XXX có phạm pháp khi dùng điện thoại up Facebook bắt lỗi đè vạch

Cả 2 đều sai.
Cụ đè vạch, đã nhận thì ko nói làm gì.
Nhưng xxx dùng táo chụp củ rồi up lên face để đồng đội đầu kia xem ảnh, thế là quá nghiệp dư và láo nháo.
Được phép sử dụng thiết bị kỹ thuật, nhưng mà phải qua kiểm định.
Hơn nữa trong giờ lv mà còn vào mạng xã hội, em nghĩ cụ làm căng khéo tổ này bị điều chuyển công tác cả đám ấy chứ. :))

khkdgs

Xe điện
cá nhân em không tin chuyện cụ cãi thắng vụ này nếu có ảnh cụ phạm luật giao thông đường bộ thật có ảnh.

khkdgs

Xe điện
facebook hay gmail chuyển file thì đều như nhau,ảnh thì càng thật.

CHICHIT

Xe máy
Ô` vậy ở đoạn Nam Cường Hải Dương XXX cho xem bằng chứng clip ko xinhan trên máy ảnh số Canon có đúng luật ko các cụ?

lehai85

Xe máy
mấy ông c.a hải dương toàn chơi iphone 5 và iphone 5s thôi .

minck

Xe container
Em chưa hiểu ý cụ
1. Với tinh thần của 1 ofer chân chính em sẵn sàng nhận lỗi, chịu nộp phạt nếu mình có lỗi thật và xxx hành xử đúng pháp luật
2. TH này đúng là em có phạm lỗi đè vạch nhưng XX đã vi phạm biện pháp nghiệp vụ ( gọi tắt là phạm pháp) thì xx không còn đủ tư cách pháp nhân để xử lý vi phạm được.
3. Chưa kể xxx còn dàn trận, gài bẫy chơi trò ăn bẩn tại sao cụ lại bảo em cãi cùn?
Nhà cháu đồng ý với ý kiến của cụ !

thule6

Xe điện
Theo thông tư 65 Chương II NHIỆM VỤ, QUYỀN HẠN CỦA CÁN BỘ THỰC HIỆN NHIỆM VỤ TUẦN TRA, KIỂM SOÁT GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ
...
Điều 5. Quyền hạn
1. Được dừng các phương tiện đang tham gia giao thông đường bộ; kiểm soát phương tiện, giấy tờ của phương tiện; kiểm soát người và giấy tờ của người điều khiển phương tiện, giấy tờ tùy thân của người trên phương tiện đang kiểm soát, việc thực hiện các quy định về hoạt động vận tải đường bộ theo quy định pháp luật.
2. Xử lý các hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và an ninh, trật tự, an toàn xã hội theo quy định của pháp luật.
3. Được áp dụng các biện pháp ngăn chặn và bảo đảm cho việc xử lý vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật; tạm giữ giấy phép lái xe, giấy chứng nhận đăng ký xe và giấy tờ khác có liên quan đến phương tiện, người điều khiển phương tiện hoặc những người trên phương tiện khi có hành vi vi phạm pháp luật, giấy tờ liên quan đến hoạt động vận tải để bảo đảm cho việc thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật.
4. Được yêu cầu cơ quan, đơn vị, tổ chức, cá nhân phối hợp, hỗ trợ giải quyết tai nạn giao thông; ùn tắc, cản trở giao thông hoặc trường hợp khác gây mất trật tự, an toàn giao thông.
5. Được sử dụng vũ khí, công cụ hỗ trợ và phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ theo quy định của pháp luật.
6. Được trưng dụng các loại phương tiện giao thông; phương tiện thông tin liên lạc; các phương tiện, thiết bị kỹ thuật khác của cơ quan, tổ chức, cá nhân và người điều khiển, sử dụng các phương tiện, thiết bị đó theo quy định của pháp luật.
...
Chương III.
TRANG BỊ VÀ SỬ DỤNG PHƯƠNG TIỆN, THIẾT BỊ KỸ THUẬT NGHIỆP VỤ VŨ KHÍ, CÔNG CỤ HỖ TRỢ CỦA CẢNH SÁT GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ
...
2. Phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ
a) Máy đo tốc độ có ghi hình;

