[CCCĐ] Xuyên Việt với các điểm nhấn: Tà Năng - Phan Dũng, Mũi Đại Lãnh, Đường HCM Tây 1 ngày trước lụt

nguoitraixula

Xe tải
Mà cũng vì cái khoản "đầu ra" cho nên đến tầm 9h là em nhịn không nổi, mới quyết tâm mò ra khỏi cái lều ấm áp, vừa kéo khóa cửa ra cái là cả bọn đang nằm trong rú lên vì lạnh, gió từ ngoài lùa vào tê tái, hơn cả Cái lạnh đầu mùa của Thạch Lam
Em mặc áo khoác mà vẫn run lên cầm cập, đi ra xa xa 1 chút cho không bị ảnh hưởng bởi âm thanh, bởi giữa rừng ngoài tiếng mưa, gió thì chả có tiếng gì nữa, rồi móc mãi mới thấy cái cần thấy :))
May quá tầm này lại hết mưa, trời chỉ gió nhẹ và lạnh, em với Trương ra khều lại đống lửa cho nó cháy to hơn, gỗ dầu có khác, mưa to thế mà vẫn không tắt, hết mưa thổi cái là bùng lên ngay
Việc đầu tiên là em sưởi ấm cho cái cơ thể đang run lên vì lạnh, chắc cũng do bị ngấm nước mưa nên nó càng lạnh hơn, tiếp đó là lấy các que nứa xiên gà dựng lên cạnh bếp rồi vác giầy với quần áo ra sấy cho khô
Trời tạnh mưa hẳn, hò hét mãi thì các đồng chí trong lều mới chịu thò mặt ra, rồi lại tiếp tục các câu chuyện mang từ trong lều ra bếp lửa chém tiếp :)

Vẫn còn mặc nguyên áo mưa từ trong lều chui ra

Không chỉ sấy quần áo, em còn sấy luôn cả ........... mông :))

Mà cũng vì cái khoản "đầu ra" cho nên đến tầm 9h là em nhịn không nổi, mới quyết tâm mò ra khỏi cái lều ấm áp, vừa kéo khóa cửa ra cái là cả bọn đang nằm trong rú lên vì lạnh, gió từ ngoài lùa vào tê tái, hơn cả Cái lạnh đầu mùa của Thạch Lam
Em mặc áo khoác mà vẫn run lên cầm cập, đi ra xa xa 1 chút cho không bị ảnh hưởng bởi âm thanh, bởi giữa rừng ngoài tiếng mưa, gió thì chả có tiếng gì nữa, rồi móc mãi mới thấy cái cần thấy :))
May quá tầm này lại hết mưa, trời chỉ gió nhẹ và lạnh, em với Trương ra khều lại đống lửa cho nó cháy to hơn, gỗ dầu có khác, mưa to thế mà vẫn không tắt, hết mưa thổi cái là bùng lên ngay
Việc đầu tiên là em sưởi ấm cho cái cơ thể đang run lên vì lạnh, chắc cũng do bị ngấm nước mưa nên nó càng lạnh hơn, tiếp đó là lấy các que nứa xiên gà dựng lên cạnh bếp rồi vác giầy với quần áo ra sấy cho khô
Trời tạnh mưa hẳn, hò hét mãi thì các đồng chí trong lều mới chịu thò mặt ra, rồi lại tiếp tục các câu chuyện mang từ trong lều ra bếp lửa chém tiếp :)

Vẫn còn mặc nguyên áo mưa từ trong lều chui ra

Không chỉ sấy quần áo, em còn sấy luôn cả ........... mông :))

Cô gái H'mông bên bếp lửa

an-duong

Xe tải
Cả đoàn dậy chuẩn bị bữa sáng, thực ra là vét nốt xem còn gì ăn không thì ăn nốt, vì như em nói ở trước đó là mợ nuôi của đoàn chỉ chuẩn bị mỗi .......... bữa tối hôm trước :))

các cụ ăn uống thế này em lo quá , thế có cụ mợ nào ông tào hỏi thăm ko ạ

tvdung

Xe điện
các cụ ăn uống thế này em lo quá , thế có cụ mợ nào ông tào hỏi thăm ko ạ
May quá không ai bị tào tháo đuổi cụ ạ, chắc vì đi thế này cần nhiều năng lượng nên các cơ quan đoàn thể trong người nó cũng hoạt động hết công suất, nguyên liệu tinh thay thô thế nào cũng chế biến được hết, không sang chảnh như khi ở phố :))

