XX Bảo bạn em Trộm Cắp, các cụ làm trọng tài giúp em.

dang_tim_xe

Xe điện
Em chả thấy ai như bạn cụ. Cho thuê xe có hợp đồng mà lại giao giấy đăng ký gốc. Bó tay toàn tập.

tap lai

Xe buýt
Luật ở VN nó ko đứng về phía ông chủ mà đứng về phía bọn đày tớ. Nhục 1 cái là bọn đày tớ muốn xích ông chủ lúc nào thì xích:(( nên bọn XXX nó sẽ ăn tiền của cả 3:
- Bên chủ xe cho thuê: nó vu cho tội lén lút ăn cắp (mặc dù éo phải)
- Bên thuê xe: rõ ràng là tội chiếm đoạt TSCD và lừa đảo
- Bên mua xe: tiêu thụ đồ ăn cắp (mặc dù éo phạm)
Khi nào 3 chú nôn tiền ra thì xong việc.
Nhưng: em muốn nhắc chủ xe là nếu lần sau gặp sự việc ntn thì:
- Trước khi đánh xe thu hồi về báo CA phường đến lập biên bản
- Khi XXX gửi giấy triệu tập xe kiểu gì cũng phải mang xe ra
Chuẩn ợ, loạn loạn quá

baogiomuaduocxe

Xe điện
em chả tin công an phường dám bảo ông A tội ăn cắp trừ phi ông này cứ trốn tránh k chịu ra trình bày cụ thể sự việc

KoThich

Xe buýt
Chắc công an Phường tưởng mình đang ở Mỹ X_X. Vì đúng là ở Mỹ thì nếu ông A đã cho ông B thuê xe, thì trong thời gian thuê ông B có quyền chiếm hữu, sử dụng xe. Nếu ông A lấy xe trước thời hạn mà không được sự đồng ý của ông B thì sẽ là ăn cắp xe của chính mình.

Thợp này tương tự như vụ mẹ đẻ bắt cóc con ruột vì trong thời gian bố đẻ trông con (hai vợ chồng ly dị) mà mẹ đẻ không được sự đồng ý của bố đẻ vẫn dắt con sang nước khác chơi thì phạm tội bắt cóc trẻ em [-O<

tuanbjn

Xe hơi
nóng quá các chụ nhỉ

AcidS

Xe điện
Hehe, giờ lại có khái niệm trộm cắp xe của ... chính mình.

Chắc là thế này, xe tên ông X, bạn bác tên anh A đi, không phải ông X ký hợp đồng thuê xe mà anh A ký với hợp đồng cho phép B thuê xe trong vòng 4 ngày. Sau đó B bán lại cho C. Vì vậy, công an không trả lại xe cho A mà lại mời A lên làm việc vì "có vẻ" như A, B đồng phạm bán xe của ông X cho đối tượng C.

Còn nếu xe tên chính chủ anh A thì mọi chuyện quá đơn giản. Xe của tôi, đề nghị các anh công an đưa xe để tôi lái về vì đây là tài sản cá nhân, các anh giữ là phải có quyết định hành chính, kể cả có sự lừa đảo thì việc đầu tiên cũng là trả lại chính chủ đã, các thủ tục khác xét sau.

Chứ nếu thế này từ nay còn ai dám cho mượn xe ai nữa.
Dạ vừa mới có vụ trộm cắp tài sản của..chính mình đi tù đây ạ
http://www.otofun.net/threads/466032-trom-tai-san-cua-minh-bi-giu-trai-luat-tai-tru-so-cong-voi-su-dong-y-cua-xxx-vao-tu
http://dantri.com.vn/su-kien/trom-ta...-tu-686078.htm

Cũng là XXX Nghĩa Tân, Tây Hồ... Cụ chủ thớt nhắc bạn cụ cẩn thận hết sức, không đưa xe nếu không có giấy tờ, biên bản bàn giao rõ ràng.. Tốt nhất là nếu chỉ gọi yêu cầu mồm thì cho nghỉ... Vớ vẩn mấy thằng đó làm mất tết bạn cụ.

Chỉnh sửa cuối:

@oto

Xe hơi
Cái này phải nhờ luật sư thôi cụ chủ, mà sao cho thuê xe lại đưa cả giấy tờ đăng ký nhỉ

KoThich

Xe buýt
Trước khi nhờ đến luật sư, tự phòng thân trước bằng cách, cái gì cũng đòi văn bản, luôn luôn ghi âm, chụp ảnh, nhớ mã số thẻ ngành, thẻ công an..., nếu công an không đeo thẻ nhắc nhở họ đeo, cứ nói em không làm việc với ai không rõ thân phận, không trả lời điện thoại vì không biết đầu dây là ai.