b) Máy đo nồng độ cồn;
c) Cân trọng tải xe cơ giới;
d) Thiết bị đánh dấu hóa chất;
đ) Thiết bị đo thử chất ma tuý;
e) Máy quay camera chuyên dụng; máy chụp ảnh, ghi âm chuyên dụng;
g) Đèn soi tia cực tím;
h) Phương tiện, thiết bị nghiệp vụ chuyên ngành và phương tiện khác.
3. Phương tiện thông tin liên lạc: Máy bộ đàm, máy điện thoại, máy Fax.
4. Vũ khí, công cụ hỗ trợ trang bị cho Cảnh sát giao thông.
5. Gậy chỉ huy giao thông; còi; loa; rào chắn; biển báo để ngăn đường, cản, dừng phương tiện.
6. Đèn chiếu ánh sáng.
7 Các phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ khác theo quy định của Bộ Công an.
Điều 8. Sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ, vũ khí, công cụ hỗ trợ
1. Khi sử dụng các phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ, vũ khí, công cụ hỗ trợ quy định tại Điều 7 Thông tư này phải thực hiện theo đúng quy định của pháp luật về lắp đặt, sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ của lực lượng Cảnh sát nhân dân trong hoạt động tuần tra, kiểm soát và pháp luật về quản lý, sử dụng vũ khí, công cụ hỗ trợ.

Qua những quy định trên em thấy tất cả các hành vi sử dụng công cụ, thiết bị chưa được nghành CA phê duyệt và không đúng chuẩn thì đều không có giá trị. Vì vậy nên xxx phạt từ hình ảnh và thiết bị đó đưa ra là sai, là chưa nắm được quyền và nghĩa vụ của mình, nói chung là chưa nắm rõ nghiệp vụ, hoặc tự động lập chốt không báo cáo ... Nên người bị phạt không có nghĩa vụ phải tuân theo và có quyền ghi lại làm bằng chứng tố cáo người thi hành công vụ cố tình làm sai ...
Còn cụ nào đó nói là "người tham gia giao thông không chịu nhận lỗi khi đã lấn vạch là cũng có lỗi" cũng sai vì trong trường hợp này bản thân thiết bị ghi hình và hình ảnh đã không đạt chuẩn thì làm gì có giá trị pháp lý.

Kara_men

Xe buýt
Thế ra xxx chặn "nhận được tin báo của cá nhân" (xxx chụp), tin báo ấy có chứng cớ rõ ràng các cụ nhỉ. Em nghĩ cụ chỉ có thể trình bày theo "điều kiện bất ngờ".... thôi

anhtho

Xe ngựa
Các cụ cho em hỏi?
XXX Hải Dương bắt lỗi đề vạch trên QL38 bằng cách rất dị.
XX1 ẩn lấp dùng điện thoại chụp ảnh
XX2 mai phục cách đó vài km. dừng xe ofer.
-Ofer yêu cầu cho xem bằng chứng. XX2 mở facebook bằng iTáo cho xem ảnh
- Ofer cương quyết ko nhận lỗi, đôi co, chỉ cho xem, ko đưa giấy tờ -> kết quả xx thua cuộc
-> Các cụ cho em hỏi về trường hợp này? xxx có bị vi phạm nghiệm vụ ko ạ? để anh em ofer rút kinh nghiệm chiến đấu xx nếu gặp phải trường hợp này.
Em nghĩ xxx hơi non. THứ nhất, nếu xe cụ có đè vạch thì họ mới chụp được. Thứ 2, nếu cụ chủ không đồng ý xem qua face, nếu em là xxx sẽ yêu cầu cụ chờ tí, sau đó a lô cho chú đang làm nhiệm vụ cách đó mấy km, mang cái ảnh thực tế về. Nếu cụ bảo: máy ảnh không đúng quy cách thì ko phạt được thì em mới chịu. Nhưng về mặt pháp lý, ảnh chụp bởi máy nào cũng có giá trị như nhau.