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Bắt đầu hành trình buổi sáng với những con đường trơn trượt, lép nhép bùn vì cơn mưa tối qua khiến việc đi lại phải cẩn thận hơn, bù lại màu xanh của cỏ cây lại càng tươi mát hơn

Mùa này mưa nhiều, cỏ cây mọc tốt tới mức dư lày

Thi thoảng bên đường, bọn em vẫn bắt gặp những tín hiệu đánh dấu đường bằng những sợi băng hồng

Sau con dốc đầu tiên, lại đứng thở và ngắm

Cứ lên rồi lại xuống, đều đều và hổn hển
Con dốc này chắc là dốc cao nhất của hành trình hôm nay, vượt qua nó rồi thêm vài cái nữa thì sẽ chui vào rừng

Lên đỉnh (mà chưa thấy tay chân dang ra) :))

Nhìn lại con dốc cũng dài thật, nhưng quả thật không quá khó, em thấy leo lên còn chả mệt tí nào :))

Ngang sườn dốc, chỗ này trượt chân ngã sang phải cái là thành trượt cỏ tốc độ cao, xuống chân núi luôn đấy ợ, bảo sao các xe chở gỗ qua những chỗ này họ cứ phải nghêng sang bên sườn núi, nhỡ đổ xe thì đổ sang bên đó, chứ đổ bên kia thì tèo

Chỉnh sửa cuối:

buongco

Xe buýt
Xa xa thì còn có rừng cụ tvdung nhỉ, con đường các cụ mợ đi toàn cỏ với lác đác vài cái cây nhỏ. Chả trách mưa tí là có lũ. Cám ơn cụ chủ đã chia sẻ chuyến đi. Đẹp, nhiều trải nghiệm, cả sướng và vất vả

TNTuan

Xe điện
Cụ chủ cho em hỏi trc cái này
4b gửi ở Tà Năng xong trekking về Phan Dũng
Sau đó làm sao để lấy lại xe chạy tiếp ?

tvdung

Xe điện
Thanh niên mới leo chưa đến đỉnh mà đã mệt phờ, bỏ cả bạn gái rồi :))

Qua nốt quả đồi này thôi là vào rừng rồi, tha hồ mát

Kiểu nghỉ của khỉ

Đi xuống dốc nhiều thường bị tình trạng đau mũi chân, mặc dù giầy em cũng khá rộng và đã có cả siêu thấm, siêu thoáng và siêu êm bên trong nhưng vẫn bị, thi thoảng xuống dốc phải quay người lại đi lùi cho bớt đau các đầu ngón chân, nhất là cái ngón út. Hậu quả của việc đi lùi là em cũng tóm được 1 con ếch khá to :))

Hành lý của Trương và Sen sáng nay cũng nhẹ nhàng rồi, chỉ có 2 cái lều (khoảng 7kg) với 1 tải rác nhẹ tênh, nên đi có vẻ sung sức lắm, không oải như hôm qua

Con đường đất vẫn hằn vệt bánh quấn xích, nhưng không còn khủng khiếp như hôm qua nữa

Nhờ được Menhim1601 chụp cho kiểu ảnh để đời thì lại dư này đây, hẳn luôn 5 kiểu liên tiếp đều ................ giống nhau :))

Chả bù em "trả lễ" tử tế thế này cơ mà

Lưu lại những đồng cỏ xanh mướt trước khi chui vào rừng
Khuyến nghị các cụ, mợ nào đi cung này muốn nổi bật thì cứ mặc đồ màu vàng, đỏ, cam

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Xa xa thì còn có rừng cụ tvdung nhỉ, con đường các cụ mợ đi toàn cỏ với lác đác vài cái cây nhỏ. Chả trách mưa tí là có lũ. Cám ơn cụ chủ đã chia sẻ chuyến đi. Đẹp, nhiều trải nghiệm, cả sướng và vất vả
Đường bọn em đi toàn đồi cỏ, chắc tự nhiên nó thế đấy ạ, xa xa rừng vẫn còn nhiều lắm

Cụ chủ cho em hỏi trc cái này
4b gửi ở Tà Năng xong trekking về Phan Dũng
Sau đó làm sao để lấy lại xe chạy tiếp ?
Lão ấy ném xe luôn bác ạ. Có chuyên cơ riêng đón ;))
Các cụ cứ bình tĩnh, em đã đi đến đoạn đấy đâu :))

TNTuan

Xe điện
Hôm nay hết rượu rồi. Em nợ các cụ mai rót tiếp =D

tvdung

Xe điện
Vào đến rừng thì cây vẫn còn khá to, như cái cây này chả biết khi nào thì bị chặt :(

