Lạt và quay về HN theo cung ven biển; nhân dịp hè năm nay có cậu em họ làm đám cưới trong Cần Thơ, nên em lên kế hoạch vào dự đám cưới và lái xe ra HN.
Vk và 2 F1 đi cùng gia đình cô em vào trước 5 ngày, chơi Vũng Tàu, TP HCM, còn ô tô em nhờ ông anh (gara xe) quen gửi xe vào TP HCM, hẹn ngày 31/5 lấy xe. Chi phí rẻ bất ngờ (5,5 triệu) cả bảo hiểm, trên xe em để 1 đống đồ và ko mất mát tý gì.
Sáng 31/5 em bay vào TP HCM, đến 3h chiều bên vận chuyển xe lái xe đến tận khách sạn của mình ở (tip cho cậu lái xe đến 100K).

Lịch trình XV của em dự kiến từ sáng 01/6 như sau: Lịch trình này được 1 anh bạn cũng đi nhiều tư vấn, nên chuyến đi của em theo em cảm nhận là hoàn toàn hài lòng. :D
1 xe 5 chỗ (SUV với cốp đầy hành lý): 2 vk + 2 F1 (Boy 16t và G 13t) và con gái cô em 13 t

Ngày 1: 01/6: TP HCM - Cần Thơ
Ngày 2: 02/6: Dự đám cưới tại Cần Thơ
Ngày 3: 03/6: Cần Thơ - Sóc Trăng - Bạc Liêu - Đất Mũi (tối ngủ Homestay Ba Sú)
Ngày 4: 04/6: Sáng chơi Đất Mũi - TP Cà Mau (KS Thiên Lộc)
Ngày 5: 05/6: TP Cà Mau - U Minh Hạ - Tp Rạch Giá (NN Tấn Hùng)
Ngày 6: 06/6: TP Rạch Giá - Đảo Hòn Sơn (Homestay Lamien)
Ngày 7: 07/6: 12h30 Hòn Sơn - Rạch Gía - Hà Tiên
Ngày 8: 08/6: Hà Tiên - Núi Cấm - Châu Đốc (Nhưng mưa quá bỏ núi Cấm)
Ngày 9: 09/6: Châu Đốc - Đồng Tháp - Biên Hòa
Ngày 10: 10/6: Biên Hòa - Tà Cú - Kê Gà - Phan Thiết
Ngày 11: 11/6: Phan Thiết - Đảo Phú Quý (home stay Long Vĩ)
Ngày 12: 12/6: Đảo Phú Quý
Ngày 13: 13/6: 10h00 Đảo Phú Quý - Phan Thiết - Hòn Rơm
Ngày 14: 14/6: Hòn Rơm - Mũi Dinh - Phan Rang (Khách sạn Đông Nam)
Ngày 15: 15/6: Phan Rang - Tuy Hòa (nhưng đổi lịch trình chạy về Qui Nhơn)
Ngày 16: 16/6: Chơi Hầm Hô
Ngày 17: 17/6: Kỳ Co - Eo Gió
Ngày 18: 18/6: Bình Định - An Bàng
Ngày 19: 19/6: Dự kiến An Bàng - Phá Tam Giang - Cửa Tùng (sau đổi thành Ở An Bàng)
Ngày 20: 20/6: Dự kiến Cửa Tùng - Cửa Việt - Kỳ Anh (do nhà cậu em ở Kỳ Anh đi vắng nên đổi thành: An Bàng - Suối Voi - Tp Đồng Hới ( KS Năm Long)
Ngày 21: 21/6: Đồng Hới -Mường Thanh Diễn Lâm
Ngày 22: 22/6: Mường Thanh Diễn Lâm - Lam Kinh - Thác Mây - Hà Nội (do ko kịp nên bỏ thác Mây)

Đây là lần thứ 2 nhà em đi XV nên chuyến đi này ổn hơn chuyến trưóc nhiều; về khách sạn em cứ chọn khách sạn tư nhân nhỏ, mới xây, cách trung tâm vài km, giá cả chỉ từ 300K phòng 2 ng hoặc 500-550K phòng 5 ng.
Ăn uống thì vài buổi hải sản thôi, còn lại đi ăn đồ ăn địa phương, và ăn các loại bánh, chè vvv.
Nhà em 2 vc đều lái được, nhưng chủ yếu em lái, còn đoạn nào buồn ngủ thì gấu lái khoảng 1 tiếng.
Cả chuyến đi hình như may mắn nên chẳng gặp công an nào (thực chất là em lái ko nhanh nên chẳng bao h vượt tốc độ cả)
chỉ đường: VietMap + Google map của gấu (có khoảng 4-5 lần hai cái chỉ khác nhau, và mình đều quyết định theo cái sai, hihi). Mà lần nào cũng thế. Do vậy kinh nghiệm của em rút ra sau lần này tối hôm trước phải dung Google map để xem đường kỹ, nhớ những mốc cần thiết, chứ đang đi trên đường ko thể tỉnh táo được_.

