[CCCĐ] Xuyên Việt với các điểm nhấn: Tà Năng - Phan Dũng, Mũi Đại Lãnh, Đường HCM Tây 1 ngày trước lụt

Lequythuan185

Xe tải
Lên đến đỉnh dốc thì thấy 1 đoàn nữa nằm nghỉ, trông vất vả lắm, bọn em nhìn cũng thấy mệt theo, thế là dừng ăn trưa luôn :))

Bữa trưa thì hết sức đơn giản, có mỗi bánh mì, xúc xích với sữa, ...
Hình như mợ Menhim1601 lúc chuẩn bị đồ chỉ tính bọn em ăn mỗi bữa tối, còn 2 bữa trưa là chỉ hít không khí và uống nước để sống :((

Thôi, có bao nhiêu thì ăn bấy nhiêu vậy, hết đồ ăn thì vào rừng kiếm quả, hết nước uống thì uống nước suối :))

Ăn xong thì chuẩn bị điều chỉnh lại quân tư trang
Cứ vài tháng em lại đến kỳ 1 lần, mỗi lần khá nặng nên phải dùng đến 2 cái ợ, mà phải là loại siêu thấm dùng ban đêm, chứ mấy loại siêu mỏng cánh thì không ăn thua :))

Có cả clip hướng dẫn sử dụng, cụ nào chưa biết dùng thì bẩu, để em gửi cho :))

Đi vào êm chân hẳn các cụ ạ, lại còn thấm hút tốt nữa chứ, chân cứ gọi là khô như mực phơi năng

Mỗi lần đi hành quân, dừng lại nghỉ chân ở đâu là chỗ đó chị Bạch Tuyết la liệt khắp nơi 8-x Cho nên lượng tiêu thụ rất là khủng ạ, nhiều hãng và cũng nhiều hàng giả :(

ndinhsea

Xe hơi
Chuyến đi của các cụ thật ác liệt:D. Vất vả nhưng vui và ảnh rất đẹp

hoangtuananh69

Xe tăng
Em bắt đầu buổi sáng với những mảng màu tươi mát của thiên nhiên, cái không gian này gợi cho em nhớ đến thời còn bé tí vẫn nô đùa với đám bạn bên những sườn đồi, dưới những gốc cây thông (hay bạch đàn), đến đây khiến con người quên đi hết mọi thứ vướng bận của mình trước đó. Trong túi điện thoại vẫn có những chỗ có sóng, nhưng em tắt để toàn tâm toàn ý được sống cùng với thiên nhiên tươi đẹp này.
Rồi bỗng dưng có những ý nghĩ thoáng qua làm em thấy sợ, liệu chỗ này và những chỗ khác còn được bao lâu? :((

Vì sao em sợ? Không phải em sợ vì dân du lịch thiếu ý thức vẫn hàng ngày vứt rác đầy đường, cái đó chúng ta có thể thay đổi ý thức của mọi người hoặc dọn dẹp, nó cũng không khó vì nó chỉ bị vứt loanh quanh bên đường
Cái em sợ là cái này :(

Nó thực sự đáng sợ, vì nó là miếng cơm, manh áo của người dân ở đây, là những lợi ích của một số nhóm người được giao trọng trách bảo vệ rừng
Trong thớt này em xin phép không bàn thêm vấn đề này nữa ợ, nó là cái chủ đề mà nhắc đến là lại thêm bức xúc, nếu có em chỉ xin phép nói đến những vất vả, khó khăn và đôi khi phải trả giá bằng mạng sống của những con người lao động ở đây
Chưa bao giờ em nhìn thấy cái xe máy nó độ thế này , cụ chủ có chụp kỹ các góc độ của chiếc xe này không ? Rất độc đáo

hoangtuananh69

Xe tăng
Nhìn súng ống của các cụ hoành tráng thế cơ mà. Đội nhà em toàn người lười chụp. Đi khoảng 20km đường rừng rùi thì khỏi muốn mang máy ra luôn cụ ạ
Hic ..7X sắp chuyển sang Micro Lend hết rồi mợ ạ ...:)):)):))

kunbo

Xe tải
Những con người vì mưu sinh vẫn hàng ngày chở rất nhiều gỗ ra khỏi rừng, họ đánh cược bằng mạng sống vì đã có những người không may bị đổ xe khi đi qua những sườn đồi dốc đứng, cả xe cả gỗ đè lên người rồi cùng nhau lăn xuống vực
Nghe Sen kể nhờ có du lịch, nhiều người đã bỏ nghề lấy gỗ để làm porter, dẫn đường cho khách du lịch, vừa đỡ nguy hiểm hơn, lại không mệt như đi gỗ, nếu chịu khó thì thu nhập cũng khá. Kể ra có sự hỗ trợ, tổ chức của chính quyền địa phương để phát triển du lịch ở đây thì cũng tạo được khá nhiều việc làm cho bà con, cũng là 1 cách để bảo vệ rừng khỏi bị khai thác bừa bãi
Rất tâm đắc với đoạn này của cụ.
Nếu đất nước này có những người (được gọi là lãnh đạo - là chính quyền) mà biết nghĩ như cụ thì VN không nát như giờ.

