[CCCĐ] Xuyên Việt với các điểm nhấn: Tà Năng - Phan Dũng, Mũi Đại Lãnh, Đường HCM Tây 1 ngày trước lụt

tvdung

Xe điện
Chỗ hòn đá chồng là Định Quán, Đồng Nai cụ ạ. Sai Gòn - Đà Lạt 300km, cung này em đã từng phóng xe máy, đi phê phết các cụ ạ.
Cảm ơn cụ đã bổ sung thông tin
Cung này chạy xe máy ban ngày ngắm cảnh chắc đẹp cụ nhỉ, em đi tối chả thấy cái gì ngoài mưa :(
Cuối bài có cung HCM Tây cụ đã từng đi qua đấy, chắc phê hơn :))

Menhim1601

Xe container
Chắc do cụ rót cho mợ ý nhiều quá mà, cụ khoe khéo thế :))
Em áo đỏ kẻ caro nhìn quen quen. Phải mợ Menhim1601 không ?
e không khoe, công nhận so với bt mợ ý lên nhanh cụ ah. E vào hội brl nên không tính cụ tvdung ơi :-??
Các cụ nói xấu j em thế
Các cụ còm mạnh nhá, tối rượu về em mời 1 vòng :)) :)) :))
1 vòng ạ, có em trong vòng không ạ

tvdung

Xe điện
Niềm vui đường đẹp chả được bao lâu thì đến đường xấu, qua những đoạn này mới thấy sức mạnh của ........ công nông
Giờ em mới thấm thía câu "ra đường sợ nhất công nông" là vì thế này :))

Những đoạn này tha hồ mà hít hà cái mùi diezen pha với nhớt được đốt lên, quyện với mùi thơm nồng của bùn nhão và mùi của thiên nhiên trong lành

Đến những đoạn công nông còn phải bó tay, vẫn cần có sự trợ giúp thô sơ của con người, và cái tời phía trước

Có những đoạn nhìn là chả muốn đi tiếp

Dắt công nông như dắt trâu, lái bằng chân còn tay thừa chả biết làm gì

Với xe máy, đi qua những đoạn này thực sự vất vả

Nhìn lại con đường đã qua, nhão nhoét như cháo, không gửi xe lại chắc chỉ có ngồi đây mà khóc

Đến đoạn lên dốc cao thì cả xe té hết

Đường lên dốc khoảng 10%, mùa này ngày nào cũng mưa nên bùn đất nhão nhoét mỗi khi xe qua

Nhìn người dân ở đây có vẻ đã quá dạn dày sương gió, ai cũng đen nhẻm, chắc nịch

Những chiếc xe máy tất cả đều đã được độ lại để phù hợp với địa hình, khung được hàn lại bằng thép, vứt hết các phần nhựa, lốp được quấn xích cho bám đường, xe nào cũng thêm 1 đến 2 bình xăng phụ, xe độ để chở hàng là chính, hàng gì đoạn sau em kể tiếp

Đến đoạn này thì rẽ vòng xuống

Đến cái nhà màu trắng kia thì kết thúc hành trình khoảng 4km bằng công nông, chuyển sang đi bộ

Các mợ quen ăn vặt, nhìn thấy ổi chín quá lại giở trò xin xỏ, ổi chín rất thơm nhưng ăn hơi chát

Chạy gần đến nơi, có anh xe ôm chạy theo cười rất tươi, chắc thấy các mợ đoàn em bịt khẩu trang nhìn xinh tóa :))

Đến đây là công nông cũng chào thua, bọn em hạ đồ, mọi người mang theo đồ đạc cá nhân, còn những đồ chung thì đã thuê 2 bạn porter mang giúp
Porter sẽ mang theo những đồ chung phục vụ việc nấu ăn, lều bạt, ... giá porter bọn em thuê là 3tr 2 người đưa đến tận Phan Dũng
Các cụ đi nhớ trao đổi rõ ràng, vì có porter họ chỉ đưa đến chỗ dựng trại qua đêm, sáng hôm sau họ sẽ quay lại còn kệ các cụ đi tiếp.
Ở đây có 3 hình thức porter: 1 là đi bộ theo đoàn (như bọn em), 2 là đi xe máy chở đồ theo (chỉ đến sáng hôm sau họ sẽ quay lại vì xe máy không được đi ra Phan Dũng, sợ kiểm lâm thì phải), 3 là đi bộ nhưng dắt theo ngựa thồ đồ
Mỗi phương án có 1 ưu nhược điểm riêng chứ không hẳn đi xe máy hay đi ngựa sướng hơn, hồi sau nhìn đường đi các cụ sẽ hình dung ra ợ