Văn bản phải có chữ ký của Thủ trưởng cơ quan điều tra hoặc Phó thủ trưởng hoặc Điều tra viên chứ không phải ký vớ ký vẩn là được, phải có dấu đàng hoàng

Toyota Thanh Xuân - 315 Trường Chinh - Thanh Xuân
Website
xetoyotathanhxuan.com
Luật ở VN nó ko đứng về phía ông chủ mà đứng về phía bọn đày tớ. Nhục 1 cái là bọn đày tớ muốn xích ông chủ lúc nào thì xích:(( nên bọn XXX nó sẽ ăn tiền của cả 3:
- Bên chủ xe cho thuê: nó vu cho tội lén lút ăn cắp (mặc dù éo phải)
- Bên thuê xe: rõ ràng là tội chiếm đoạt TSCD và lừa đảo
- Bên mua xe: tiêu thụ đồ ăn cắp (mặc dù éo phạm)
Khi nào 3 chú nôn tiền ra thì xong việc.
Nhưng: em muốn nhắc chủ xe là nếu lần sau gặp sự việc ntn thì:
- Trước khi đánh xe thu hồi về báo CA phường đến lập biên bản
- Khi XXX gửi giấy triệu tập xe kiểu gì cũng phải mang xe ra
Em vẫn nhắc nó về điều này cụ ạ,tuy nhiên XX chưa có giấy mời hay giấy triệutaaop gì cả,tất cả chỉ là điện thoại.Còn khi triệu tập bên B thì nghe nói có giấy mời và có 6 đồng chí đày tớ đến tận nhà áp giải lên phường.
Em chả thấy ai như bạn cụ. Cho thuê xe có hợp đồng mà lại giao giấy đăng ký gốc. Bó tay toàn tập.
Cái này phải nhờ luật sư thôi cụ chủ, mà sao cho thuê xe lại đưa cả giấy tờ đăng ký nhỉ
Em đã nói đăng ký xác nhận ngân hàng mà cụ,chỉ có đăng kiểm,bảo hiểm,gốc.Còn các giấy tờ chứng minh sở hữu xe của bạn em thì XX đã lên tận ngân hàng xác minh cũng như đang cầm cả chìa khóa xe.
em chả tin công an phường dám bảo ông A tội ăn cắp trừ phi ông này cứ trốn tránh k chịu ra trình bày cụ thể sự việc
Bạn em nó lên viết tường trình và lấy lời khai rồi mà cụ.Quan trọng là bên thuê nó cũng gọi điện khẩn thiết cho nó một cơ hội để nó lo chu toàn mọi việc.
Dạ vừa mới có vụ trộm cắp tài sản của..chính mình đi tù đây ạ
http://www.otofun.net/threads/466032-trom-tai-san-cua-minh-bi-giu-trai-luat-tai-tru-so-cong-voi-su-dong-y-cua-xxx-vao-tu
http://dantri.com.vn/su-kien/trom-ta...-tu-686078.htm

Cũng là XXX Nghĩa Tân, Tây Hồ... Cụ chủ thớt nhắc bạn cụ cẩn thận hết sức, không đưa xe nếu không có giấy tờ, biên bản bàn giao rõ ràng.. Tốt nhất là nếu chỉ gọi yêu cầu mồm thì cho nghỉ... Vớ vẩn mấy thằng đó làm mất tết bạn cụ.
Vụ cụ đưa link lên công nhận bất công cho chủ xe thật.

Trước khi nhờ đến luật sư, tự phòng thân trước bằng cách, cái gì cũng đòi văn bản, luôn luôn ghi âm, chụp ảnh, nhớ mã số thẻ ngành, thẻ công an..., nếu công an không đeo thẻ nhắc nhở họ đeo, cứ nói em không làm việc với ai không rõ thân phận, không trả lời điện thoại vì không biết đầu dây là ai.

Văn bản phải có chữ ký của Thủ trưởng cơ quan điều tra hoặc Phó thủ trưởng hoặc Điều tra viên chứ không phải ký vớ ký vẩn là được, phải có dấu đàng hoàng
Cụ ơi,em cũng tiếp xúc với XX Phường rồi,ít khi người ta mặc trang phục ngành lắm,và văn bản thì lại càng hiếm.Thế mới có chuyện bên thuê nó bị giữ đến 48 tiếng ở đó,mặc dù luật đâu có cho phép điều đó.Bạn em nó bảo là bên thuê nó kể,XX bảo nếu chưa có tiền ngay thì xoay tạm 100 hoặc vài chục đưa cho bên C trước đê,để nó khỏi làm um lên !!! Bố khỉ,bất công thế đấy,trong khi bên C nó không có một chút văn bản ủy quyền hay giấy tờ gì chứng minh tài sản -chiếc ô tô đó là của nó.Trong khi nếu theo luật thì :

"Điều 429. Đối tượng của hợp đồng mua bán

1. Đối tượng của hợp đồng mua bán là tài sản được phép giao dịch.