Về ảnh và lịch trình từng ngày em sẽ up dần dần vì ảnh nằm trong Smartphone của gấu, còn em thì ko dùng smartphone nên ko có ảnh. Em sẽ up dần dần vì sang tuần phải đi làm rồi.

Em gửi trước 1 vài ảnh

Bình minh tại Đất Mũi

U Minh Hạ

Hải Đăng Kê Gà

Đi máy xúc vào Mũi Dinh

Suối Voi - Huế

Chỉnh sửa cuối:

Morning80

Xe hơi
Ngày 1 Tp Hcm - Cần Thơ
sáng 6h45 từ Q1 đi cùng 1 xe của cậu em ở Tp hcm nên ko phải lo tìm đường. Tuy nhiên kinh nghiệm nên đi vào khoảng 6h cho đường tại tp Hcm đỡ đông, vào cao tốc tp Hcm Trung lương sao mà đông xe tải, xe công thế. Tới trạm dừng chân cậu e mới nói là từ đầu năm dừng mấy trạm thu phí quang tp Hcm nên cao tốc này ko thu phí, thảo nào đông xe quá.
Dừng chân ăn sáng tại Trạm dừng chân Mê Kong sau khi đi hết cao tốc

Cầu Mỹ Thuận

Lượn qua Tp Vĩnh Long check in

Qua cầu Cần Thơ

Chơi cầu đi bộ, ăn tối bánh xèo. Tp Cần Thơ năm 2018 e vào công tác đến 10 lần nên cũng chẳng còn chỗ nào chưa đi nữa,

Chỉnh sửa cuối:

meomeo128

Xe tải
Thích quá. Chúc mừng gđ cụ đã có chuyến đi vui và an toàn
E đưa gia đình đi tự lái được 1 lần từ HN vào đến ĐN rồi quay ra. Đang thèm làm 1 phát giống cụ chủ.
Đợt này đã rủ đc mấy ae, sau tết mới triển :))
Đi đông nhiều lái đỡ mệt :)