Chui vào rừng công nhận là rất mát

Dấu vết của 1 cây bị chặt lấy gỗ :(

Một vài cây nữa :((

Đường đi cũng ướt át hơn, và có nhiều suối nhỏ

Trong này khoái nhất là cỏ các cụ ạ, cỏ mọc rất nhiều, cao và xanh mướt
Chỗ thì ngang rốn

Chỗ thì ngang ngực

Đi qua các đồng cỏ như này, tốt nhất là chuẩn bị đủ quần dài, áo dài tay nếu như không muốn tối về gãi ngứa, ngoài ra cũng đề phòng côn trùng, vắt, ...
Em nhớ vụ đi Apachai mặc áo ngắn tay, bị nguyên bộ lông con sâu róm nó cắm vào, cả tuần sau vẫn còn dấu vết :((

Chỗ thì đến tận cổ

Cỏ ở đây được cái khá mềm, không cứng và sắc như cỏ gianh nên vừa đi vừa dang tay ra cũng phê như lúc lên đỉnh :))

Có những đoạn cỏ cao đến đầu người, che kín lối đi

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Trong rừng có vài con suối nhỏ, nước mát lạnh nhưng không được trong lắm, chắc do đang là mùa mưa nên nước chảy từ nhiều nơi đến, mang theo cả bùn đất

Ai không muốn ướt giầy thì có thể đi qua cầu tự nhiên thế này

Không có cầu thì có kiểu này qua suối

Ngồi hóng mãi chả cô nào cõng qua
Đây là con suối lớn nhất, các đoàn thường đến đây thì trần như nhộng mà tắm suối, đoàn em cũng định thế nhưng do mùa này nước lạnh quá nên thôi, đành chỉ ngồi rửa chân cho mát. Cảm giác đi bộ nhiều chân nó cứng lại, được ngâm chân dưới suối thật dễ chịu, lúc đó cứ muốn ngồi mãi chả muốn đi nữa

Em không được cõng nên tự cởi giầy, cởi quần lội qua suối

Kiểu đi lùi truyền thống

Qua con suối lớn, theo lời của Sen là sẽ có một đội xe ôm chờ sẵn, tầm này đã là khoảng gần 12h trưa
Bữa sáng đơn sơ nên giờ ai cũng đã đói, bắt đầu lục hết mọi chỗ của balo xem còn gì để ăn không, cũng vẫn còn một ít bánh kẹo và lương khô, nhưng lục mãi cũng chỉ còn 2 chai nước nhỏ, cả đoàn chia nhau uống hết

tvdung

Xe điện
Thấy chú Sen có vẻ sốt ruột lắm, cứ cầm điện thoại chạy loạn lên hứng sóng, rồi mặt mũi lại có vẻ buồn buồn bọn em đâm nghi, ra hỏi
Nó mới nhỏ nhẹ: "Thường thì em chỉ đi đến con suối lớn rồi quay lại, đi tiếp thế nào có đến 5, 6 năm nay em không đi rồi, nên cũng không nhớ đường đi tiếp"
Ối thần linh ơi, thật không thể tin nổi, tour guide mà lại bẩu em không nhớ đường giữa cái lúc thức ăn, nước uống cạn kiệt này thì chú giết bọn anh rồi :((

Qua con suối nhỏ cuối cùng, từ đây chắc là hết suối

Từ lúc thằng Sen nó thông báo 1 câu nhỏ nhẹ như thế thôi, mà cả đoàn lầm lũi hẳn, cứ thế cắm đầu cắm cổ mà đi theo đường mòn
Đến chỗ có cái ngã 3, đường nào cũng mòn cả, lại đứng chờ thằng Sen nó chạy loanh quanh vừa hứng sóng điện thoại, vừa ngó nghiêng xem đi đường nào thì đúng, nhìn cũng đến tội, nhưng có vẻ cái lũ ở thành phố còn tội hơn

Lại đến chỗ ngã 3 nữa, sao đoạn này nó lắm ngã 3 thế, trong lúc chờ thằng Sen nó lại đi ngó nghiêng thì ......... (em tả bằng ảnh cho ló chân thực)

Cô gái xứ Huế bình thường vẫn hay cười lắm

Chú Trương thì tâm lý còn down hơn cả bọn em, có lẽ nó là người mong được về nhà nhất

Chú này thì cấm khẩu luôn kể từ lúc nghe tin dữ

Nhà này còn mỗi gấu là hừng hực khí thế

"Thế nào rồi chú Sen?
Em cũng léo biết nữa, liều thôi anh ạ"