2. Trong trường hợp đối tượng của hợp đồng mua bán là vật thì vật phải được xác định rõ.

3. Trong trường hợp đối tượng của hợp đồng mua bán là quyền tài sản thì phải có giấy tờ hoặc các bằng chứng khác chứng minh quyền đó thuộc sở hữu của bên bán.
Điều 439. Thời điểm chuyển quyền sở hữu

1. Quyền sở hữu đối với tài sản mua bán được chuyển cho bên mua kể từ thời điểm tài sản được chuyển giao, trừ trường hợp các bên có thoả thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác.

2. Đối với tài sản mua bán mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì quyền sở hữu được chuyển cho bên mua kể từ thời điểm hoàn thành thủ tục đăng ký quyền sở hữu đối với tài sản đó.

3. Trong trường hợp tài sản mua bán chưa được chuyển giao mà phát sinh hoa lợi, lợi tức thì hoa lợi, lợi tức thuộc về bên bán.

Điều 440. Thời điểm chịu rủi ro

1. Bên bán chịu rủi ro đối với tài sản mua bán cho đến khi tài sản được giao cho bên mua, còn bên mua chịu rủi ro đối với tài sản mua bán kể từ khi nhận tài sản, nếu không có thoả thuận khác.

2. Đối với hợp đồng mua bán tài sản mà pháp luật quy định tài sản đó phải đăng ký quyền sở hữu thì bên bán chịu rủi ro cho đến khi hoàn thành thủ tục đăng ký, bên mua chịu rủi ro kể từ thời điểm hoàn thành thủ tục đăng ký, kể cả khi bên mua chưa nhận tài sản, nếu không có thoả thuận khác.
Khoản 1 của Điều 250 quy định như sau: “Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm”.

Khoản 2, 3 Điều 250 Bộ Luật Hình sự 1999 quy định:

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

A) Có tổ chức;

B) Có tính chất chuyên nghiệp ;

C) Tài sản, vật phạm pháp có giá trị lớn;

D) Thu lợi bất chính lớn;

Đ) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười năm:

A) Tài sản, vật phạm pháp có giá trị rất lớn;

B) Thu lợi bất chính rất lớn.

Khoản 4, 5 Điều 250 Bộ Luật Hình sự 1999 quy định:

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

A) Tài sản, vật phạm pháp có giá trị đặc biệt lớn;

B) Thu lợi bất chính đặc biệt lớn.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản hoặc một trong hai hình phạt này.

¬Khách thể của tội phạm: hành vi chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có không chỉ trực tiếp xâm hại đến trật tự công cộng, trật tự pháp luật xã hội chủ nghĩa mà còn gây trở ngại lớn cho công tác điều tra, truy tố và xét xử các vụ án hình sự, tạo điều kiện khuyến khích những người khác đi vào con đường phạm tội.

¬Mặt khách quan của tội phạm: mặt khách quan của tội phạm này được thể hiện ở hành vi chứa chấp hoặc tiêu thụ các tài sản do người khác phạm tội mà có như (tham ô, trộm cắp, cướp của, nhận hối lộ, buôn bán hàng cấm...). Khi thực hiện hành vi này, người chứa chấp, tiêu thụ không có sự hứa hẹn, thỏa thuận trước với người phạm tội. Nếu đã hứa hẹn, thỏa thuận trước với nhau về việc chứa chấp, tiêu thụ tài sản hoặc tuy không có hứa hẹn, thỏa thuận trước nhưng đã quen biết, hiểu rõ nhau từ trước thì việc chứa chấp, tiêu thụ tài sản đó được coi là hành vi đồng phạm (với vai trò giúp sức) người phạm tội.

Tài sản do phạm tội mà có nói ở đây có thể là tài sản của Nhà nước, của các tổ chức hoặc công dân. Nó bao gồm tất cả các đồ vật có giá trị vật chất (kể cả các loại giấy tờ có giá trị) và được sử dụng để đáp ứng một nhu cầu nào đó của con người.

¬Mặt chủ quan của tội phạm: tội phạm này được thực hiện do lỗi cố ý. Người phạm tội biết rõ là tài sản do người khác phạm tội mà có nhưng vẫn chứa chấp, tiêu thụ. Nếu người chứa chấp, tiêu thụ không thể biết được đó là tài sản do phạm tội mà có thì hành vi không cấu thành tội phạm. Động cơ mục đích phạm tội có thể là tham lam, tư lợi hoặc do cả nể, thương hại,..."