nongdan2014

Xe điện
Em nghĩ xxx hơi non. THứ nhất, nếu xe cụ có đè vạch thì họ mới chụp được. Thứ 2, nếu cụ chủ không đồng ý xem qua face, nếu em là xxx sẽ yêu cầu cụ chờ tí, sau đó a lô cho chú đang làm nhiệm vụ cách đó mấy km, mang cái ảnh thực tế về. Nếu cụ bảo: máy ảnh không đúng quy cách thì ko phạt được thì em mới chịu. Nhưng về mặt pháp lý, ảnh chụp bởi máy nào cũng có giá trị như nhau.
Cụ này vẫn chưa hiểu vấn đề. Thông tư quy định là các phương tiện hỗ trợ phải chuyên dụng và được bộ công an phê duyệt. Giờ lôi cái điện thoại ra chụp, phải gặp em em bảo với xxx ông có tin tôi chụp ảnh ông sau 5phút tôi đưa ông xem thì ông đang đứng cạnh Lăng Bác không? Vì vậy mà người ta mới yêu cầu thiết bị chuyên dụng. Trong trường hợp này chủ thớt hoàn toàn đúng, mấy cụ lên án chủ thớt em nghi toàn là xxx non tay nghề nên mới vào đây quăng gạch.

anhtho

Xe ngựa
Cụ này vẫn chưa hiểu vấn đề. Thông tư quy định là các phương tiện hỗ trợ phải chuyên dụng và được bộ công an phê duyệt. Giờ lôi cái điện thoại ra chụp, phải gặp em em bảo với xxx ông có tin tôi chụp ảnh ông sau 5phút tôi đưa ông xem thì ông đang đứng cạnh Lăng Bác không? Vì vậy mà người ta mới yêu cầu thiết bị chuyên dụng. Trong trường hợp này chủ thớt hoàn toàn đúng, mấy cụ lên án chủ thớt em nghi toàn là xxx non tay nghề nên mới vào đây quăng gạch.
Trừ cái máy bắn tốc độ, còn mấy vụ chụp ảnh, quay phim em toàn thấy xxx dùng máy bình dân chứ có được kiểm định hoặc phê duyệt gì đâu. Cụ bảo thế hóa ra mình cãi tất được à ?
Nếu ra tòa, ảnh do máy smart phone hay máy ảnh hịn thì có khác gì nhau ?
Có chăng lỗi của xxx trong trường hợp này là đã tự ý tung ảnh xe cụ chủ lên mạng xã hội.

Chỉnh sửa cuối:

vancongnam

Xe tăng
Phương pháp tác nghiệp mới của xxx đấy các cụ ạ :D

Kara_men

Xe buýt
Em rất ghét cái giọng vu vạ kiểu này, mỗi người một ý kiến, đâu phải cứ nghiêng về xxx thì phải là xxx vào bênh.

Sai thì chịu phạt, cãi cùn thì đến bao giờ. Đến khi máy ảnh "có tem" chụp rồi thì lại gân cổ lên cãi "nhỡ đâu tem giả", mang đi kiểm định tem đấy trung tâm kiểm định xác nhận tem thật thì lại gân cổ lên "biết đâu các ông đút lót ăn dây với nhau", phải lập ban điều tra cái trung tâm kiểm định này.... muôn đời.

Với xxx em chả biết xử lý thế nào, nhưng nếu cụ nhận lỗi trong trường hợp này và đưa ra các lý lẽ về việc vi phạm trong tình huống bất ngờ, bất khả kháng... thì còn nghe được, chứ đã sai lè ra, dù không có hình ảnh đi nữa mà cố cãi thì..... bó tay.

truongtv

Xe đạp
Em rất ghét cái giọng vu vạ kiểu này, mỗi người một ý kiến, đâu phải cứ nghiêng về xxx thì phải là xxx vào bênh.