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Chỗ tụi trẻ con xếp đá là thị trấn Định Quán.
Hóng Tà Năng - Phan Dũng của cụ. Em thích lắm but sức khoẻ có hạn, chỉ thích cưỡi xe cho nó nhàn nhã.
Mẹc S của chủ nhà đẹp dữ.

tvdung

Xe điện
Không phải là xin xỏ nha, là trộm cắp. Các mợ dùng mỹ nhân kế để cái anh lái công nông hái trộm cho đấy:D:D:D
Khổ thân ông lái công nông, đời gặp gái còn nhiều mà dại thế :))

Chỗ tụi trẻ con xếp đá là thị trấn Định Quán.
Hóng Tà Năng - Phan Dũng của cụ. Em thích lắm but sức khoẻ có hạn, chỉ thích cưỡi xe cho nó nhàn nhã.
Mẹc S của chủ nhà đẹp dữ.
Cảm ơn cụ, cụ nhắc em mới nhớ là lúc bọn em xuống mua than ở chợ Định Quán :)
Bọn em dân văn phòng, thi thoảng lại phải bày trò hành xác cho bớt mỡ bụng

Otarec

Xe hơi
Đường đi cũng gian nan cụ nhỉ. Em hóng cảnh phía trước xem dư nào.

Thanks cụ chủ!

tvdung

Xe điện
Đến đây em mới được chứng kiến tận mắt cái siêu xe mà người dân ở đây ....... đi làm, em chưa dám chạy thử do còn bận việc khác, có thời gian xin chạy thử chắc phê phải biết

Những bước chân đầu tiên trên hành trình chinh phục Tà Năng - Phan Dũng

Vừa đi mà đường cứ ướt nhép và lầy lội thế này cũng ngại
Ở đây mùa này gần như chiều/ tối nào cũng mưa nên đường xá nó mới kinh khủng thế này, cộng thêm các phương tiện cơ giới thi nhau quần thảo nên nó mới nhanh tan nát

Chú em này có vẻ hào hứng lắm, lôi cam hành trình ra từ những bước đầu tiên, thế mà đến hôm nay hỏi vẫn bảo em còn chưa cóp ra để dựng clip :(

Đoạn đầu là đi vào rừng thông, cảnh cũng khá đẹp nhưng vẫn chưa được như tưởng tượng

Đến đoạn này là điểm mốc đầu tiên mà các đoàn thường checkin - Ngôi nhà hoa giấy (phía xa xa)

Như em đã nói ở trước về các hình thức porter, đây là hình thức đi bằng ngựa, có vẻ nhàn nhã nhất nhưng chi phí đầu tư chắc là lớn nhất và rủi ro cũng khá cao nếu không biết điều khiển thuần thục, nhỡ đang ở sườn núi mà nó bị kích động, khéo nó đá cả người cả ngựa xuống núi :)

Ngôi nhà hoa giấy là đây ợ

Checkin xong, bọn em lại đi tiếp, đến đoạn này bắt đầu mất phương hướng vì đi nhanh hơn porter, đến lúc dừng lại chờ thì chờ mãi chả thấy đâu

Em đành quay lại tìm cũng không thấy, chờ mãi tầm 20 phút mới thấy có người đi qua để hỏi, họ bẩu các A đi ngược lên con dốc đó cũng được nhưng sẽ xa hơn, còn lối dễ đi là rẽ phải, thế là cả lũ quay lại đi theo con đường rẽ phải

Gặp lại 2 chú vừa hỏi đường, đang cho cả người, cả xe nghỉ sau quãng đường lầy lội

Học theo hội ten ten, em khoe đôi giày đã theo em bao nhiêu nẻo đường phù sa, sau chuyến này em nướng nó nóng quá đến nỗi bung cả đế, giờ vẫn ân hận :((

Những vết hằn trên đường do lốp xe quấn xích tạo nên

Chỉnh sửa cuối:

dmdviet

Xe cút kít
Phê quá! Nhớ cảnh săn tam giác mạch năm ngoái. Em hóng tiếp

dmdviet

Xe cút kít
Năm nay cụ có săn tam giác mạch không?
Không cụ ạ. Tam giác mạch bây giờ phổ cập quá rồi. Ở HN khéo cũng có nên năm nay em đi chỗ khác, hơn nữa mỗi năm chỉ đi Hà Giang 1 lần là đủ rồi a

Lequythuan185

Xe tải
Cái chỗ xếp đá đó là thị trấn Định Quán cụ ạ. Hehe, có 2 cụ cmt rồi, tại nơi chôn rau cắt rốn của e, nên phấn khích quá (5 năm rồi chưa quay lại), cmt luôn, xong mới đọc.:x

Chỉnh sửa cuối: