[CCCĐ] [Xuyên Việt][HN-NT-SG][Tết Giáp Thìn 2024][Review]

Lush

Xe buýt
Cụ chạy gì mà khiếp vậy. Hà Nội Đà Nẵng, rồi Đà Nẵng Nha Trang ngay hôm sau. Em cũng thuộc dạng khỏe mà chưa dám chạy như vậy bao giờ :D . Chúc Cụ và GĐ có chuyến du xuân vui vẻ và an toàn!

realfunny

Xe hơi
Ngày 3 Nha Trang
Ngày này e dùng để tĩnh dưỡng sau 2 ngày đi liên tục, cơ mà cũng chả nghỉ đc mấy :D vì nhiều hội chợ và khu vui chơi quá.
Ăn sáng bún riêu nhưng tiêu NT nó khác tiêu HN ở cái chỗ là riêu tôm chứ k đai riêu cua. Vẫn có chỗ bán riêu cua nhé e ít gặp. 25k
Đầu tiên là đi lễ chùa

Tiếp theo là nhà thờ

Rồi lại đi Tháp Bà

Trưa ra mấy quán quen nhậu bờ sông mà nghỉ gần hết mấy có anh Lương Sơn Bạc còn nhận khách. Lại làm 3, 4 lon Tiger cho nó mát.
p

Hội chợ mâm cỗ Tết 3 miền

Chợ đêm

Chỉnh sửa cuối:

realfunny

Xe hơi
Cụ chạy gì mà khiếp vậy. Hà Nội Đà Nẵng, rồi Đà Nẵng Nha Trang ngay hôm sau. Em cũng thuộc dạng khỏe mà chưa dám chạy như vậy bao giờ :D . Chúc Cụ và GĐ có chuyến du xuân vui vẻ và an toàn!
Em lái chính, đc vk lái phụ. Càng ngày sức khỏe càng đi xuống, năm nay đi yếu hơn năm ngoái. Cứ đổi lái liên tục thì cụ đi thoải mái ạ.

caisua

Xe lăn
Em cũng đi từ sáng thứ 7 ngày 03/2, trưa mực nhảy Vũng Áng, tối ngủ Huế. Xong em vòng lên Tây Nguyên, trưa nay vừa tới Đà Lạt. Nhà cụ qua ĐL em mời lẩu Ba Toa vì mai họ nghỉ Tết rồi
Mấy quán ăn dọc đường ở Măng Đen, Kon Tum, Pleiku, BMT theo các cụ Offer chỉ dẫn đều cực ngon, bọn nhóc ăn xong cứ suýt xoa và sợ tăng cân

Chỉnh sửa cuối:

realfunny

Xe hơi
Em cũng đi từ sáng thứ 7 ngày 03/2, trưa mực nhảy Vũng Áng, tối ngủ Huế. Xong em vòng lên Tây Nguyên, trưa nay vừa tới Đà Lạt. Nhà cụ qua ĐL em mời lẩu Ba Toa vì mai họ nghỉ Tết rồi
Mấy quán ăn dọc đường ở Măng Đen, Kon Tum, Pleiku, BMT theo các cụ Offer chỉ dẫn đều cực ngon, bọn nhóc ăn xong cứ suýt xoa và sợ tăng cân
Ui em cảm ơn nhà cụ nhiều ạ. Em đang lòng vòng Phan Thiết qua Vũng tàu, 30 tết e mới lên DL. Chúc nhà cụ có chuyến đi vui vẻ.

caisua

Xe lăn
Ui em cảm ơn nhà cụ nhiều ạ. Em đang lòng vòng Phan Thiết qua Vũng tàu, 30 tết e mới lên DL. Chúc nhà cụ có chuyến đi vui vẻ.
Nhà em lại chạy ngược vòng với nhà cụ, ngày kia em xuống Mũi Né rồi chạy ven biển ngược ra Cam Ranh, Quy Nhơn, Đà Nẵng, Đồng Hới là vừa mùng 6 đến cty mừng tuổi
Nếu cụ đi BMT thì trên đường đến rẽ vào Buôn Jun cưỡi voi. Tối ăn bún đỏ.
Sáng ở Pleiku có phở khô ở Phở Hồng