Sai thì chịu phạt, cãi cùn thì đến bao giờ. Đến khi máy ảnh "có tem" chụp rồi thì lại gân cổ lên cãi "nhỡ đâu tem giả", mang đi kiểm định tem đấy trung tâm kiểm định xác nhận tem thật thì lại gân cổ lên "biết đâu các ông đút lót ăn dây với nhau", phải lập ban điều tra cái trung tâm kiểm định này.... muôn đời.

Với xxx em chả biết xử lý thế nào, nhưng nếu cụ nhận lỗi trong trường hợp này và đưa ra các lý lẽ về việc vi phạm trong tình huống bất ngờ, bất khả kháng... thì còn nghe được, chứ đã sai lè ra, dù không có hình ảnh đi nữa mà cố cãi thì..... bó tay.
Vấn đề đáng bàn là xxx không lo an toàn cho người dân chỉ rìng dập bẫy lỗi phạt lấy tiền bỏ túi riêng.
+ Nếu chiếu theo Quy chuẩn Việt Nam 2012 về biển báo giao thông thì vạch kẻ đường trên QL 38 không đạt chuẩn, không đảm bảo an toàn cho người tham gia giao thông.
-> Thay vì phải kiến nghị kẻ lại vạch cho đúng, cho đảm bảo an toàn xxx lại coi đó là miếng mồi ngon ăn tươi nuốt sống các ông chủ đi 4b qua đây.
- xxx đã khốn nạn xxx Hải Dương nay còn khốn nạn hơn

Chỉnh sửa cuối:

pnew

Xe điện
Vấn đề đáng bàn là xxx không lo an toàn cho người dân chỉ rìng dập bẫy lỗi phạt lấy tiền bỏ túi riêng.
+ Nếu chiếu theo Quy chuẩn Việt Nam 2012 về biển báo giao thông thì vạch kẻ đường trên QL 38 không đạt chuẩn, không đảm bảo an toàn cho người tham gia giao thông.
-> Thay vì phải kiến nghị kẻ lại vạch cho đúng, cho đảm bảo an toàn xxx lại coi đó là miếng mồi ngon ăn tươi nuốt sống các ông chủ đi 4b qua đây.
- xxx đã khốn nạn xxx Hải Dương nay còn khốn nạn hơn
Điều cần bàn là phải tự lo an toàn cho bản thân mình. Đừng chờ người khác. Khi đã có vạch liền thì đừng có lấn sang làn bên kia.
Vạch đó sai ở chỗ nào hả cụ?

JNguyen

Xe hơi
Đến khi máy ảnh "có tem" chụp rồi thì lại gân cổ lên cãi "nhỡ đâu tem giả", mang đi kiểm định tem đấy trung tâm kiểm định xác nhận tem thật thì lại gân cổ lên "biết đâu các ông đút lót ăn dây với nhau", phải lập ban điều tra cái trung tâm kiểm định này.... muôn đời.
Cái này hoàn toàn đúng! Công dân có quyền khiếu nại tới khi tòa án phù hợp cấp cao nhất có câu trả lời thỏa đáng. Đó là cái đẹp của nền dân chủ ;)

bopbi

Xe hơi
Nhiều cụ đi ẩu lắm, mình sai thì cũng nên nhận lỗi. Chỉ chiến đấu với xx khi mình đúng thôi phải ko các cụ.

thule6

Xe điện
Nhiều cụ đi ẩu lắm, mình sai thì cũng nên nhận lỗi. Chỉ chiến đấu với xx khi mình đúng thôi phải ko các cụ.
Thế xxx sai và cố tình rình rập để phạt, để 50/50 không ra hướng dẫn cũng như tham gia giáo dục nhắc nhở những trường hợp vô tình vi phạm thì sao hở cụ :D

natuanhn

Xe máy
Phạt bình thường các cụ nhé.
Các cụ ko nhớ vụ cô bé ở Long Biên đi xe bằng chân à, hay các vụ vi phạm giao thông uploa trên youtube điện thoại người đi đường quay lại vẫn xử lý bình thường.
Chắc các cụ gặp xxx non nên mới cãi được, gặp mấy ông già thì vỡ mồm,

khkdgs

Xe điện
em ứ tin cụ này thoát,trừ khi có bảo bối.