Morning80

Xe hơi
Ngày 3: Cần Thơ - Bạc Liêu - Đất Mũi

Sáng dậy, em đưa cả nhà đi ăn bún cá rau đắng tại quán Cà fe ca dao (đối diện công viên), quán này khá lịch sự và bún cá khá ngon.
Ăn sáng xong đến nhà cổ Bình Thủy, đây là nhà của gia đình quản lý nên không có đề biển phía ngoài, phí thăm quan là 15k/người, đưa trực tiếp cho 1 bác là dâu của gia đình. 8h bắt đầu mở cửa cho thăm quan.
Định đến thẳng Bạc Liêu luôn, nhưng gấu đề nghị qua Sóc Trăng cho bọn F1 thăm qua chùa Dơi (chứ cuối 2018 em và gấu đã đi Sóc Trăng và thăm quan 3 chùa ở đó rồi).
Ngắm chùa Dơi, ăn chè xong rồi cả nhà đi thẳng đến Tp Bạc Liêu (đang là mùa mưa nên ngày nào cũng gặp mưa vài tiếng, khá to), đến Nhà công tử Bạc Liêu thì mưa to quá, mua vé vào thăm quan, nhưng ko được chụp ảnh nên ko có ảnh. Ấn tượng là ngôi nhà to, và rất nhiều sập,giường, tủ đều khảm trai.
Ăn trưa ngay quán trong khuôn viên, cơm dĩa ngon lành. Ở các tỉnh Hậu Giang; Bạc Liệu; Kiên Giang; Cà Mau; Châu Đốc họ không uống trà đá, mà chỉ uống nước lọc đá, nên nhà em pha sẵn 1 bình trà để trong ấm giữ nhiệt, tới nơi thì đổ vào làm trà đá.
Ăn trưa xong, gấu lại đòi đi đến Điện gió Bạc Liêu, nhưng thấy ngược đường đi Cà Mau, nên quát luôn, ko cho đi và đền cho đi thăm nhà hát và cây đàn kìm tại trung tâm thành phố.
Đường đến Năm Căn không đẹp lắm và đoạn từ Cà Mau - Năm Căn khá đông nên đi chậm, từ Năm Căn đi đất mũi mới hoàn thành được 4 năm, đường rất đẹp và vắng (nhưng gấu ngủ ko chụp được), sẽ đăng ảnh chiều vào ngày mai. Tuy nhiên đi nhanh khá nguy hiểm vì rất nhiều cầu và đoạn nối giữa cầu và đường gờ cao, nên phải giảm tốc độ.
6h chiều mới tới Đất Mũi, điện thoại cho Homestay Ba sú đã đợi sắn, đưa xe mình vào trong khuôn viên Đất Mũi sau đó đỡ đồ đưa xuống xuồng chở về homestay (5 phút).
Homestay có 2 phòng có điều hòa, nằm được 5-8 người, 300k/phòng. Hôm đó đến vào thứ 2 chỉ có mỗi nhà em nên 2 phòng họ lấy 400K. Vùng Đất Mũi đã ít muỗi đi rất nhiều, nhưng các cụ nhớ mang theo thuốc chống muỗi và vợt bắt muỗi nhé, nhà em ko có vợt bắt muỗi nên tối ngủ mặc dù phòng kín nhưng vẫn bị vài con muỗi đốt.
Ăn tối ngay tại nhà sàn trên mặt nước, gió mát, em chọn ăn tối Cua cà mau; ốc len xào dừa.
Không có wifi nên cả nhà bỏ bài Uno ra chơi đến tối thì đi ngủ. Bọn trẻ nhà em và cô cháu rất mê chó mèo nên chúng nó đến đâu có chó mèo là chơi đùa suốt.
Gửi các cụ vài tấm ảnh

Bún cá rau đắng cà fe ca dao

Nhà cổ Bình Thủy

Đến cùng đoàn nhà em có 1 cậu tây ba lô đi cùng 1 bé phiên dịch, và đây là đôi dép mà câu ta đi

Chùa dơi Sóc Trăng

Ăn vặt tại chùa Dơi - Bánh lọt

Ngắm Tp Bạc Liêu trong mưa

Tp Cà Mau

Hoàng hôn ở Đất Mui

Chỉnh sửa cuối:

cbnu

Xe buýt
Góp vui với chủ thớt hình tớ chụp ở Cần Thơ

Dũng PQ

Xe tăng
Hóng cụ. Em sẽ làm một chuyến giống cụ

Morning80

Xe hơi
Ngày 4: Thăm quan Đất Mũi - Tp Cà Mau

Sáng sớm hẹn trước với chủ nhà, 5h sáng đi, nhưng lục tục với các F1 đến 5h15 mới bắt đầu đi được. Có 2 tuyến thăm quan: 800K/tuyến, em chọn cả 2 luôn là: Đón bình minh Bãi Bồi; chợ Cà Mau; làng chài; rừng đước. Vì chọn cả 2 nên e ko nhớ cái nào vào tuyến nào.
Từ Homestay đi ra điểm ngắm bình minh Bãi Bồi mất khoảng 15 phút, em hỏi là muốn đi trước 5h để ra đó sớm hơn,nhưng chủ bảo là ko được, vì Bql quy định 5h sáng các thuyền mới bắt đầu chạy. DO vậy nếu đến sớm thì ngắm hoàng hôn tại đây sẽ đẹp hơn

Do em để xe tại trong khuôn viên cột cờ, do sáng nay có đoàn kiếm tra tiến độ thi công cột cờ nên phải quay lại đánh xe ra, tiện thăm quan mốc Đất Mũi luôn; sau đó đi chợ Cà Mau; làng chài và rừng đước.

Sau khi lên bờ, chụp choẹt cột mốc xong, đi thuyền ngắm làng chài và chợ Cà mau, nhà em ăn sáng tại chợ luôn, ăn xong gấu và F1 đi vào chợ mua hoa quả; em và F1 ngồi cafe chờ đợi. Đường vào Đất Mũi mới hoàn thành được khoảng 3 năm, nên làng chài và chợ vẫn còn nhiều dịch vụ của miền sông nước như các nhà bám sát sông, quay ra sông.