hoangtuananh69

Xe tăng
Đây cũng là lần đầu tiên em thấy "lâm tặc" các cụ ạ. Trong tưởng tượng và suy nghĩ của em lâm tặc là những người cực kỳ đáng sợ, hung tàn, khát máu kiểu kiểu như xã hội đen ý. Gặp rồi mới thấy suy nghĩ của mình thật ấu trĩ. Họ không đáng sợ như tưởng tượng. Những con người bình thường cũng chỉ vì mưu sinh mà khoác lên mình cái danh "lâm tặc"
Thì cũng chỉ vì miếng cơm manh áo thôi mà mợ .. "Lâm tặc" nên dùng cho những kẻ được giao bảo vệ rừng nhưng thực chất lại là những kẻ tàn phá rừng hơn ai hết ...

Menhim1601

Xe container
Chưa bao giờ em nhìn thấy cái xe máy nó độ thế này , cụ chủ có chụp kỹ các góc độ của chiếc xe này không ? Rất độc đáo
Cụ có vẻ khoái con xe nầy nhỉ

Mà hum ý em để ý thấy họ lôi cái bơm ra bơm bánh xe sau, bơm mãi mà nó vẫn dư thế. Xẹp lép, cũng không thấy họ bơm thêm lên nữa

hoangtuananh69

Xe tăng
Cụ có vẻ khoái con xe nầy nhỉ

Mà hum ý em để ý thấy họ lôi cái bơm ra bơm bánh xe sau, bơm mãi mà nó vẫn dư thế. Xẹp lép, cũng không thấy họ bơm thêm lên nữa
Cám ơn Mợ về những tấm ảnh độc đáo này , phải công nhận thợ VN sáng tạo thật ...chi phí ít nhất - hiệu quả cao nhất

tvdung

Xe điện
Mỗi lần đi hành quân, dừng lại nghỉ chân ở đâu là chỗ đó chị Bạch Tuyết la liệt khắp nơi 8-x Cho nên lượng tiêu thụ rất là khủng ạ, nhiều hãng và cũng nhiều hàng giả :(
Cụ yên tâm, chuyến nào bọn em đi cũng mang cả rác về, không để lại trong rừng cái gì ngoài dấu chân :)

tvdung

Xe điện
Rất tâm đắc với đoạn này của cụ.
Nếu đất nước này có những người (được gọi là lãnh đạo - là chính quyền) mà biết nghĩ như cụ thì VN không nát như giờ.
Chắc lúc đó mạch văn của em nó đang lên, chứ em mà lên làm lãnh đạo chắc VN còn nát hơn giờ ý cụ ạ, thế nên vẫn chỉ làm dân đen :))

tvdung

Xe điện
Em tiếp những cảnh đẹp của Tà Năng, đoạn này chộp bằng máy Nikon mà chả hiểu sau màu nó lại ra thế này, các cụ xem tạm vậy
Đoạn sau màu mè nó mới đúng thực tế

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Thêm chút hình ảnh thiên nhiên tươi đẹp nữa cho mát mắt các cụ nhé, quên hết lâm tặc với kiểm lâm đi cho ló sướng, cuộc đời sống được bao lâu đâu mà cứ lo lắng với bức xúc trong lòng :))
Đoạn này là ảnh thật màu rồi ợ, không xanh lè như đoạn trên

Sen, hiền lành và dễ mến

Trương, thật thà và yếu đuối :)

tvdung

Xe điện
Cứ leo hết dốc, lên đến đỉnh đồi cao lại là lúc lặng người thả tầm mắt ra xa mong thu hết được những hình ảnh vào mắt, vào não.
Cố gắng hít thật sâu cái không khí trong trẻo ở đây vì về thành phố chả có thứ không khí sạch sẽ thế này để mà hít

Mỗi đỉnh đồi lại là chỗ để các đoàn cắm trại, em thì tránh những đỉnh đồi có cây to thế này, nhỡ cắm trại mà sét đánh uỳnh 1 phát thì cháy hết quần áo :))

Dấu vết của những bếp lửa đã được đốt

Lên dốc rồi lại xuống, tiếp tục với những vết hằn của núi

Nhỡ rơi cái kính xuống, leo xuống lấy mà cũng ngại

Lại tiếp tục thấy những chiếc xe nặng nề

Với đồng cỏ khắp các triền núi

Và với những con dốc dài

Con dốc đưa bạn lên tận thiên đường