Chỉnh sửa cuối:

susu

Xe điện
Giờ chạy đơn giản mà cụ. Em vừa chạy Thái Nguyên Đà Nẵng trong ngày luôn, định chạy thẳng Quy Nhơn luôn nhưng mưa to nên ngủ lại ĐN

realfunny

Xe hơi
Ngày 4 tức 06/2
Nhà Trang - Mũi Né
Đi Cam Ranh thăm, lễ khu TQGC anh hùng Gạc Ma.

Em đi chuyển qua TP Phần Rang Tháp Chàm qua đường ven biển DT716 xa hơn nhưng cũng đường đẹp kinh hồn, chụp lo hết cảnh đẹp cccm ạ.

Nho Ninh Thuận

Quảng trường và bảo tàng Ninh Thuận

Nghỉ ăn cơm trưa tại Ninh Thuận 110k

Chỉnh sửa cuối:

realfunny

Xe hơi
Vẫn là Ninh Thuận, tháp Chàm poglong garai

Đồi cát Nam Cương

Ruộng muối ở LaGi

Đón hoàng hôn ở Bàu Trắng, tối về Mũi Né ăn nghỉ, mọi người ăn hải sản còn nhà em ăn bánh xèo và hột vịt lộn. Cái quán Bờ kè grab 1,2,3 đông nghẹt nhưng mấy quán khác lại lơ thơ khách. Tối ở Mũi né chán ko có mấy hoạt động, khu sinh hoạt chung cũng bé tý, ngoài nhậu thì chắc chả làm gì đc.

12k một cái, 10k một hột vịt lộn, 20k một lon sài gòn. Tổng 132k

Chỉnh sửa cuối:

realfunny

Xe hơi
Ngày 5 Mũi Né - Vũng tàu
Bãi biển Mũi Né theo em là không đẹp ạ, lại bẩn nữa. Em loanh quanh cả 1 dải resort mà ko thấy chỗ nào khả quan.

Tháp Po sah Inu và lầu ông Hoàng
Các cụ lên Tháp thôi nhé, lầu ông Hoàng bỏ hoang cùng với mấy cái lô cốt của VNCH xưa cỏ mọc um tùm, lối vào toàn đá sỏi. Tháp này bé nhất so với mấy tháp em chụp trc.

Em tranh thủ đi cắt tóc 30k rồi ăn trưa ở quan Dung chuyên về chả cuộn cá trích 100k set cho hai người ăn ngon ạ.

Nhà em di chuyển về Hải Đăng Kê Gà, chỗ này hay phết, đi cano từ bãi biển lên đảo hết 100k một người vé vào 10k tắm tráng 10k vì nhà em tranh thủ ra ngọn Hải đăng này tắm táp luôn.

Chỉnh sửa cuối:

caisua

Xe lăn
Nhà em xông đất tháp Po Sah năm nay

Xong đi Bầu Trắng

Chỉnh sửa cuối:

susu

Xe điện
Cụ có chuyến đi hay quá. Chúc cụ may mắn và vui vẻ!

realfunny

Xe hơi
Chiều tối nhà em đến Vũng tàu
Đón hoàng hôn trên đường

Ăn tối, 28 tết nhưng chưa thấy không khí tết lắm.
Nhà em ở khách sạn kp house trong con hẻm. Khách tự lấy chìa khoá phòng ko có lễ tân nhưng phòng mới okie giá lại rẻ có 157K.
Đi bộ ra ăn tối

Chỉnh sửa cuối:

realfunny

Xe hơi
Ngày 6 Vũng tàu - Củ Chi - Sài gòn
Nhà em ăn sáng ở VT, giá tết tăng theo menu tết đắt hơn tý

Đường bắt đầu đông khi mn ra chợ mua sắm, đặc biệt là hoa.

Nhà em tính là đi Củ Chi chơi cho vk biết Chỉ cu là thế nào cơ mà vào đấy thì toàn Tây Tàu chả có Việt nào, nhà em cứ bị tưởng nhầm là Hàn xẻng.
Đi đường gặp cái cầu này em ko rõ là tên j nhg thấy đẹp mà đơn giản nên chụp lại, đường rất đông và nhiều xe tải.

Toàn tây mà vào Địa đạo nườm nượp

Con tắc kè hoa cạnh trường bắn. Bán đạn đắt vãi 1 package là 10 viên, mỗi viên 60K. Nghe tiếng súng điếc cả tai, lại nhớ bài thơ hồi nhỏ học có câu "đùng đùng đoàng đoàng anh vẫn đi"...

realfunny

Xe hơi
Ngày 7 Sài gòn 30 tết
Đáng nhẽ là ngày này em sẽ chạy ra Đà Lạt đón giao thừa nhưng trưa và chiều ngày 6 ăn tất niên người Mường nhậu xỉn quá ko lái xe được nên đánh ở thêm ở SG một ngày cho tỉnh táo, thăm Cụ bên ngoại và đi xem cái dự án CC chỗ Mizuki ở quận Bình Chánh. Nhà em ở KS Song Nhật 350K có hầm để xe, phòng sạch sẽ hợp lý.
Sáng làm bát hủ tiếu cho nó mát

realfunny

Xe hơi
Ngày 8 tức mùng 1 tết Sài gòn - Đà Lạt
Dành riêng cả tối để nghiên cứu cung đường đi, ae trên forums otosaigon người thì nói đi QL20, người thì khen QL28, người thì bảo QL28B mới là chân ái.
Đi thăm bên chỗ cụ ngoại gặp ngay ông chú có cái Homestay ở trung tâm DL bảo mình xuống đó ở lại nói thêm là nên đi theo QL28B vì mấy cái ổ voi ổ gà họ vá rồi với lại chú đi DL thường xuyên toàn 4h30 là đến, cảnh đèo Đại Ninh lại đẹp.
Sáng nhà em xp lúc 6h45 ăn bánh mỳ trên xe luôn vì trưa hôm trc vk em đi siêu thị cbi rồi sợ sáng mùng 1 ít quán.
Cao tốc Long thành dầu giây miễn chê, tranh thủ xả tý vì nghe đâu đoạn SG - DL ko có trạm nghỉ.

QL28B cảnh đẹp, đi qua đèo Đại Ninh thơ mộng nhưng mặt đường xấu vãi tè.

Nhà em đi đúng theo thời gian google map tính toán cộng với tầm 45p nghỉ ở dọc đường thì mất 6h đến DL.
Nghỉ trên đèo chụp con chó Lucy đẹp của bạn gái đi phượt tết.

Cảnh đẹp trên đèo, có nhiều trạm nghỉ trên đèo ạ:

Cuối cùng cũng đến DL đường ngoằn ngà ngoằn nghèo, mỗi cái là độ dốc không cao nên xe nào cũng đi được ạ. Ở DL có cả bến xe Phương Trang nhưng nhày 1 tết có vẻ ít chuyến 😂.

Làm nhanh gói mỳ tôm trứng nghỉ tý

Tối mùng 1 DL cũng tấp nập rồi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

realfunny

Xe hơi
Nhà em lên đây bị xốc nhiệt dị ứng lạnh trong ra thành ra phải ra làm nồi lẩu Giáo sỹ level ở mức TB thôi cccm ạ.

Chợ đêm DL em thấy hay ạ, nhiều món em ăn được như là bánh tráng 20K, nướng bẩn, kem bơ 20K rất là ngon, sữa đậu nanh nóng 15K, ngô khoai nướng và đặc biệt là Hải sản vỉa hè tuy hơi đắt 150K 4 cái càng nghẹ, 50 một con ốc to, 70 một đĩa ốc to 10 con, ... loanh quanh 70 một đĩa.

Mua có tý sữa với bánh mà xếp hàng dài.