Sau đó lên thuyền quay về ngắm các gia đình nuôi hàu và rừng đước. Ở Cà mau, đất được bồi đắp tới đâu thì xuất hiện các cây mắm đến đó, nên có thể nhìn rõ từng lớp cây mắm từ thấp đến cao; những cây mắm này lớn dần và giữ lại mầm cây đước theo dòng nước chảy tới, những cây đước rất khỏe, nhiều rễ, mọc nhanh và dần dần tạo thành rừng đước, còn các cây mắm ko cạnh tranh được sẽ chết dần, chỉ còn lại vài cây mắn thật lớn. Do vậy rừng ngập mặn ở Cà mau là rừng đước (không có rừng tràm); cây đước rất cứng, chịu nước nên được làm nhà, cột kèo, đũa... còn cây mắm làm cừ mắm (như cừ tràm vậy).

Quay về Homestay khoảng 10h30, trong lúc chờ đồ ăn, 2 bố con lấy thuyền của họ chèo chơi trong home stay, sau đó 2 F1 vừa ngồi câu cá, tá, chuyện chờ đến giờ ăn.
Quay về Tp Cà Mau mất khoảng 2h30 phút; nhà em chọn trước khách sạn Thiên Lộc, cách trung tâm khoảng 4km, khách sạn mới xây, rộng, đỗ xe thoải mái. Tối ăn ở Quán Quạt Mo có món cơm chiên cá mặn khá ngon, còn đồ ăn khác thì toàn ăn rau là chính vì 2 bữa ở Đất Mũi ăn quá nhiều hải sản rồi. Ăn xong gấu lại mua 1 quả sầu riêng, các F1 ăn 1 tý, 2 vk lại cố ăn nốt nên tý vỡ bụng.

Bắt đầu đi đón bình minh

Điểm dừng chân Bãi Bồi

Tại đây ngắm cá thời lời chạy trên mặt nước bám và chân cột

Cho F1 tập đi cầu khỉ

Mũi đất này được bồi đắp hàng năm

Lên bờ

Cột cờ chậm tiến độ vài lần rồi, thấy lại hứa hẹn 2-9 sẽ xong

Ăn sáng tại chợ Cà Mau

Nuôi hàu, hàu giống bắt tại rừng đước, sau đó cho vào các bình này, theo độ chìm của bình là có thế biết được hàu đã thu hoạch được chưa

Vào rừng đước

NAG trẻ

Nhà cũ nhưng thuyền thì mới toanh

CHờ ăn trưa

Câu mãi chẳng được con cá nào, chắc nói chuyện to quá cá chạy hết luôn

Các homestay cho các cụ lựa chọn

Đường Năm Căn - Đất Mũi

Bữa tối tại Tp Cà Mau hơn 400K, ăn xong no nê, tráng miẹng sầu riêng 200K (bằng nữa bữa ăn)????

Ăn xong lại lượn phố

Matizcoi

Xe cút kít
22 ngày ăn tơi ..... em chắc đợi lúc cầm sổ hưu mới có chừng í thời gian :(

k66473

Xe tăng
Chuyến đi dài thật./.

ngoctu2109

Xe tăng
Đi kiểu này đỡ mỏi, nhất cụ chủ.

Morning80

Xe hơi
Chuyến đi dài thật./.
:D
đầu tiên lên lịch là 19 ngày, nhưng xem lại thì về nhà vào thứ tư, chẳng lẽ đi làm nốt 2 ngày rồi lại nghỉ, nên xin nghỉ luôn 1 thể.
Thực sự là mấy ngày cuối cũng muốn về nhà.

Morning80

Xe hơi
Đi kiểu này đỡ mỏi, nhất cụ chủ.
Em phải lên lịch 5-6 ngày phải dừng lại chỗ nào 2 ngày, để còn giặt quần áo.
Nhưng đi thế này đỡ mệt làm cho mình lái cũng rất thoải mái. Chứ lần đầu em đi ngày nào cũng đi từ 9h sáng đến 7h tối. Về khách sạn tắm, ăn tối xong đã đến 9,10h rồi.

TheBlues87

Xe hơi
Chúc mừng gđ cụ, gì chứ làm được chuyến như này về nhà an toàn là quá hoành tráng rồi

thanhhaixddd

Xe hơi
ước muốn của em, nhưng e vẫn muốn đi từ ngoài bắc vào nam, có điều không thể có đc time dài như của cụ, em mới chỉ loanh quanh 10 ngày đổ lại nên tới miền trung là lại quay về, hic, còn miền Nam có lẽ phải đi máy bay

Leo.Phạm

Xe hơi
ước mơ của em đc 1 lần như cụ