"Xong, liều thôi các anh chệ ơi" X_X

Ờ thì liều, bọn anh chỉ còn mỗi 1 gói lương khô với 1 chai nước vừa lấy ở con suối cuối cùng này thôi đấy (thêm tí C sủi cho nhanh đau bụng)

Lúc này đã hơn 1h trưa, cả đoàn lại lầm lũi đi

Xin lỗi các cụ vì đoạn này em tả chậm như phim Cô dâu 8 tuổi, nhưng thực sự nó cũng là ấn tượng khó phai với cả đoàn bọn em :)

tvdung

Xe điện
Bọn em đi bộ thêm chừng hơn nửa tiếng, bụng cũng hết cả lương khô rồi

Đi đường ngó thấy có sợi nơ đỏ thế này em bọn em mừng rồi

Tầm 1h30, mừng rỡ biết bao khi tự dưng thấy có con xe máy của ai dựng bên đường, có vẻ như đã ra đến bìa rừng rồi

Em phải lấy ngay số xe, chiều làm mấy con đề xuôi, lộn đủ kiểu, thế mà vẫn chả trúng con nào, mất mợ nó hơn 2 lít ~X( đúng là em không có số cờ bạc

Đến đây trông các mợ tươi tỉnh lắm, còn cụ này vẫn bị cấm khẩu :))

Chú Sen thì hết chạy ra loanh quanh bắt sóng, lại trèo cả lên ngọn cây mà hứng cho được nhiều

Chú Trương thì nom lếch thếch quá rồi, chắc vừa mệt vừa đói, vừa nhớ vợ con

Bỗng đâu chủ nhân của chiếc xe máy xuất hiện, nom anh như cán bộ kiểm lâm, dưng mà hỏi thì anh bẩu em không phải cán bộ, em mặc áo giống cán bộ thôi :))

Thế là xin đi nhờ về Phan Dũng, anh ý gật đầu, thế là có mợ tót ngay lên xe, giờ cứ liều ăn nhiều :))

Đang định đi thì chú Sen gọi lại, bẩu xe ôm sắp đến đây rồi, đã liên lạc được với họ, họ cũng chờ ở con suối lớn, nhưng mà chờ ở đoạn nào thì không biết :))
Chắc đoạn đến suối, chú Sen lại dẫn nhầm đến đoạn suối khác, thế là không gặp đội xe ôm
Vậy là chào chú sói ca xuất hiện, bọn em chờ xe ôm

Một lúc sau thì 2 cái xe ôm đến, nhìn con xe mà kết luôn các cụ ạ, rất nam tính và cơ bắp :-bd

Chú Trương thì kiếm được mấy ổ bánh mì, mừng ra mặt

Trông anh như sói ca cứu cô gái ở Nội Bài xuất hiện

Chờ thêm 1 lúc là đủ 5 chiếc xe đến, chắc các cụ ý chạy đường khác từ suối về đây, chứ đường bọn em vừa đi thì xe máy không đi được
Lên xe về Phan Dũng thôi các cụ, thấy bẩu tầm 6km

Tưởng từ đây là được sướng rồi, ai ngờ nó lại là một trải nghiệm cực kỳ thú vị khác

Ngay con suối đầu tiên, xe phía trước chắc do chở nặng quá nên không bò lên nổi

Chú lái xe ôm cũng rất tâm lý khi mà không thèm cho xe dừng bên bờ suối bên này, mà dừng ngay giữa suối
Xe ọc ọc, ặc ặc vài phát rồi lịm hẳn, vì nước vào cmn ống bô rồi, báo hại em đã cố giữ gìn cẩn thận cho đôi giầy được khô ráo từ sáng đến giờ, giờ nó dừng giữa suối thế này, chẳng lẽ lại bắt nó bế vào bờ :((
Thế là bõm, đôi giầy thân yêu hôm qua mới hong khô đến mức bong cả đế lại phải chịu khổ một lần nữa, lại bì bõm lội vào bờ, kệ cmn với cái xe, bố mày ghét :))

Xe nó lên đạp mãi không nổ được, chắc mất tầm 15 phút nó mới nổ được, cứ tưởng sắp sướng rồi, ai ngờ lại khổ hơn :))

Chỉnh sửa cuối:

hoangtuananh69

Xe tăng
Đọc đến đoạn "Liều thôi " em đến vã mồ hôi ra với các cụ ...mà ở vào cái thế lúc đó cũng chẳng còn sự lựa chọn nào khác thật .Nhưng các Cụ mang có vẻ ít lương khô nhỉ hi hi ..đói là em chịu các cụ cứ đi em ở lại ( trừ khi có cụ nào cõng ) :)):)):))